หุ้นตัวแรกของคุณ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เล่าให้ฟังตอนเข้าเทรดครั้งแรกได้มั้ยครับ ว่าซื้อหุ้นอะไร แล้วต่อมากำไร หรือขาดทุน ตอนนั้นทำไมเลือกหุ้นนั้นครับ เอาไว้เป็นตัวอย่าง แล้วถ้าไม่ดีก็ไว้เป็นข้อเตือนใจ
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 2

ผมประเดิมคนแรกเลยนะครับ
ซื้อตอนปี 2533 เพิ่งจบครับ อยากลงทุน แต่ดันจบวิศวะ ไม่ดูงบเลย
รู้แต่ว่ามีอยู่บริษัทหนึ่ง เคยเข้าเยี่ยมชมตอนเรียน มีรุ่นพี่เป็นเจ้าของ
บริษัทยิ่งใหญ่มากเลย สามารถเข้าซื้อกิจการบริษัทของอเมริกาด้วย

คุณรู้ไหมว่าบริษัทอะไร
บริษัท ยูนิคอร์ด ครับ นักลงทุนรุ่นใหม่รู้จักไหมครับ เป็นบริษัทผลิตประทูน่ากระป๋องที่ใหญ่มากในอดีต ผมซื้อด้วยเงินเดือนที่เก็บมาจากการทำงาน 3 เดือนครับ ซื้อไป 200 หุ้นที่ราคา 119 บาท

สุดท้าย เกิดสงครามอ่าวเปอร์เซียครับ ดัชนีร่วงจากประมาณ 1170 จุด ลงอย่างแรงและเร็ว ดัชนีร่วง Floor 3 วันติด (สมัยก่อน Floor ที่ 10%)

ผมขายที่ประมาณ สามสิบต้นครับ แต่ก็ซื้อๆขายๆมาตลอดครับ ราคาก็ร่วงลงเรื่อยๆ สุดท้ายก็ออกจากตลาดครับ
trus

โพสต์ที่ 3

ของผม juldis ครับ จำได้ไหม รู้สึกว่าจะกำไร
ตามมาด้วย b-land 70 บาท
หลังจากนั้นเจ๊งตลอด 6-7 ปี โชคดีช่วงนั้นมีเงินแต่แสนเดียว
เลยเจ๊งนิดหน่อย จนมาเจอ ลุงขวด กับ พี่ครรชิต ตอนต้นปี
จึงค้นพบสัจธรรมในการเล่นหุ้น แล้วเราจะมองออกเลยว่า
ทำไมหุ้นขึ้นยังมีคนเล่นหุ้นแล้วเจ๊ง
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

หุ้นแรก RCL
ซื้อเพราะ เฟยหงเรโช ดู PE และ B/V แล้วใช้ได้ (ไม่ได้ดูงบเลย)
ตอนนี้คงต้องดูงบเพิ่ม

กำไรประมาณ 100 %

ตอนนี้กำลังฝึกวิชา ฝ่ามือ VI สะท้านภพอยู่ครับ
สุทิน

โพสต์ที่ 5

ผมซื้อ B-LAND เมื่อ 4 ปีก่อนที่ 10.5 เหตุผลที่ซื้อก็คือ ราคามันเคยไปถึง ร้อยกว่าบาท เคยลงไปถึง 2บาทกว่า เพิ่งขายเมื่ออาทิตย์ก่อนที่ 17 บาท
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

CPF ครับ ที่ซื้อเพราะตอนนั้นเพิ่งเริ่มเล่นหุ้น รู้จักอยู่แค่บริษัทเดียวที่รู้ว่ามีการจ่ายปันผล ถืออยู่จนได้ปันผลมา 2 ไตรมาส แล้วก็ได้ Warrant เป็น CPF-W2 ด้วย แต่ขายไปแล้วครับช่วงปลายปีก่อนตอนหุ้นตก
CC

โพสต์ที่ 7

AMATA ค่ะ ยังไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรหรอก เพียงแต่ไม่ใกล้ไม่ไกลตัว :)
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 8

แปลกจัง จำไม่ได้ครับ ว่าซื้ออะไรตัวแรก เพราะนานแล้ว เคยซื้อตอนปี 35 ซ์อตอนเกิดพฤษภาทมิฬ ช่วงนั้นคิดว่า ถ้าเหตุกาณ์ไม่เลวร้ายอย่างที่คนกลัวกัน เราถือเงิน หรือถือหุ้นดีกว่ากัน ผมก็เลยเลือกถือหุ้นครับ หลังจากนั้น จำไม่ได้ ขายไปทั้งหมด 26 ตัว ช่วงดัชนี ใกล้ 1700 หรือเปล่า ไม่แน่ใจ ขายหมดเลย ทุกราคา แล้วเลิกเล่น เพราะเล่นไม่เป็น ไม่ได้ขาดทุน ยังไม่เคยขาดทุนจากหุ้น

กลับมาเล่นแบบ VI เดือน 10 ปีที่แล้ว

สมัยก่อนที่เล่น ไม่ได้เล่นเก็งกำไร นั่งอ่านทุกวัน แต่ไม่รู้จะอ่านอะไร อ่านแต่หนังสือพิมพ์ ไม่เคยรู้ว่ามีหนังสือเกี่ยวกับหุ้นเป็นภาษาอังกฤษ ไม่เคยรู้ว่ามีวอเรน บัพเฟต

ส่วนตัวแล้วพยายามเล่น แนว VI มาตั้งแต่ปี 35 เลย เพราะไม่ได้เทรดเลย

เนื่องจากไม่รู้เรื่อง เดี๋ยวราคาก็ขึ้น เดี๋ยวราคาก็ลง ดูกราฟ แล้วไม่เคยได้ความสัมพันธ์ อะไรที่จะเป้นข้อสรุปได้

แบบว่าโม้กันไปวันๆ แนวรับ แนวต้าน เปลี่ยนคำพูดได้ทุกวัน

เลิกเล่นดีกว่า
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

:P จำไม่ได้แล้ว น่าจะปูนใหญ่

แล้วก็ขายมาเล่นJCC

NAVA

FAS

GF

หุ้นดีๆถือไม่ได้นานสมัยนั้นหุ้นขึ้นแล้วขาย

ส่วนตัวหลัง ๆ ถูกหักคอรัฐบาลเชาวลิตสั่งปิด
ไม่ได้คัตล๊อต ไม่ได้ขาย แต่เท่ากับ 0
โยนเงินทิ้งไปเลย
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Slater

โพสต์ที่ 10

นานมาก จนจำไม่ได้

เริ่มหลัง น้าชาติ ถูกจี้บนเครื่องบิน

แต่ที่รู้ๆ ส่วนใหญ่สมัยนั้น มักเป็น finance ครับ
FITCH

โพสต์ที่ 11

KTB ครับยังจำได้ :)
stockms

โพสต์ที่ 12

ซื้อ cpf ตัวแรกเหมือนกันเหตุผลเดียวกับคุณ FE เลย และเป็นตัวที่ทำกำไรให้ผมมากที่สุดตัวหนึ่งประมาณ 70% ไม่รวมปันผล ในเวลา 4 เดือน ทั้งๆ ที่ตอนนั้นไม่เคยคิดเลยว่ามันเป็นหุ้นปั่น แต่เพราะดวงล้วนๆ ทำให้เข้าออกถูกจังหวะเท่านั้นเอง ผมอยากเป็น VI มาก แต่ผมยังไม่สามารถลบความเชื่องและความทรงจำเกี่ยวกับจังหวะการซื้อขายครับในช่วงประสบการณฺการเล่นห้นในเกือบ 2 ปีที่ผ่านมาได้ ผมคิดว่าที่ผมกำไรส่วนใหญ่ก็มาจากจังหวะ ผมยังไม่เคยซื้อหุ้นตัวไหนได้ด้วยความมั่นใจเต็มร้อยได้เลย กำลังเรียนรู้จากการวิเคราะห์แถวนี้อยู่ครับ
FITCH

โพสต์ที่ 13

ลืมเล่าที่ซื้อ KTB เพราะเพื่อนที่เป็น mar ชวนเปิด port กับเค้าเมื่อ 5 ปีก่อนแล้วเราก็ไม่กล้าซื้ออะไรทั้งนั้นเค้าเลยบอกว่ามันดีอย่างโง้นยังงี้ตามประสาที่พวก mar ชอบบอกลูกค้านั่นแหละ เราก็เชื่อตาม ซื้อไว้ 4 วันขายเลยกำไร 75 สตางค์ก็เอาแล้ว รู้สึกว่าลงทุน แสนเจ็ด ได้ 7000 ภายใน 4 วันอะไรมันจะ easy money แบบนี้ก็เลยลงทุนตามที่เขาว่ามาตลอด มาซื้อ BBL ก็ได้กำไรนะ 1.50 บาท ภายในวันเดียวก็เลยรู้จัก net settlement จากนั้นก็เล่น style แบบนี้อยู่นานโดน BAY กับ SCB กัดเข้าให้ กำไรที่ได้มาเป็นเดือนหายวับภายใน 3 วัน ก็ยังไม่จำเล่นแบบนี้ตลอด จน port ติดลบไป 1.5 ล้าน แล้วก็มานั่งนึกๆว่าน่าจะเปลี่ยนแปลงตัวเองจากวิธีการเล่นแบบเดิมๆ มาเจอหุ้น SUC, METCO, KYE, MFG, TTL, RCL ถึงได้มีวันนี้ แบบนี้แหละ :)
stockms

โพสต์ที่ 14

คุณ fitch นี่ใช่คนเดียวกับที่เพิ่งซื้อ smk ที่ 32 ใช่ไหมครับยังถือไว้อยู่รึเปล่าครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 15

:D ยังติดตามคุณ Fitch อยู่ครับ...

ไม่ง่ายเลยนะครับ ที่คนที่เก็งกำไรจะเปลี่ยนเป็น VI ได้ นับถือเลยครับ ...หุ้นที่คุณ Fitch มีก็ตรงใจผมหลายตัวครับ แต่ผมใจไม่แน่น ขายไปเกือบหมดแล้วครับ ขาดทุนกำไร ไปเป็นเท่าตัว.. :cry:
sirivajj

โพสต์ที่ 16

หุ้นตัวแรกที่ผมเลือกในรอบนี้ (หลังจากเลิกเล่นเนื่องจากไปอยู่ต่างจังหวัด) ก็คือ OHTL ครับ ตอนนี้ก็ยังถืออยู่ 3 ปีได้แล้วครับ และคงถือต่อไปเรื่อยๆ ที่เลือกเพราะ ผลการดำเนินงานมีกำไรสม่ำเสมอ และจ่ายปันผลแน่นอน, กับเชื่อมั่นในกลุ่มทีมบริหาร และเชื่อใน Goodwill ของบริษัทที่สั่งสมมา กับเชื่อว่า บริษัทมีวัฒนธรรมในองค์กร ที่แข็งแกร่งครับ
อีกประเด็นคือ เชื่อว่า หุ้นตัวนี้ ไม่ใช่หุ้นที่คนจะมาปั่นราคาหรือเก็งกำไรแน่ หากซื้อแล้วถือไว้คงสบายใจไม่ต้องมาวิตกกังวลหรือจดจ่อติดตามสภาพตลาด
What do you mean.?
นายสต็อก

โพสต์ที่ 17

ซื้อ-ขายหุ้นสมัยเริ่มต้น...
ผมอาศัยบัญชีพี่สาวเค้าชั่วคราว เพราะไม่รู้จะเปิดบัญชียังไง มีเงินขั้นต่ำ
เท่าไหร่ก็จำไม่ได้แล้ว ผมเริ่มลองวิชาการลงทุนตอนจบใหม่ๆ เล่นเพราะ
ใจรัก มิได้หวังร่ำรวยอะไร

หุ้นตัวแรกจำไม่ได้แล้ว แต่จำได้ว่า ผมมีหุ้นตัวหนึ่งในหมวดอสังหาริม
ทรัพย์ ผมเคยซื้อ B-Land มาลองถือดูที่ราคาหุ้นราว ๘๐ กว่าบาทได้
เล่นแค่เงินหมื่น เพราะมีทุนทรัพย์น้อย

ช่วงนั้น นั่งทานขนมเฝ้าหน้าจอโทรทัศน์ดูราคา และ บทวิเคราะห์หุ้น
จากนักวิเคราะห์มาดพระเอกหนังพลางๆ คนโทรฯไปถามเรื่องหุ้นใน
รายการเต็มไปหมด

ผมถือหุ้นบางกอกแลนด์ไปสักพักก็ตัดใจขายเอาทุนคืน พอได้ค่าขนม
นิดหน่อย ตามประสาเด็กหัดลงทุน.... 8)
FITCH

โพสต์ที่ 18

SMK กับ SAFE เป็นหุ้นที่ดีมากๆ ในกลุ่มประกันครับ ยังเก็บเอาไว้อีกนานครับคงเข้าข่ายดองหุ้นละมัง :oops:
แดง

SSI

โพสต์ที่ 19

หุ้นตัวแรกที่ซื้อ เริ่มซื้อตั้งแต่ยังไม่มีความรู้เกี่ยวกับตลาดหุ้นเลยเมื่อประมาณ 3-4 ปีก่อน เพื่อนเป็นพนักงานของSSI โทรมาแนะนำให้ซื้อ ก็ซื้อผ่านPort ของเพื่อนด้วย ได้กำไรมาประมาณ แสนกว่าบาทแล้วก็ไม่ได้ติดตามซื้อตัวใดๆในตลาดหุ้นอีกเลย เพิ่งมาเริ่มสนใจอีกครั้งเมื่อ 2 เดือนก่อน ก็ยังคงมี SSI อยู่ในกล่มที่ซื้ออยู่ตลอด
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 20

ถ้าผมจำไม่ผิด ชื่อ Thai Grament Product มากกว่าครึ่งในที่นี้คงไม่รู้จัก
ตอนนี้ไม่รู้อยู่ที่ไหน ไม่ทราบว่าพี่ปรัชญาทันหรือเปล่าครับ
สมัยนั้นไม่ดูอะไรมาก ซื้อตามข่าวลืออย่างเดียว ขอแขวนนวมแบบที่ว่าแล้วครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 171

โพสต์ที่ 21

ของผมประสบการณ์แย่ๆกับ gfpt ครับ
เป็นหุ้นตัวแรกและตัวเดียวที่ไม่เคยเห็นงบก่อนซื้อ
เข็ดครับๆ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 22

ผมโชคดีหน่อยครับ ซื้อbat-3k ประมาณปี42 พี่ชายโทร.มาบอกว่าธุรกิจนี้น่าลงทุน ตอนนั้นราคาหุ้นละ 23 บาท ผมมีเงินเก็บอยู่ 150000 ก็เอาเงินไปฝากไว้ พี่ชายซื้อให้ 4000 หุ้น แล้วถือเงินสดไว้บ้าง ยอมรับครับว่าไม่รู้จักเลยครับตลาดหุ้นคืออะไร? เคยแต่ตอนเด็กๆได้ยินพวกผู้ใหญ่คุยกันว่า คนโน้นเจ๊งหุ้นเท่านี้ คนนี้เจ๊งหุ้นเท่านั้น คนนี้มีบ้านต้องขายบ้าน คนมีกิจการต้องล้มละลาย ตลาดหุ้นเลยดูน่ากลัวมากสำหรับผม และผมก็ยังเตือนพี่ชายให้ระวังไว้บ้าง วันแรกซื้อราคา 23 บาทต่อหุ้น 3วันต่อมาราคาเหลือ 19 บาทผมโทร.ไปต่อว่ามากมาย บอกแล้วว่าอย่าเล่น!! แต่เค้าก็อธิบายว่าเค้าลงทุนต้องดูกันระยะยาวเป็นปีๆ ณ ระดับราคานี้น่าลงทุน เพราะเป็นบริษัทที่ดี ทำธุรกิจที่เราเข้าใจมีผู้บริหารที่ดี คำนึงถึงผลประโยชน์ของเรา บริษัทมีเงินสดอยู่เยอะ คาดว่าจะจ่ยปันผลเท่านี้ ตอนนั้นผมเข้าใจแค่นี้ แต่ก็ไม่ได้ซื้อเพิ่ม ไม่ได้สนใจอีก จนมาประมาณปี 44 ราคาก็เคลื่อนไหวอยู่ที่ 40กว่าๆแถมได้เงินปันผลอีก ก็ตกใจก็เลยเริ่มศึกษาการลงทุนจากพี่ชายตั้งแต่นั้น แต่ก้ยังไม่ได้ลงทุนเองครับ กำลังเรียนรู้ครับ ขอบคุณพี่ชาย ขอบคุณทุกคนในเว็บไซด์นี้ที่ให้ประโยชน์มากมายแล้วคุณล่ะครับมีประสบการ์ณอย่งไรบ้าง..
meesleep

ของผม astl ครับ

โพสต์ที่ 23

ผมเพิ่งลงทุนได้ไม่ถึงเดือนมานี่เอง ศึกษาได้ไม่นานมานี่แต่ก็พยายามอ่านหนังสือซึ่งส่วนใหญ่เป็นแนว vi หลายเล่ม และก็ดูข้อมูลดิบต่างๆเท่าที่จะหาได้ ซื้อ astl ตอน 250 ครับไม่นานมานี่เอง ตอนนั้นตื่นเต้นมากๆเพราะไม่เคยได้ซื้อหุ้นมาก่อน จดๆ้จ้องๆอยู่นานพอดี astl เป็นตัวหนึ่งที่หัดอ่านงบการเงินแล้วชอบที่มีหนี้สินน้อย มีตราสินค้าดี วันหนึ่งมันตกลงมา 10 บาท ตอนนั้นตื่นเต้นมากเลยซื้อไว้ นี่ตกลงมาอีก 10 กว่าบาท แต่ก็ไม่เสียใจนะครับเพราะกะถือยาว มีเงินน้อยในช่วงเริ่มนี้ครับกะจะต่อยอดไปเรื่อยๆ ได้ความรู้จากที่นี่เยอะครับ ตอนนี้ชอบหุ้น sauce มากๆ เพราะผมขาย
บักกุดเต๋ด้วย เป็นพ่อครัวเลยใช้ผลิตภัณฑ์ของไทยเทพรสอยู่ อยากสะสมไว้ระยะยาวครับ แต่ซื้อลำบากมากครับตัวนี้
มือใหม่อยากขอความกรุณาจากผู้มีประสบการณ์ครับ
Ma

โพสต์ที่ 24

ตอนแรกมี THRE จาก ESOP ตัวเดียว ได้รับปันผลสม่ำเสมอ
ถือได้สัก 1 ปี ก็กระจายความเสียงออกมาซื้อตัวอื่น ๆ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 25

ซื้อ St rong Pack (SP) ตัวแรก
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 26

รู้สึกว่าจะเป็น cpf เหมือนกันครับ ซื้อเพราะชื่อเสียงล้วนๆเลย ได้กำไรนิดหน่อยครับ :)
Dr.T

โพสต์ที่ 27

BT ครับ ไม่มีความรู้ใด ๆ ทั้งสิ้นตอนนั้น
เห็นมัน IPO แล้วคิดว่ายังไง ๆ แบงค์ก็คงไม่ล้มแน่ (คิดตอนนั้นแบบไม่รู้อะไรเลย)
เลยเสียค่าเล่าเรียนวิชาไปหมื่นเจ็ดพันบาท :lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
KENKOTOR

โพสต์ที่ 28

THAI ครับ รู้สึกว่าตอนนั้นเขาเพิ่งเป็น IPO มั้ง
ผมก็ไม่รู้เรื่องเลย เห็นเพื่อนที่ office ไปซื้อหลายคนเลยเอาด้วย
100 บาทแน่ะ ยังถือมาถึงเดี๋ยวนี้ เพิ่งได้ปันผลมาสองปีหลังนี่เอง
แถมตอนนี้ อยู่ที่ 50 กว่าบาท ไอ้เพื่อนที่ไปซื้อด้วย เขาขายไปตั้งแต่เข้าซื้อขาย แถมไม่บอกผมด้วยสิ

ตอนนี้ ยังหาใบหุ้นไม่เจอเลยครับ
Vikran

โพสต์ที่ 29

ยังไม่มีเลยครับพี่ แบบว่าเพิ่งหัด :oops: กำลังจะเร่งเปิดพอร์ต เดี๋ยวซื้อแล้วจะมาบอกครับ :lol:
nena

โพสต์ที่ 30

เพิ่งเข้าเมื่อปีที่แล้วเองค่ะ แฟนแนะนำให้ซื้อ astl ตอนนั้นราคา 150 บาท ตอนนั้นไม่รู้เรื่องอะไรเลยค่ะ เทรดกับมาร์เก็ตติ้ง ก็ยังพูดตะกุกตะกัก ก็ตั้งใจถือต่อนะคะ ตราบใดที่งบออกมาไม่น่าเกลียด และธุรกิจยังพอไปได้