ช่วยแนะนำเทคนิคการจัดหาเงินลงทุนหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
abomb1524
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยแนะนำเทคนิคการจัดหาเงินลงทุนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวน ถามหน่อยนะครับ คือผมมีบัตนเครดิตและบัตรกดเงินสดอยู่ และ มีวงเงินหนึ่งแสน แต่ไม่ค่อยได้ใช้ถ้าจะนำไปลงทุนมีวิธีหมุนเงินอย่างไรให้เสียดอกน้อยที่สุดมั๊ยครับ
ผมอยากลองลงทุนแบบเน้นคุณค่าดู หลังจากลองศึกษาในวิธีต่าง ๆ แล้ว รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ หรือถ้าจะเอาบัตรเครดิตซื้อหุ้นมีที่ไหนสามารถทำได้บ้างครับ
คือผมมีพอร์ตตัวเองส่วนหนึ่งแต่เล็กมาก ๆ เลยอยากจะขยายพอร์ตให้มากกว่านี้ คือ ผมค่อนข้างมั่นใจมากับห้นที่ผมลงทุนกลุ่มนี้เพราะลองดูจากข้อมูลย้อนหลังจากหลายที่แล้วครับ
ขอบคุณมากนะครับที่ให้ความสนใจ และเข้ามาตอบคำถาม
ขอบคุณจริง ๆ ครับ

แผ่นดินลึกลง แต่ฟ้าไร้เพดาน
บริวารจะอยู่อย่างไร
ภาพประจำตัวสมาชิก
doodeemak

โพสต์ที่ 2

:shock:  :shock:  :shock:

ผมว่ากว่ามูลค่าที่แท้จริงของหุ้นจะสะท้อนออกมา น่าจะใช้เวลาเป็น Quarter นะครับ แล้วบัตรเงินสดจากบัตรเครดิตนี่จะ match กับระยะเวลาที่เป็น Quarter รึเปล่า

ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าใช้เงินเย็นลงทุนดีกว่านะครับ
Inactive investor
007-s

โพสต์ที่ 3

ลงทุนมานานหรือยังคะ

เคยกำไรแล้ว เคยผ่านการขาดทุนบ้างหรือยัง

เคยถูกแล้ว เคยผิดหรือยัง

ถ้ามั่นใจ ก็คงไปห้ามอะไรไม่ได้ มั่นใจก็เป็นเรื่องที่ดีค่ะ

อันดับแรก ถามตัวเองก่อนว่า
หนี้ก้อนนี้ จะแก้ไขอย่างไร หากการลงทุนผิดพลาดขึ้นมา
รายได้จากส่วนอื่นมีหรือไม่ และเพียงพอที่จะรับผิดชอบก้อนหนี้นี้ได้ โดยไม่อาศัยกำไรจากหุ้น ...ได้หรือไม่

ถ้าแน่ใจว่า หากการลงทุนผิดพลาด หนี้ก้อนนี้ จะไม่เป็นปัญหาต่อชีวิตปกติ
ก็ถือเป็นการเช๊คว่า พื้นแน่นพอมั้ย เวลาล้มจะไม่จมลงไปใต้ดินแน่นะ

ดิฉันเห็นว่าความกล้า เป็นสิ่งที่ดีเหมือนกัน และดิฉันก็ชอบความมั่นใจ
แต่แค่อยาก ถามนิดหน่อย ว่าเคยซ้อมหกล้มมาบ้างหรือยัง
ถ้ายัง ก็คงต้องลองจินตนาการดู ว่าถ้าเกิดล้ม แล้วจะยังไงบ้าง

ถ้าลองนึกถึงตอนล้มแล้วไม่กลัว แปลว่ากล้าจริง มั่นใจจริง
เพราะความกล้าและมั่นใจ ไม่ได้แค่แปลว่า เชื่อว่าจะไม่ล้มเพียงอย่างเดียวเท่านั้น

ต้องรู้ก่อนว่า ล้มแล้วจะเจ็บ แต่ถ้าเจ็บแล้วไม่รู้สึกกลัว
อย่างนี้ กล้าของจริง

เท่าที่อ่านโพสท์พี่  abomb1524 รู้สึกได้ค่ะ ว่า มั่นใจ ของจริง

ฉนั้น...รอพี่ๆท่านอื่น มาตอบเรื่องดอกเบี้ย ที่ไหนถุกแพง อย่างไร เลยค่ะ

(เพราะดิฉันไม่ทราบ  :lol: จะมาพูดทำไมเนี่ย)

:lovl:
beammy

Re: ช่วยแนะนำเทคนิคการจัดหาเงินลงทุนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4

abomb1524 เขียน:รบกวน ถามหน่อยนะครับ คือผมมีบัตนเครดิตและบัตรกดเงินสดอยู่ และ มีวงเงินหนึ่งแสน แต่ไม่ค่อยได้ใช้ถ้าจะนำไปลงทุนมีวิธีหมุนเงินอย่างไรให้เสียดอกน้อยที่สุดมั๊ยครับ
ผมอยากลองลงทุนแบบเน้นคุณค่าดู หลังจากลองศึกษาในวิธีต่าง ๆ แล้ว รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ หรือถ้าจะเอาบัตรเครดิตซื้อหุ้นมีที่ไหนสามารถทำได้บ้างครับ
คือผมมีพอร์ตตัวเองส่วนหนึ่งแต่เล็กมาก ๆ เลยอยากจะขยายพอร์ตให้มากกว่านี้ คือ ผมค่อนข้างมั่นใจมากับห้นที่ผมลงทุนกลุ่มนี้เพราะลองดูจากข้อมูลย้อนหลังจากหลายที่แล้วครับ
ขอบคุณมากนะครับที่ให้ความสนใจ และเข้ามาตอบคำถาม
ขอบคุณจริง ๆ ครับ

แผ่นดินลึกลง แต่ฟ้าไร้เพดาน
บริวารจะอยู่อย่างไร
ซื้อหุ้น ดูแค่ข้อมูลย้อนหลัง อันตรายครับ ดูอนาคตด้วยครับพี่

ใช้เงินเย็นเถอะครับ ผมมีประสบการณ์เงินร้อนๆ กับ stpi มาแล้ว  :vm:  ...
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

น่าจะเอาเงินเก็บมาเล่นนะคับ

เอาแบบเย็นเจี๊ยบ

ขาดเงินส่วนี้ไปสัก 6 เดือน ชีวิตเราก็ไม่ลำบากคับ
kimkrub1

โพสต์ที่ 6

แนะนำให้กู้ยืมเงินจากคุณภรรยา ครับถ้าไม่มีก็คุณแม่ภรรยาครับ ดอกถูก จ่ายด้วยชีวิต!!!  :twisted:
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ที่จริงอยากแนะนำให้ใช้แค่เงินเย็นเท่านั้นนะครับ แต่ถ้ามั่นใจจริงๆ ลองใช้ margin เพิ่มก็ไดครับ ลองศึกษาดู

แต่ก่อนจะใช้ ควรตอบคำถามของพี่สายลับ 007 ให้ครบถ้วนก่อนนะครับ

ขอให้โชคดี
Jangster

โพสต์ที่ 8

แนะนำเงินเย็น.... แต่ถ้าอยากมากจริงๆ ใช้ margin.... บัตรเครดิตนี่ 20-28% ต่อปีนะครับ ไม่คุ้มหรอก.... ถ้าหุ้นลงนี่ลงสองต่อด้วยดอกที่แพงนะครับ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

เล่นเงินร้อนแบบนี้ ใช้ margin ดีกว่านะคะ
เว้นแต่ว่าคุณได้เงินกู้ดอกต่ำ ของเราบัตรอะไรไม่รู้ cash cash สักอย่างเนี่ยแหละค่ะ ให้เรากู้ดอกต่ำมาก 3 เดือน เราว่าต่ำกว่า margin แน่ๆ พอครบแล้วก็ดอกปกติ แต่เราไม่ชอบเงินกู้ก็เลยไม่เอา
.....Give Everything but not Give Up.....
path2544

โพสต์ที่ 10

งดเที่ยวกลางคืน งดกินอาหารนอกบ้าน งดเหล้า และบุหรี่ ไม่ขับรถ นักรถเมล์ร้อนเอา เงินเดือนที่ได้มาก

หรือ ที่ คนจีน ท่านหนึ่ง เคยพูดไว้ว่าเงิน หาได้จาก คนเดี่ยวคือ คนที่ชื่อประหยัด และอดออม ครับ

เก็บๆๆๆ แล้วก็ เก็บๆๆๆ สัก 1 ปี ก็มีเงินแล้ว
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
anakinnet

โพสต์ที่ 11

เอาเงินจากบัตรเครดิตมาเล่นหุ้น VI ถ้ายังได้กำไรก็โครตเซียนเลยครับ
In the long run, We are all dead.
โพสต์โพสต์