ปันผล

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

ล็อคหัวข้อ
หน้าใหม่
ผู้ติดตาม: 0

ปันผล

โพสต์ที่ 1

ผมยังไม่เข้าใจว่าเวลาปันผล เขาจะจ่ายอย่างไรและเราต้องถือนานแค่ไหนครับ ตัวอย่างผมถือ tpc เขาจะจ่ายเงินช่วงพ.ค. ก็ต้องถือถึงวันที่กำหนด
หรือว่า สมมุติจ่ายวันที่ 2 พ.ค. ผมซื้อวันที่ 1พ.ค.ก็ได้ใช่ไหมครับ

การขึ้นเครื่องหมาย xd แสดงว่าถ้าเราซื้อหุ้นตัวนั้นในช่วงเวลานั้นเราจะไม่ได้ปันผลใช่ไหมครับ :D
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ปันผล

โพสต์ที่ 2

ถ้าจ่ายปันผลวันที่2 แล้วซื้อวันที่1 ถามว่าจะได้ปันผลหรือไม่ คำตอบคือไม่ได้ครับ ต้องซื้อก่อนวันนับทะเบียนรายชื่อผู้ถือหุ้น(XD) ครับถึงจะได้ปันผล :)
ล็อคหัวข้อ