ใครสนใจอัตราส่วนทางการเงินจากงบกระแสเงินสดบ้างครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
กระบี่อยู่ที่ใจ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครสนใจอัตราส่วนทางการเงินจากงบกระแสเงินสดบ้างครับ

โพสต์ที่ 31

chatchai เขียน:อัตราส่วนกระแสเงินสดต่อยอดขาย = กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน / ยอดขาย

เป็นตัววัดสัดส่วนของยอดขายที่สามารถเปลี่ยนกลับมาเป็นเงินสดจากการดำเนินงาน
อัตราส่วนนี้ ทำไมเราถึงไม่ใช้กระแสเงินสดจากการดำเนินงานก่อนหักดอกเบี้ยจ่ายและภาษี ครับคุณฉัตรชัย
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 32

เพราะเราต้องการจำนวนเงินสดที่ได้จากการดำเนินงานจริงๆ  เปรียบเทียบกับ  รายรับ ครับ

ดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้  เป็นรายจ่ายที่เป็นเงินสดครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
mac69

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 33

ผมเพิ่งเริ่มศึกษา ได้ข้อมูลดีๆเพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณพี่ chatchai ครับ
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 34

chatchai เขียน: ลูกหนี้การค้า * 360 / ยอดขายทั้งปี
สินค้าคงคลัง * 360 / ต้นทุนขายทั้งปี
เจ้าหนี้การค้า * 360 / ต้นทุนขายทั้งปี
ผมเห็นหนังสือบางเล่มคำนวณระยะเวลาเก็บหนี้เฉลี่ยใช้
(ลูกหนี้ต้นปี+ปลายปี) * 360 / (ยอดขายทั้งปี * 2)
ส่วนระยะเวลาขายกับชำระหนี้ก็ใช้ต้นปี+ปลายปี

ค่าที่คำนวณได้ต่างกันอยู่ อยากถามพี่ฉัตรชัยว่า ความหมายของค่าที่ได้จากสูตรทั้ง 2 คือความหมายเดียวกันหรือเปล่าครับ
chatchai

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณ  คุณ sattaya ที่ช่วยแก้ไขให้

สูตรที่ถูกต้อง  ต้องเป็นค่าเฉลี่ยของต้นงวดและปลายงวดครับ

จำง่ายๆก็คือ  ถ้าสูตรไหนใช้ข้อมูลจากงบดุลเปรียบเทียบกับงบกำไรขาดทุน  ข้อมูลจากงบดุลก็ควรที่จะใช้ค่าเฉลี่ยต้นงวดและปลายงวดครับ

เพราะตัวเลขที่ได้จากงบกำไรขาดทุนเป็นผลการดำเนินงานทั้งปี  แต่ตัวเลขในงบดุลเป็นค่า ณ.เวลาใดเวลาหนึ่ง  เราจึงควรที่จะเฉลี่ยต้นงวดและปลายงวดครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
...

โพสต์ที่ 36

chatchai เขียน:จำง่ายๆก็คือ  ถ้าสูตรไหนใช้ข้อมูลจากงบดุลเปรียบเทียบกับงบกำไรขาดทุน  ข้อมูลจากงบดุลก็ควรที่จะใช้ค่าเฉลี่ยต้นงวดและปลายงวดครับ

เพราะตัวเลขที่ได้จากงบกำไรขาดทุนเป็นผลการดำเนินงานทั้งปี  แต่ตัวเลขในงบดุลเป็นค่า ณ.เวลาใดเวลาหนึ่ง  เราจึงควรที่จะเฉลี่ยต้นงวดและปลายงวดครับ
ชัดเจนเลยครับ  :cool:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
wara
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

พี่ฉัตรชัยครับ

พอดีไปย้อนอ่านกระทู้ ของ WG เรื่อง ความเพียงพอของเงินทุนต่อการเพิ่มขึ้นของยอดขาย

"หลายบริษัทที่ดำเนินธุรกิจตัวแทนจำหน่าย  มักมีปัญหาเรื่องความเพียงพอของเงินทุน  เพื่อรองรับการเติบโตของยอดขาย

ลองมาดูของ WG บ้าง

ถ้าเราพิจารณาจาก  ระยะเวลาในการจัดเก็บเงิน  ประมาณที่ 89.19 วัน
ระยะเวลาเก็บสินค้าคงคลังที่ 82.20 วัน
ระยะเวลาชำระหนี้ที่ 64.86 วัน
อัตราการเติบโตของยอดขาย 10% ต่อปี
สัดส่วนต้นทุนขาย 80%

ยอดขายย้อนหลัง 12 เดือน  บริษัทมียอดขายประมาณ 937 ล้านบาท
ปีหน้าโต 10%  เพิ่มขึ้นเป็น 1,030 ล้านบาท

ลูกหนี้การค้าเฉลี่ยจะเท่ากับ (1,030/365)*89.19 = 252 ล้านบาท
ลูกหนี้การค้าตอนสิ้น กย. 50 = (252*2)-240 = 264 ล้านบาท
ดังนั้นบริษัทต้องลงทุนเพิ่ม = 264 - 240 = 24 ล้านบาท

สินค้าคงคลังเฉลี่ยเท่ากับ (824/365)*82.20 = 186 ล้านบาท
สินค้าคงคลังตอนสิ้น กย.50 = (186*2)-170 = 202 ล้านบาท
ดังนั้นบริษัทต้องลงทุนเพิ่ม = 202 - 170 = 32 ล้านบาท

เจ้าหนี้การค้าเฉลี่ยเท่ากับ (824/365)*64.86 = 146 ล้านบาท
เจ้าหนี้การค้าตอนสิ้น กย.50 = (146*2)-120 = 172 ล้านบาท
ดังนั้นบริษัทจะมีเจ้าหนี้การค้าเพิ่มขึ้น = 172 - 120 = 52 ล้านบาท

สรุปบริษัทจำเป็นต้องลงทุนใน Working Capital เพิ่มจำนวน 24 + 32 - 52 = 4 ล้านบาท

ขอย้ำว่า  เป็นการประมาณการตามเงื่อนไขข้างต้นนะครับ"

สงสัยครับ ที่ เดิมมียอดขาย 937 ล้าน ต้นทุนการขาย 80 %
คาดว่าปีถัดไปจะโตขึ้น  10 % เป็น 1030 ล้านบาท

ถ้าเราคิด ว่าต้องใช้เงินลงทุนเพิ่ม (1030-937) * 0.8  = 74.4 ล้านบาท

มันก็จะไม่เท่ากับที่พี่คิด ที่ 4 ล้านบาท

ซึ่งจริงๆ ผมก็ว่าวิธีคิดของผม ไม่ถูกเนื่องจาก ไม่ได้คิดส่วนของ ลูกหนี้ เจ้าหนี้
แต่สงสัยว่า เงินที่ต้องลงทุนเพิ่มขึ้น อย่างน้อยทีสุดมันน่าจะรองรับต้นทุนการขายที่เพิ่มได้ ((1030-937) *0.8)
และ เห็นตัวเลขมันค่อนข้างต่างกันมาก ก็เลยสงสัยครับ

ขอความกรุณาชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
เป็น VI มันไม่ง่าย
VI ถือยาว ก็ลงได้
VI ขาดทุนได้
และจะเป็น VI ที่ดี ต้อง "รอ" ให้เป็น
chatchai

โพสต์ที่ 38

ยอดขายปีละ 1000 ล้านบาท  ต้นทุนขาย 800 ล้านบาท  เงินลงทุนก็คงไม่ใช่ 800 ล้านบาทครับ

เนื่องจากเวลาการทำธุรกิจซื้อขายจริง  จะมีการหมุนเงินกันหลายรอบ  ซึ่งจะกี่ได้กี่รอบก็ขึ้นอยู่กับ  ระยะเวลาการเก็บเงินจากลูกค้า  ระยะเวลาในการเก็บสินค้าคงคลัง  และระยะเวลาการชำระเงิน

ดังเช่นธุรกิจค้าปลีกรายใหญ่ๆ  ซึ่งเป็นแบบซื้อเชื่อขายสด  ระยะเวลาเก็บหนี้สั้นเพราะรับเงินสดหรือบัตรเครดิต  ระยะเก็บสินค้าคงคลังก็น้อย  แต่จ่ายเงินให้ Supplier นานหลายเดือน  ก็สามารถนำเงินมาหมุนได้ฟรีๆ  ยิ่งขายมากก็ยิ่งได้เงินมาหมุนใช้มาก
wara

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณครับ
และจะเป็น VI ที่ดี ต้อง "รอ" ให้เป็น
wara

โพสต์ที่ 40

พี่ฉัตรชัยครับ กรณีที่บริษัทขยายกำลังการผลิต

บริษัทต้องมีเงินมาลงทุนเพิ่ม ในส่วนของ
1.โรงงานใหม่
2.working capital

โดยเงินที่จะนำมาใช้อาจมาได้ 3 ทาง
1.จากกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน
2.เงินสดที่มีอยู่เดิม
3.กู้เงิน
4.เพิ่มทุน

เราจะรู้ได้อย่างไรว่าบริษัทจะมีเงินลงทุน โดยใช้เงินสดเดิม + กระแสเงินสดจากการดำเนินงานเพียงพอ โดยไม่ต้องใช้ เงินกู้ หรือ เพิ่มทุน ครับ

(ผมไม่ได้เรียนบํญชีมา คำถามผมอาจสับสนน่ะครับ อย่างไรก็ขออภัยไว้ก่อน)
chatchai

โพสต์ที่ 41

คำตอบเดียวครับ  เราต้องประมาณการงบการเงินครับ  

เหมือนเวลาจะทำโครงการใหม่  หรือว่าขอเรื่องกู้ยืมเงินจากสถาบันการเงิน  เราก็ต้องทำประมาณการเงินสดล่วงหน้าครับ  จะว่ายากก็ยาก  จะว่าง่ายก็ง่าย
wara

โพสต์ที่ 42

พี่ครับ ช่วยยกตัวอย่างได้ไหมครับ ยังไม่ค่อยเข้าใจ
chatchai

โพสต์ที่ 43

เราต้องตั้งสมมุติฐานต่างๆ เช่น การเติบโตของยอดขาย
ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

Re: ใครสนใจอัตราส่วนทางการเงินจากงบกระแสเงินสดบ้างครับ

โพสต์ที่ 44

ขุดมาให้อ่านกันครับ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
tigerroad197

Re: ใครสนใจอัตราส่วนทางการเงินจากงบกระแสเงินสดบ้างครับ

โพสต์ที่ 45

kongkiti เขียน:ขุดมาให้อ่านกันครับ
ขอบคุณ คุณฉัตรชัย สำหรับความรู้ และ ขอบคุณ คุณ kongkit ที่ขุดมาให้อ่านครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 46

ขอขุดมาอ่านอีกครั้งครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น