ใครสนใจอัตราส่วนทางการเงินจากงบกระแสเงินสดบ้างครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

ใครสนใจอัตราส่วนทางการเงินจากงบกระแสเงินสดบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นว่ามีแต่คนวิเคราะห์โดยใช้อัตราส่วนทางการเงินจากงบดุลและงบกำไรขาดทุนเท่านั้น ซึ่งอัตราส่วนบางตัวไม่สอดคล้องกับที่เราต้องการอธิบาย ดังนั้นผมจึงอยากจะเสนออัตราส่วนทางการเงินจากงบกระแสเงินสดบางตัว เพื่อมาช่วยในการวิเคราะห์

การประเมินความสามารถในการชำระหนี้และสภาพคล่อง

อัตราส่วนวัดความสามารถในการจ่ายดอกเบี้ย = กระแสเงินสดจากการดำเนินงานก่อนหักดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ / เงินสดจ่ายที่เป็นดอกเบี้ยระหว่างปี

จากเดิมที่ใช้อยู่ กำไรก่อนหักดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ / ดอกเบี้ยจ่าย

ซึ่งล้วนเป็นตัวเลขที่อิงกับเกณฑ์สิทธิ กำไรก่อนหักดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้นั้นรวมรายการที่มิใช่รายการเงินสดหลายรายการ เช่น ค่าเสื่อมราคา ค่าตัดจำหน่าย หนี้สงสัยจะสูญ เป็นต้น

อัตราส่วนนี้ ถ้าเราเปลี่ยน เงินสดจ่ายที่เป็นดอกเบี้ยจ่าย เป็น เงินสดจ่ายที่เป็นดอกเบี้ยจ่ายและเงินสดจ่ายภาระหนี้เงินต้น[/i] คุณก็จะสามารถวิเคราะห์ความสามารถชำระหนี้ทั้งต้นและดอกของกิจการ

หรือถ้าคุณเปลี่ยนจาก เงินสดที่เป็นดอกเบี้ยจ่าย เป็น เงินปันผลจ่าย คุณก็จะสามารถวิเคราะห์ถึงความสามารถในการจ่ายเงินปันผลของกิจการ

การวัดผลตอบแทนที่เป็นเงินสด

อัตราส่วนกระแสเงินสดต่อยอดขาย = กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน / ยอดขาย

เป็นตัววัดสัดส่วนของยอดขายที่สามารถเปลี่ยนกลับมาเป็นเงินสดจากการดำเนินงาน

อัตราส่วนผลตอบแทนที่เป็นเงินสดต่อสินทรัพย์ = กระแสเงินสดจากการดำเนินงานก่อนหักดอกเบี้ยและภาษี / สินทรัพย์รวมถัวเฉลี่ย

อัตราส่วนผลตอบแทนที่เป็นเงินสดต่อส่วนของผู้ถือหุ้น = กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน / ส่วนของผู้ถือหุ้นเฉลี่ย

นี้เป็นตัวอย่างอัตราส่วนในการวิเคราะห์งบกระแสเงินสดครับ เพื่อช่วยให้การวิเคราะห์งบการเงินมีประสิทธิภาพมากขึ้น หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ
VIB007
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 2

เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณพี่ฉัตรชัยมากครับที่ให้ความรู้กับน้องๆ มีอะไรอีกมั๊ยครับ เกี่ยวกับอัตราส่วนทางการเงินที่ต้องดุก่อนลงทุน
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ :D
ปีเตอร์ ชาง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ไม่ทราบคุณ chatchai (ฉัตรชัย หรือ ชาติชายครับ ?) เคยเขียนอะไรคล้ายๆกันที่เวบสินธรปีที่แล้วหรือเปล่าครับ แนวคิดคล้ายคลึงกับคนนึงมากครับ ผมจำชื่อเขาไม่ได้แล้ว
chatchai

โพสต์ที่ 5

ฉัตรชัยครับ ผมเคยเข้าเวบสินธรเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยได้เขียนลงกระทู้นะครับ หลังๆก็ไม่ค่อยได้ไปเยี่ยม เข้าแต่ที่นี่นะครับ รู้สึกเป็นที่ที่เราอยากจะเข้าไปคุยเข้าไปอ่าน

อัตราส่วนที่ผมเขียนนี่เป็นส่วนหนึ่งของหนังสือที่ผมแนะนำของ ดร.วรศักดิ์ครับ ถ้าใครเคยเรียนหรืออบรมกับอาจารย์ จะทราบว่าอาจารย์สอนสนุกและได้ความรู้ดีครับ ผมเคยอบรมกับท่านตอนทำงานที่ธนาคารครับ อาจารย์จะเป็นวิทยากรสอนตามสถาบันการเงินต่างๆด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

chatchai เขียน:ฉัตรชัยครับ ผมเคยเข้าเวบสินธรเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยได้เขียนลงกระทู้นะครับ หลังๆก็ไม่ค่อยได้ไปเยี่ยม เข้าแต่ที่นี่นะครับ รู้สึกเป็นที่ที่เราอยากจะเข้าไปคุยเข้าไปอ่าน

อัตราส่วนที่ผมเขียนนี่เป็นส่วนหนึ่งของหนังสือที่ผมแนะนำของ ดร.วรศักดิ์ครับ ถ้าใครเคยเรียนหรืออบรมกับอาจารย์ จะทราบว่าอาจารย์สอนสนุกและได้ความรู้ดีครับ ผมเคยอบรมกับท่านตอนทำงานที่ธนาคารครับ อาจารย์จะเป็นวิทยากรสอนตามสถาบันการเงินต่างๆด้วย
:P อ่านกระทู้ของ คุณฉัตรชัย ได้ความรู้และมองโลกได้กว้างขึ้นครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

เดี๋ยวผมไปซื้อมาอ่านก่อน คงมีเรื่องถามคุณฉัตรชัยเยอะเลยครับ

ที่ซีเอ็ด น่าจะมี เอ ทำไมเวลาจะซื้อหนังสือ นึกถึงซีเอ็ด ทุกที ไม่เคยนึกถึงนายอินทร์ ก่อน

ทั้งๆที่นายอินทร์ ซื้อได้ 24 ชั่วโมง

สงสัย ซีเอ็ด เป็นร้านหนังสือแบบ consumer monopoly คืออยู่ในใจลูกค้าตลอดเวลา
chatchai

โพสต์ที่ 8

อย่าถามมากนักนะครับ เดี๋ยวผมหน้าแตกครับ
vudhipong

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณ คุณฉัตรชัยที่ช่วยแนะนำครับ

เคยเรียนกับอาจารย์วรศักดิ์เหมือนกัน แต่ลืมไปหมดแล้ว อัตราส่วนพวกนี้มีประโยชน์มากต่อการตัดสินใจลงทุนครับ
chatchai

โพสต์ที่ 10

เป็นอีกกระทู้หนึ่งที่ผมพูดในงาน Meeting ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Tiger

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่แบ่งปัน ถ่ายทอดให้กับทุกคนครับ

ความรู้แบ่งปันไม่มีหดหาย ถ่ายทอดไม่มีถดถอย
.
ขอให้รวย ๆ ยิ่งกว่าเดิมครับ :D
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
raruen

โพสต์ที่ 12

ถึงแม้การลงทุนคงหาสูตรสำเร็จได้ยากมาก
แต่ผมเห็นว่าอัตราส่วนเหล่านี้น่าจะทำให้เราพอจะมองอะไรได้ชัดมากขึ้น
และง่ายขึ้นมากทีเดียว

และการใช้เงินสด ก็น่าจะสื่อความหมายได้ดีกว่าค่าที่ได้จากตัวเลขใน P&L ดังที่พี่ฉัตรชัยได้เล่าให้ฟังหลายหนแล้ว

ที่จะมีประโยชน์มากกว่านี้ ผมเห็นว่าคงจะเป็น Range ของอัตราส่วนแต่ละตัว ที่อยู่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจแหละครับ

จะสามารถพัฒนาไปเป็นตะแกรงร่อนที่ดีได้อีกอันหนึ่ง.
เผ่งอังๆ
Unexpected
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 13

รบกวนพี่ chaichai หน่อยครับ _(._.)_
จะคำนวนหาค่าเหล่านี้ได้งัยเหรอครับ?
1. ระยะเวลาเก็บหนี้เฉลี่ย
2. ระยะเวลาขายสินค้าเฉลี่ย
3. ระยะเวลาการชำระหนี้
แล้วค่าที่ได้ควรจะมีค่าที่เหมาะสมประมาณเท่าไหร่เหรอครับ? (น่าจะขึ้นอยู่กับประเภทของกิจการด้วย แต่สำหรับกิจการผลิตสินค้าแล้วขายทั่วๆไปนี่จะประมาณเท่าไหร่ครับ? อย่างพวก wg, tmd, etc..)

ลองคำนวนเล่นๆจากงบการเงินแล้ว แต่ก็ไม่ชัวอ่ะครับ
Unexpected

โพสต์ที่ 14

เพิ่มอีกนิด
1. อัตราส่วนสภาพคล่อง
2. อัตราส่วนสภาพคล่องหมุนเร็ว
3. อัตราส่วนหมุนเวียนลูกหนี้การค้า
4. อัตราส่วนหมุนเวียนเจ้าหนี้

ชุดนี้อยากทราบความหมายด้วยครับ ว่าหมายความว่ายังงัย มากหรือน้อยถึงจะดี? เพราะอะไรครับ? .. อ่อ แล้วก็หายังงัยด้วยครับ

ขอบคุณคร้าบ...
expect unexpected
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากครับ :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
harry

โพสต์ที่ 16

อีกหน่อย ต้องมีกระทู้ประจำของพี่ฉัตรชัยแล้วล่ะครับ

แข่งกับพี่วิบูลย์ :B
Expecto Patronum!!!!!!
chatchai

โพสต์ที่ 17

Unexpected เขียน:1. ระยะเวลาเก็บหนี้เฉลี่ย
ลูกหนี้การค้า * 360 / ยอดขายทั้งปี
Unexpected เขียน:2. ระยะเวลาขายสินค้าเฉลี่ย

สินค้าคงคลัง * 360 / ต้นทุนขายทั้งปี
Unexpected เขียน:3. ระยะเวลาการชำระหนี้

เจ้าหนี้การค้า * 360 / ต้นทุนขายทั้งปี
Unexpected เขียน:แล้วค่าที่ได้ควรจะมีค่าที่เหมาะสมประมาณเท่าไหร่เหรอครับ? (น่าจะขึ้นอยู่กับประเภทของกิจการด้วย แต่สำหรับกิจการผลิตสินค้าแล้วขายทั่วๆไปนี่จะประมาณเท่าไหร่ครับ? อย่างพวก wg, tmd, etc..)

ลองคำนวนเล่นๆจากงบการเงินแล้ว แต่ก็ไม่ชัวอ่ะครับ
ลองพิจารณาตัวเลขในอดีตของบริษัทเปรียบเทียบดูด้วยครับ ว่าดีขึ้นหรือแย่ลง

และอย่าลืมดูคุณภาพของลูกหนี้การค้าด้วยนะครับ
Unexpected

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณมั๊กๆคร้าบ :D
expect unexpected
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 19

Jeng,
เดี๋ยวผมไปซื้อมาอ่านก่อน
เมื่อก่อนกฟผ.มีซุปเปอร์ K
ที่ TVI มี ซุปเปอร์ J
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
...

โพสต์ที่ 20

เข้ามาดันครับ  :D
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
niyom_value

โพสต์ที่ 21

พี่ฉัตรชัยครับ ผมดูอัตราส่วนแล้วงงครับ เลยอยากสอบถามหน่อยครับ
1.  กระแสเงินสดจากการดำเนินงานก่อนหักดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ >>
    ดูจากที่ไหนหรือครับ
2. เงินสดจ่ายที่เป็นดอกเบี้ยระหว่างปี แตกต่าง จากดอกเบี้ยจ่าย ยังไงครับ แล้วจะหาได้จากที่ไหนครับ
3. แล้วสูตร อัตราส่วนวัดความสามารถในการจ่ายดอกเบี้ย
3.1 จะบอกอะไรแก่เราครับ จะแปลตัวเลขที่คำนวนได้ว่าอย่างไรครับ
3.2 แล้วตัวเลขที่ได้ มันจะมากกว่าหรือน้อยกว่า ตัวเลขที่คำนวนจากสูตรปกติ หรือไม่ แล้วตัวเลขทั้งสองมีความเกี่ยวข้องกันหรือไม่ครับ
chatchai

โพสต์ที่ 22

[quote="niyom_value"]1.
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
wara

โพสต์ที่ 23

พี่ chatchai ครับ
แล้วในกรณีที่บริษัทมีการลงทุนสร้างโรงงานใหม่ จน FCF ติดลบพี่คิดยังไงบ้างครับ
chatchai

โพสต์ที่ 24

ปีไหนมีการลงทุนมาก  ปีนั้นกระแสเงินสดติดลบก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ  แต่ถ้าติดลบทุกปีก็ไม่ไหวเหมือนกัน

จริงๆแล้ว  ผมชอบธุรกิจที่เพิ่มยอดขายได้โดยไม่ต้องลงทุนเพิ่มเติมมากมายนัก  ถ้าหลีกเลี่ยง Fixed Asset ได้ก็จะดี  เพราะธุรกิจผันผวนเปลี่ยนแปลงเร็ว  ถ้าคาดการณ์ผิดจะส่งผลเสียหายมากและยาวนาน
wara

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณครับ
niyom_value

โพสต์ที่ 26

รบกวนพี่ฉัตรชัย อีกนิดครับ

niyom_value wrote:
1.  กระแสเงินสดจากการดำเนินงานก่อนหักดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ >>     ดูจากที่ไหนหรือครับ

ดูได้จากงบกระแสเงินสดครับ

ในส่วนที่เป็นตัวเลขของกระแสเงินสดจากการดำเนินงานใช่ไหมครับ แล้วต้องนำไปบวกกับดอกเบี้ยที่จ่ายและภาษีที่จ่ายในงบกำไรขาดทุนหรือเปล่าครับ

niyom_value wrote:
2. เงินสดจ่ายที่เป็นดอกเบี้ยระหว่างปี แตกต่าง จากดอกเบี้ยจ่าย ยังไงครับ แล้วจะหาได้จากที่ไหนครับ

บางครั้งดอกเบี้ยจ่ายที่บันทึกในงบกำไรขาดทุน กับ ดอกเบี้ยที่จ่ายแล้วจริง ไม่เท่ากันครับ  เช่น  หุ้นกู้บางครั้งก็จะจ่ายเป็นปี  หนือ 6 เดือน  ซึ่งวันกำหนดจ่ายอาจไม่ใช่วันสิ้นปี

แล้วตกลงดอกเบี้ยจ่ายระหว่างปีเราหาได้จากที่ไหนครับ หรือต้องคำนวนเองครับ
ขอบคุณมากครับ
chatchai

โพสต์ที่ 27

1. ถูกต้องครับ

2. ดอกเบี้ยในงบกำไรขาดทุน
MrRobot

โพสต์ที่ 28

พี่ chatchai จะมีรวบรวมบทความหรือเขียนหนังสือเรื่องงบกระเเสเงงินสดไหมครับ สนใจครับ ขอบคุณครับ :D
VI Robot The Great
niyom_value

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณที่ฉัตรชัยมากครับ
และเห็นด้วยกับ MrRobot ครับ ที่พี่ฉัตรชัย น่าจะมีเขียนหนังสือเรื่องงบกระแสเงินสดครับ เนื่องจาก ผมอยากอ่านหนังสือเกี่ยวกับงบการเงิน ที่มาจากประบสบการณ์นักลงทุนโดยตรง จะได้รู้ว่าเวลาลงทุน เราต้องมองอะไรในงบบ้างเพราะส่วนใหญ่น่าจะมาจากนักการเงินการบัญชีครับ
chatchai

โพสต์ที่ 30

niyom_value เขียน:ขอบคุณที่ฉัตรชัยมากครับ
และเห็นด้วยกับ MrRobot ครับ ที่พี่ฉัตรชัย น่าจะมีเขียนหนังสือเรื่องงบกระแสเงินสดครับ เนื่องจาก ผมอยากอ่านหนังสือเกี่ยวกับงบการเงิน ที่มาจากประบสบการณ์นักลงทุนโดยตรง จะได้รู้ว่าเวลาลงทุน เราต้องมองอะไรในงบบ้างเพราะส่วนใหญ่น่าจะมาจากนักการเงินการบัญชีครับ
เรื่องเขียนหนังสือ  ผมคงต้องขอบายครับ  เขียนให้น่าอ่านไม่เป็นเลยครับ

ส่วนเรื่องนักลงทุนต้องมองอะไรในงบการเงิน  ผมเคยยกตัวอย่าง  พูดไว้ในงาน TVI Meeting ครั้งก่อนๆครับ  

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 6&start=60
โพสต์โพสต์