VI ท่านใดยังสนใจเหมืองทองคำ thl อยู่บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

VI ท่านใดยังสนใจเหมืองทองคำ thl อยู่บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนก่อนกลับมาเทรดเมื่อต้นปีนั้น
คึกคักน่าดู
:?:  :?:
CEO

โพสต์ที่ 2

4 พฤษภา เปิด 4.80
มาวันนี้  ตอนนี้เห็นแว๊บๆ 1.39
ไม่รู้ว่าจะได้เห็น 1 บาทหรือเปล่าครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 3

Classical หุ้นปั่น

หุ้นไหนพันธุ์ทิพย์คุยกันเยอะ ๆ ไม่แคล้วลงเอยเป็นอย่างนี้ทุกตัว ถ้าคิดจะซื้อเหมืองทองนะ ผมว่าซื้อคนทำสร้อยทอง (PRANDA, GFM) ดีซะกว่า

ป.ล. ไม่ได้ใบ้หุ้นนะครับ ไม่มีทั้งคู่
CEO

โพสต์ที่ 4

ท่าทางจะราคาต่ำสุดใหม่ได้นะ
เหอๆ
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ทองอะไรเอ่ยอยู่ในปี๊บ  :?:
สติมา ปัญญาเกิด
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ขายไปแล้ว
ติดลบ65% ได้

แค้นนี้ขอชำระในเวลาอีกสิบปีล่ะกัน
:)
CEO

โพสต์ที่ 7

หุ้นตัวนี้ผมจำได้ว่าตอนจบมาใหม่ฟังวิทยุรายงานราคาหุ้นก็ตัวนี้ตัวเดียวแหละได้ยินติดหูมา

เมื่อก่อนสำนักทรัพย์สินเคยเข้าไปถือจนเป็นหุ้นใหญ่อันดับสองเชียว แต่ขายออกไปหมดราวๆ 10 ปีที่แล้วโดยไม่ทราบสาเหต

ใครมีข้อมูลช่วยนำมาเผยแพร่ด้วยนะครับ

ตอนนี้ผมกำลังดูว่ากระทรวงการคลังจะว่าไงกับหุ้นที่ถืออยู่  15 ล้านหุ้น 1.98 %
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 8

สนใจครับ เดี๋ยวเงินเหลือๆจะหาจังหวะซื้อทิ้งไว้สัก 5% :P
It's earnings that count
phobenius

โพสต์ที่ 9

ก่อนลงทุน ไปดูเหมืองก่อนก็ดีนะครับ จะเห็นว่าการผลิตทองตรงนี้นะมันยากแค่ไหนนะครับสำหรับในประเทศไทยนะครับ ประมาณว่าขี่ช้างจับตั้กแตน
LOSO
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

หุ้น  " ในฝัน "    ...................
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 11

เป็นหุ้นที่ผมถือตั้งแต่ปลายปี 2548 ตั้งแต่โดน sp นอกจากนั้นยังหาซื้อหุ้นเพิ่มอีกมากจากนอกตลาด ผมตั้งความหวังไว้มากทีเดียว ว่าพื้นฐานดีและพร้อมที่จะ turn around แต่กลับกาลว่าไตรมาสต่อๆมาที่ประกาศผลประกอบการ มีแต่ทรงและทรุด บริษัทก็อ้างเหตุผลต่างๆ md ก็ลาออก ผู้ถือหุ้นใหญ่ก็ทยอยขายหุ้น

แต่ผมเป็นคนที่กลัวความเสี่ยง เลยขายหุ้นไปตั้งแต่ราคาเปิด ไล่ลงมาจนถึง 3บ. สรุปว่ากำไร 30% กับเวลาประมาณ 1ปีครึ่ง ดูแล้วไม่คุ้มค่าเลยครับ ทำให้นึกถึงคำพูดของวอร์เรนในรายงานประจำปีของเบิร์กไชน์ในปีนึงที่พูดถึงเรื่องธุรกิจการผลิตสังกะสี ซึ่งมีตัวแปรมากมายเพื่อจะให้ประสบความสำเร็จ แม้แต่ละตัวแปรมีความเป็นไปได้ที่จะประสบความสำเร็จสูง แต่เมื่อมีตัวแปรมากขึ้นๆ chance of sucess ก็น้อยลงตามกฏของความน่าจะเป็น เท่าที่ผมพอจะคิดถึงตัวแปรของธุรกิจทุ่งคาก็เช่น

-ความเสี่ยงในการได้อาชญาบัตร สัปมทาน การสำรวจและทำเหมือง
-ความเสี่ยงผลกระทบจากสิ่งแวดล้อม โดยเฉพาะเรื่องสารไซยาไนด์ ซึ่งเป็นสารพิษที่จำเป็นในการสกัดทอง
-ความเสี่ยงเรื่องค่าภาคเหมืองทองคำ ที่จัดเก็บโดยกรมอุตสาหกรรม
-ความเสื่ยงเรื่องปริมาณทองคำในสินแร่ในการสำรวจและการผลิตจริง
-ความเสี่ยงในเรื่องคุณลักษณะของสินแร่ที่มีผลต่อกรรมวิธีการสกัดทำให้ต้นทุนการผลิตสูงกว่าคาดการณ์
-ความเสี่ยงเรื่องราคาทองคำในตลาดโลก จากประมาณ 200 กลางๆเป็น 800 $ /oz ในปัจจุบัน
-ความเสี่ยงเรื่องค่าเงิน หักล้างผลดีจากราคาทองคำที่สูงขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ
-ความเสี่ยงเรื่องการทำสัญญาต่างๆเช่นสัญญาการขายทองล่วงหน้า สัญญาการกู้เงินที่ดูแปลกๆ

แต่อย่างไรก็ตาม หุ้นทุกตัวก็ย่อมมีวันของมัน บริษัทก็พยายามแก้ปัญหาต่างๆ ผมก็ยังติดตามแบบห่างๆ หวังว่าบริษัทจะพื้นตัวได้ในปีหน้าหลังจากติดตั้งเครื่องบดเครื่องที่ 2 เสร็จเรียบร้อยรวมถึงการเปิดหน้าเหมืองใหม่ที่คาดว่าจะมีแร่ทองคำมากขึ้น
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Blueblood

โพสต์ที่ 12

เข้าได้ยังครับ ?  :oops:
petercorp

โพสต์ที่ 13

ช่วงนี้เป็นขาขึ้นของ THL กราฟทำ uptrend พรอม volume มี bullish divergence ถ้าผ่านแนวต้าน 2 บาทได้ อาจได้เห็น 3 บาท
songtham

โพสต์ที่ 14

ผมว่าถ้า thl เอาเงินที่จะไปขุดทองมาซื้อทองเก็บไว้
ตอนนั้นเพิ่มทุนไปหลายร้อยล้าน
ป่านนี้กำไรเพียบแล้ว
เสียเวลาไปนั่งขุดจิง ๆ
Jangster

โพสต์ที่ 15

ทองยิ่งขึ้นยิ่งเสียเงินนี่ครับ ไม่ใช่ว่า THL จ่ายหนี้เป็นทองให้ Deutsche bank หรือครับ.... ฉนั้นราคาทองขึ้น ก็ต้องจ่ายหนี้เยอะขึ้นเพราะต้องซื้อจากตลาดมาคืนที่เรทแพง... ทั้งนี้เพราะเหมืองผลิตได้ไม่เพียงพอครับ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 16

petercorp(3win):
ช่วงนี้เป็นขาขึ้นของ THL กราฟทำ uptrend พรอม volume มี bullish divergence ถ้าผ่านแนวต้าน 2 บาทได้ อาจได้เห็น 3 บาท
ลองอ่านข้อมูลจากกระทู้นี้ดูก่อนนะครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... c&start=90

ราคาทองที่ขึ้นมาคนที่ได้ประโยชน์ไม่ใช่ทุ่งคานะครับ
แถมต้องหาซื้อทองมาส่งมอบตามสัญญา ยิ่งต้องเพิ่มภาระ
ค่าใช้จ่ายที่มากขึ้นด้วยนะครับ แล้วยังค่าใช้จ่ายที่เพิ่มสูง
จากค่าดำเนินการ   และ  การที่หลวงเก็บค่าสัมปทาน
เหมืองทองเพิ่มขึ้นชนิดเต็มเหนี่ยวเลย

ความหวังเดียวคือเหมืองดีบุกที่รัฐลดค่าสัมปทานลงมาเท่านั้น
ยังไม่รู้เลยว่าจะหมู่หรือจ่าสำหรับเหมืองดีบุกนะครับ

ส่วนราคาคุยผู้บริหาร ผมฟังมาตั้งแต่เริ่มเข้าเทรดใหม่มาจน
วันนี้นี่  เชื่อได้รึเปล่า  พี่ๆน้องๆตัดสินเองดีกว่านะครับ

ข้อมูลที่กล่าวมามีอยู่ในกระทู้ที่แนบมาแล้วนะครับ

ขอบคุณครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
akkhapon

โพสต์ที่ 17

คงเป็นความวาบหวาม ดังในอุดมคติ

คล้ายกับหุ้นยุคหนึ่งของตลาดออสเตรเลีย

หุ้นทองในไทยตัวนี้ มันก็คือหุ้นปั่นดีๆ ตัวหนึ่ง

ไม่เคยสนใจเลยครับ
Linsu_th
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 18

ลักษณะธุรกิจ : ธุรกิจสำรวจและทำเหมืองแร่ทองคำ
เป็นผู้ดำเนินธุรกิจเหมืองแร่ทองคำ ในสัมปทานแปลงที่ 4 จังหวัดเลย  ประเทศไทย   ในเดือนมกราคม 2546 บริษัทฯ ได้รับประทานบัตรชุดแรกจำนวน 6 แปลง ระยะเวลา 25 ปี ปริมาณสินแร่ที่ได้รับรองจากที่ปรึกษาอิสระ 4.49 ล้านตันที่ความสมบูรณ์ของทองคำ 4.14 กรัมต่อสินแร่หนึ่งตัน การดำเนินงานเป็นแบบเหมืองเปิด โดยแหล่งแร่ทองคำมีลักษณะแผ่ขยายออกไปในแนวราบและในแนวลึก

**รอหุ้น A*** ที่เหมืองพิจิตร...เข้าตลาดดีกว่า...เป็นสัมปทานของ กลุ่มประเทศออสเตรเลีย..เข้ามาลงทุนเกือบๆ5-6 ปีแล้วและรอแต่งตัวเข้า ตลท.อยู่....ทุกวันนี้ เหมืองที่เลย... มีปัญหาการผลิต...ยังต้องโทรสอบถามวิธีการแก้ปัญหาที่เหมืองพิจิตรเลย...และดูเหมือนจะมีปัญหาค่อนข้างมาก
:roll:  :roll:
Jangster

โพสต์ที่ 19

Akara Mining หรือเปล่าครับ จำได้ว่าเป็นลูก Kingsgate Aus
Blueblood

โพสต์ที่ 20

ตัวนี้มันไปๆมาๆแบบเก็งกำไร ผมก็กะเข้าซื้อแบบเก็งกำไรครับ ไม่สนใจว่าพื้นฐานจะเป็นยังไง ทองคำราคาขึ้นหุ้นเหมืองทองคำก็ต้องขึ้นครับ :)

ป.ล. ไม่มีนะครับ เล็งไว้แต่เห็นงบแล้วทำใจซื้อไม่ได้จริงๆเหมือนกัน :P
โพสต์โพสต์