คำสอนของอาจารย์และข้อคิดถึงสังคม...กับ constructive argument

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

คำสอนของอาจารย์และข้อคิดถึงสังคม...กับ constructive argument

โพสต์ที่ 1

ครั้งหนึ่ง อาจารย์ที่เขาเคารพท่านหนึงเคยปรารภให้ฟัง จากคำถามที่เราเอาไปถามท่านว่า... ทำไมผมจึงเห็นต่างกับตำรา หรือทฏษฎี หรือ นักปฏิบัติหลายอย่าง....

ท่านตอบว่า

"Because you know enough to be dangerous..."

แล้วท่านกล่าวต่อว่า

"Sometimes, it's better to know nothing at all than to know something......or ...... half truth...

Since....one with the knowledge of half truth may lead people to think that he knows the whole truth, and that's more dangerous than knowing nothing at all....

Since the body of knowledge grows extensively dynamically....everyday

we have to keep learning...."

ขอบคุณ Prof.Ioannou อาจารย์ที่เคารพของผม

ถกกันไปเรื่อยๆครับ
ด้วยสมมติฐานว่า ไม่มีใครรู้หมด ทั้งนั้น จึงไม่ควร วิจารณ์บุคคล หากการวิจารณ์นั้น เป็นพูดถึงความเห็น เพราะความเห็นคือความเห็น และมุมมอง มิใช่ทั้งหมด ดังเช่น ตาบอดคลำช้างเช่นนั้น
ดังนั้น... ย่อมไม่มีใครรู้หมด ....
และไม่จำเป้นต้องรู้หมด

เพราะเสน่ห์ของ การตัดสินใจ คือ การตัดสินใจจาก ข้อมูลที่รู้ไม่หมด

ส่วนเรื่อง หุ้นต่างๆ
ผมฟังท่านผู้รู้ และผู้ไม่รู้ มาหลายท่าน
หลายกรณีตัวเองก็ยังไม่ เชื่อ  ไม่ใช่เพราะผมคิดว่าท่านไม่รู้
แต่ผมคิดว่า ผมยังไม่รู้ จึงยังไม่ตัดสินใจ
ก็เลยไม่ค่อยเข้าใจ ว่าเรื่องบางเรื่อง อย่างเร่องหุ้น เราจะมา คุยกันแชร์ข้อมูลกัน หรือมา แขวะกันกันแน่ครับ

ไม่แปลกใจเลยว่า Constructive Argument เกิดยากในสังคมบางแหล่ง
ดังนั้น เพื่อไม่ถูกต่อต้าน.....คนเราจึงเลือกที่จะไม่พูด....
และความรู้จะไม่ถูกต่อยอด...

หรือ...นี่คืออีกเหตุผลที่หลายคน....เลือกที่จะไม่พูด

จากผู้รับผิดชอบในตำแหน่ง ที่ปรึกษา เสธฯและนักวิชาการ
"Hope is not a strategy"
Muffin

โพสต์ที่ 2

ในฐานะสมาชิกคนหนึ่งของ webboard ผมว่า ผม post ได้ ไม่ผิดกฎนะครับ

ขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆครับ
...
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

โดนเลยครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ไม่แปลกใจเลยว่า Constructive Argument เกิดยากในสังคมบางแหล่ง 
ดังนั้น เพื่อไม่ถูกต่อต้าน.....คนเราจึงเลือกที่จะไม่พูด.... 
และความรู้จะไม่ถูกต่อยอด... 

หรือ...นี่คืออีกเหตุผลที่หลายคน....เลือกที่จะไม่พูด 
ดีแล้วครับ บางทีพูดมากๆ ก็เหนื่อย หยุดบ้างก็ดี

หายเหนื่อยก็มาพูดกันต่อ

555
Muffin

เติม คำคมไปเรื่อยๆ

โพสต์ที่ 5

คำคมจาก CEO Fraser & Neave Real Estate Arm

"Nobody has monopoly of good ideas"

ดังนั้นมีหุ้นเด็ดๆ ต้องมาช่วยกันถก
จะได้รู้ข้อดีข้อเสีย

แต่อย่าเพิ่ง ทะเลาะกันเอง เพียงเพราะคิดไม่เหมือนกันนะครับ
ทุกคนรักชาติ เอ้ย อยากรวยอยากประสบความสำเร็จทั้งนั้น

ไม่งั้น เราคงตั้งรัฐบาลได้ตอนปี 2050
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 6

จริงครับพี่ ผมชอบการแนะครับ ทุกๆความเห็นสำหรับผมมันมีแง่มุมให้คิดหมด
แม้จะแตกต่างแต่ก็ไม่ควรจะแตกแยก

แต่เรื่องการหยุดที่จะไม่พูดผมกลับคิดกลับกันนะครับ
ถ้าทุกคนหยุด ไม่พูดหมด แล้วเราจะได้คุยกับใครหละพี่ :roll:
Muffin

โพสต์ที่ 7

คิดเหมือนกับก้อนหินนั่นแหละ
มันคงเป็นวิธีพูดของผมมั้งครับ

ว่า ทำไมหนอ ความเห็นดีๆมันหายไปโม้ดดดด
bremner
ผู้ติดตาม: 2

Re: คำสอนของอาจารย์และข้อคิดถึงสังคม...กับ constructive argu

โพสต์ที่ 8

[quote="Muffin"]ครั้งหนึ่ง อาจารย์ที่เขาเคารพท่านหนึงเคยปรารภให้ฟัง จากคำถามที่เราเอาไปถามท่านว่า... ทำไมผมจึงเห็นต่างกับตำรา หรือทฏษฎี หรือ นักปฏิบัติหลายอย่าง....

ท่านตอบว่า

"Because you know enough to be dangerous..."

แล้วท่านกล่าวต่อว่า

"Sometimes, it's better to know nothing at all than to know something......or ...... half truth...

Since....one with the knowledge of half truth may lead people to think that he knows the whole truth, and that's more dangerous than knowing nothing at all....

Since the body of knowledge grows extensively dynamically....everyday

we have to keep learning...."

ขอบคุณ Prof.Ioannou อาจารย์ที่เคารพของผม

ถกกันไปเรื่อยๆครับ
ด้วยสมมติฐานว่า ไม่มีใครรู้หมด ทั้งนั้น จึงไม่ควร วิจารณ์บุคคล หากการวิจารณ์นั้น เป็นพูดถึงความเห็น เพราะความเห็นคือความเห็น และมุมมอง มิใช่ทั้งหมด ดังเช่น ตาบอดคลำช้างเช่นนั้น
ดังนั้น... ย่อมไม่มีใครรู้หมด ....
และไม่จำเป้นต้องรู้หมด

เพราะเสน่ห์ของ การตัดสินใจ คือ การตัดสินใจจาก ข้อมูลที่รู้ไม่หมด

ผมฟังท่านผู้รู้ และผู้ไม่รู้ มาหลายท่าน
หลายกรณีตัวเองก็ยังไม่ เชื่อ
"What seems too high and risky to the majority generally goes higher and what seems low and cheap generally goes lower."
Jeng

โพสต์ที่ 9

คิดเหมือนกับก้อนหินนั่นแหละ 

ว่า ทำไมหนอ ความเห็นดีๆมันหายไปโม้ดดดด
ม่ายเห็นด้วยครับ ว่าความคิดดีๆหายไปหมด

พี่ก็อ่านอยู่เป็นประจำ อย่างในร้อยคนร้อยหุ้น ก็มีความคิดดีๆเพรียบ จากสมาชิกโพสกันทุกวัน
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 10

พี่มัฟโดนใจ  :D
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Jeng

โพสต์ที่ 11

ดังนั้นมีหุ้นเด็ดๆ ต้องมาช่วยกันถก 

แต่อย่าเพิ่ง ทะเลาะกันเอง เพียงเพราะคิดไม่เหมือนกันนะครับ 
ทุกคนรักชาติ เอ้ย อยากรวยอยากประสบความสำเร็จทั้งนั้น 

ไม่งั้น เราคงตั้งรัฐบาลได้ตอนปี 2050   
ปัจจุบันก็เป็นแบบนั้นอยู่ครับ

มีการถกกันในร้อยคนร้อยหุ้น

ดูอย่างกระทู้ TR ซิ

เริ่มมันส์

อืม หรือว่า เนื่องจากหุ้นที่ under value มากๆ มันเริ่มมีน้อยลง ทำให้ประเด็นต่างๆ ที่จะถกกันเริ่มมีน้อย

หรือว่า อยู่กันมานาน ก็เลยเริ่มแก่ และไม่รู้จะพูดอะไร

ผมยังจำวันแรกๆได้ที่ตลาดหุ้นดอทคอม ตื่นเต้น อ่านกระทู้เก่าๆ ถึง ตี สอง ตี สาม

แล้วในที่สุด ไปทักพี่ครรชิต ว่า ผมเพิ่งมาใหม่ ขออนุญาติคุยด้วย

ทุกอย่างมีจุดเริ่มต้น และพัฒนา และมีเหตุผลรองรับอยู่นี่ครับ

ถ้าคิดว่าเว็บนี้ เดี่ยวนี้ ทำไมไม่มีคนมาโพสสาระ ที่มีประโยชน์ ผมคิดว่า สมาชิกที่โพสๆ อยู่ จะยิ่งหมดกำลังใจโพส

แบบนี้ กระทู้นี้ ก็ไม่ได้สร้างสรรค์ อะไรเลยครับ ก็แค่มาบ่นๆ

สำหรับผมแล้ว สาระมีเสมอ อยู่ที่เรามีมุมมองอย่างไรครับ
Jeng

โพสต์ที่ 12

หลายกรณีตัวเองก็ยังไม่ เชื่อ  ไม่ใช่เพราะผมคิดว่าท่านไม่รู้ 
แต่ผมคิดว่า ผมยังไม่รู้ จึงยังไม่ตัดสินใจ 
ก็เลยไม่ค่อยเข้าใจ ว่าเรื่องบางเรื่อง อย่างเร่องหุ้น เราจะมา คุยกันแชร์ข้อมูลกัน หรือมา แขวะกันกันแน่ครับ 
ตรงนี้ อยู่ที่นโยบายเว็บครับ ว่าจะปล่อยให้แชร์กันอิสระ ( แขวะกันได้มากแค่ไหน )

โดยส่วนตัว ผมชอบให้ แชร์กัน ระหว่างผู้ถาม ผู้ตอบ ซึ่ง หากผู้ถาม ถามด้วยความเกรงใจ ผู้ตอบ ก็อยากตอบครับ

อย่างไรก็ตาม หากผู้ตอบ ที่ต้องไปทำการบ้านฟรี ไม่ได้รับการปกป้อง ผู้ตอบก็จะค่อยๆ หมดไป เหลือแต่ผู้ถามครับ

.........................................................................

ความคิดนี้ก็เป็นการต่อยอดกระทู้นี้นะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 13

อย่างไรก็ตาม หากผู้ตอบ ที่ต้องไปทำการบ้านฟรี ไม่ได้รับการปกป้อง ผู้ตอบก็จะค่อยๆ หมดไป เหลือแต่ผู้ถามครับ 
เออ ผมมีทางแก้แล้ว คือแก้ที่ตัวเราเอง

ใครแขวะ มากๆ เราก็อย่าไปตอบเขาซิ

ดีปะ

:D  :D  :D
itti_peak

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากครับ เลยสำหรับกระทู้นี้  :D  :D
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 15

Jeng เขียน:
ตรงนี้ อยู่ที่นโยบายเว็บครับ ว่าจะปล่อยให้แชร์กันอิสระ ( แขวะกันได้มากแค่ไหน )
นโยบายจะปล่อยให้เล่นบอลได้เต็มที่
จะกระโดดเตะอย่างรุนแรง
หรือกระโดดถีบแบบเก็บกดก็ย่อมได้
ผู้ชมย่อมเห็นเองว่านักกีฬาเป็นคนแบบไหน :lol:
ตราบใดที่ไม่ล้ำเส้นไปเล่นคน
ก็ไม่ถือว่าผิดกติกา
แต่จงใจเตะบอลทิ้งแบบน่าเกลียด
หรือเข้ามาป่วนแบบไร้เหตุผล
หรือจงใจปล่อยข่าวด้วยจุดประสงค์ซ่อนเร้น
แม้จะไม่ได้กระทบใครเลยก็มีสิทธิโดนฟาวล์

โดยทั่วไปผู้เล่นก็สามารถกระทบกันนิดกันหน่อยได้เสมอ
ตามธรรมชาติที่เลี่ยงไม่พ้นของเกมส์กีฬา
แต่ถ้ากระทบมากเกินไปก็ฟาวล์
ดุลยพินิจในการเป่าฟาวล์อยู่ที่กรรมการ
กรรมการเท่านั้นที่มีสิทธิเล่นคน(ห้ามนักกีฬาเล่นคนนะครับ :lol:  )
กรรมการสามารถเตือนได้ทั้งการกระซิบและตักเตือนกลางสนาม
ใบแดงก็ขึ้นอยู่กับความรุนแรงของการฟาวล์
รุนแรงน้อยแต่เกิดบ่อยก็มีสิทธิได้รับใบแดงเช่นกัน

กฏเหล่านี้ถ้าพูดถึงมากๆ
ก็ทำให้เกมส์ไม่สนุก
แต่นานๆครั้งเอามาพูดทีก็เท่ากับช่วยกันเตือนความจำ
โดยทั่วไปถ้าพกความจริงใจลงสนาม  ไม่มีวาระซ่อนเร้น
ก็มักจะไม่มีปัญหาอะไร
และจะทำให้บรรยากาศการช่วยเหลือกันแบบพี่น้องดีขึ้นเรื่อยๆ

ย้อนมาที่ประเด็นของน้องมัฟนะครับ
หลายๆคนเลือกที่จะไม่พูด  ทำให้ความรู้ไม่ถูกต่อยอด
ผมเห็นด้วยครับ
สังคมไทยเรามีสุภาษิต
พูดไปสองไพเบี้ย
นิ่งเสีย  ตำลึงทอง
น่าจะเป็นรากฐานของวัฒนธรรมที่ว่า
ซึ่งถ้าจะบอกว่าเป็นเรื่องดี
ผมก็ว่า มันก็คงมีส่วนดีอยู่

แต่ข้อเสียก็มีไม่ใช่น้อย
สังคมไทยไม่ชอบการเผชิญหน้า
ปัญหาหลายๆอย่างไม่ถูกแก้อย่างถูกต้องเพราะความเกรงใจกัน
ปัญหาก็เลยยังคงอยู่  และพอกพูนก่อให้เกิดปัญหาใหม่ๆได้ในอนาคต

ซึ่งเราไม่อยากให้วัฒนธรรมของเว็บเราเป็นอย่างนั้น

ทีมงานมีปรัชญาในการทำงานว่า
ลูกบอลก็คือลูกบอล
คนต่างหากที่มีชีวิตจิตใจ
และคนต่างหากที่ควรจะได้รับการปกป้อง

ดังนั้นจึงห้ามกระทบตัวบุคคล
และการวิจารณ์เพื่อนสมาชิกด้วยกันก็ไม่ได้เกิดประโยชน์อะไรกับใคร
และสมาชิกทุกคนไม่ใช่บุคคลสาธารณะ
ย่อมมีสิทธิได้รับความคุ้มครอง

แต่เราออกกฏให้เล่นบอลได้เต็มที่  
ถกประเด็นต่างๆได้ทุกแง่มุม
อย่าได้เกรงใจกัน
เพราะยิ่งถกก็ยิ่งแตกฉาน  
จะได้เป็นแหล่งรวมผู้ทรงความรู้ที่จะได้แลกเปลี่ยนมุมมองทัศนคติซึ่งกันและกัน
เกิดประโยชน์กับทุกฝ่าย  
เจริญรุ่งเรืองด้วยกันทุกฝ่าย
ร่ำรวยกันทุกฝ่ายด้วย  :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Jeng

โพสต์ที่ 16

โอเคเลยครับ คุณหมอ

ว่าแต่ ตอนนี้ซื้อไรดีอะ

บอกหน่อยดิ

:D  :D  :D
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 17

Muffin เขียน:คิดเหมือนกับก้อนหินนั่นแหละ

ไม่หมดก็ลดน้อยลงอะคับ ผมรู้สึกนะ

จึงอยากอ้อนให้พี่ๆ ช่วยแนะนำน้องๆด้วยนะครับ ผิดถูกอย่างไรก้อตักเตือนน้องได้ ประสบการณ์ของพี่มีค่าดั่งเพชรทอง

อย่าหายไปนานๆนะครับ  :P
หลักของความสมดุล
stocksindorm

โพสต์ที่ 18

โอ้...กระทู้นี้เสริมสร้าง EQดีแท้
ขอบคุณครับ
เราจะโต้ เราจะโต
Penguins

Re: คำสอนของอาจารย์และข้อคิดถึงสังคม...กับ constructive argu

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับ
Muffin เขียน:
...ความคิดเห็นเพิ่มเติม (เฉพาะเกี่ยวกับข้อความด้านบนนะครับ)
ข้อมูลที่ถูกเก็บรวมรวมไว้อย่างมากมายและอย่างเป็นระบบ จะถูกหยิบจับนำขึ้นมาใช้งานได้อย่างเหมาะสม ถูกที่/ถูกเวลา เปรียบสมือน  ข้อมูลต่างๆ เป็นแบบฝึกหัดที่คุณได้เคยทดลองทำและแก้ไขปัญหามาแล้วใน ห้องทำงานและเมื่อต้องเผชิญกับปัญหา ต้องเผชิญหน้ากับเหตุการณ์จริง ก็จะทำให้สามารถตัดสินใจได้อย่างรอบคอบบนพื้นฐานข้อมูลที่มากพอ : ref...
ทองม้วน

Re: เติม คำคมไปเรื่อยๆ

โพสต์ที่ 20

[quote="Muffin"]คำคมจาก CEO Fraser & Neave Real Estate Arm

"Nobody has monopoly of good ideas"

ForrestGump

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณและเห็นด้วยกับคุณ มัฟฟิน

ความคิดดี ๆหายไปเยอะ เพราะ เรื่องข้างต้นจริงๆ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Jeng

โพสต์ที่ 22

มีคนเห็นปัญหากันเยอะ

มีใครเห็นทางแก้ของปัญหาบ้างครับ

เอาแบบแก้ที่ต้นเหตุเลย
Jeng

โพสต์ที่ 23

กระทู้นี้เป็นกระทู้ Constructive Argument

ผมก็มีสิทธิ์ พูดนะ จริงปะ

ว่า

คนใหม่ที่เข้ามาอ่าน ผมว่า พวกเขาได้ประโยชน์ จากกระทู้เก่า และกระทู้ใหม่ครับ

ยกตัวอย่าง เด็กรุ่นใหม่ไปเที่ยว ภูเก็ต ( ไม่เคยไปเที่ยวมาก่อน ) แล้วบอกว่า สวยมาก ประทับใจมาก แต่ก็มีหลายคนที่เคยมาแล้วหลายรอบ บอกว่า โห ไม่หรอก แต่ก่อนสวยกว่านี้ตั้งเยอะ นี่ต้องอนุรักษ์กันแล้ว ไม่งั้นแย่นะ ขยะทั้งนั้น

ผมว่า ก็ถูกทั้งคู่แหละ ผมเห็นด้วยกะคนใหม่ที่ว่า ภูเก็ตสวย ประทับใจ และเห็นด้วยกะคนเก่า ที่บอกว่าต้องทำอะไรแล้ว ไม่งั้นแย่แน่

เว็บก็เหมือนกัน ก็มีคนเก่า คนใหม่ คนเก่า ก็เห็นปัญหาอะไรบางอย่าง

คนใหม่ก็ยังมองไม่เห็น เฉพาะกระทู้เดิมๆ ก็มีประโยชน์มากแล้ว อ่านไม่ทันแล้ว

ก็เป็นหน้าที่คนเก่าๆ ที่เห็นปัญหา ครับ ว่าจะแก้อย่างไร

ในขณะที่คนเก่าๆ หลายๆคน ก็ไม่เห็นปัญหา หรือว่าเห็นปัญหา ก็ไม่อยากแก้

เพราะไม่รู้จะแก้อย่างไร ถึงรู้ ก็ไม่รู้ว่าจะมาแก้ไปเพื่ออะไร

ผมสรุปว่า หากคิดว่าเว็บไม่มีกระทู้อะไรที่เป็นสาระ ก็ลองตั้งกระทู้สาระ ที่ตัวเองคิดว่า มีสาระขึ้นมาซิ

( อันนี้ไม่ได้แขวะนะ )

ส่วนเรื่องการแขวะไม่แขวะ นั้นผมคิดว่า แล้วแต่ ระดับความทนทานการแขวะ ของแต่ละคนครับ

คงไม่ใช่บทสรุป ว่าโดนแขวะ แล้วจะเลิกโพส

น่าจะมีเหตุผลอื่น เช่น ไม่มีเรื่องจะโพส เพราะที่โพสไปก็เรื่องเดิมๆ

ไม่มีอะไรจะแสดงความเห็น เพราะคำถามมันก็คำถามเดิมๆ

คนแก่ ที่ไป ภูเก็ตบ่อยๆ ถ้าสัมภาษณ์ 1000 คน ว่า รู้สึกไง ทุกคนก็ตอบว่าดีครับ

แต่จะมีกี่คนที่ยังคงตื่นเต้นเหมือนครั้งแรกๆ

เพราะฉะนั้น ในเว็บบอร์ด tvi

ก่อนหน้านี้ ที่หุ้น uec ums snc ขึ้นเอาๆ

ผมไม่เห็นมีการบ่นเรื่อง กระทู้สาระหายไป

หรือว่า เว็บนี้ ต้องมีหุ้นมาให้เรื่อยๆ เพื่อจะได้เป็นสาระ

หรือว่ากระทู้สาระ นี่ต้องประมาณไหนครับ

เอางี้ดีหรือไม่ ตั้งกระทู้กันซิครับ กระทู้ที่มีสาระ มันก็จะมีคนตอบเยอะ กระทู้ที่ไม่มีสาระ มันก็หล่นไป

อย่าไปตั้งกระทู้ เรื่องเดียวซ้ำๆ ระบบมันก็จะเดินหน้าไปครับ

ทำตัวให้เด็ก ทำตัวให้ใหม่สดเสมอ พร้อมรับสิ่งใหม่ๆ กระทู้ ต่างๆ ก็จะนำความรู้ต่างๆมาให้ครับ น้องใหม่ หลายคน เช่น เบรมเนอร์ ก็ตั้งใจหาข้อมูล

อาจจะผิด อาจจะถูก คนที่มีความรู้ ก็ช่วยกันเข้าไปแก้ซิครับ

มันเป็นเรื่องที่ทำได้แน่นอน หากมัวแต่ยืนมอง แล้วไม่ได้ดังใจ สุดท้ายก็ออกมาบอกว่า เดี๋ยวนี้ไม่มีอะไรเป็นสาระ

เหอๆ ผมว่า ไม่น่าจะถุกต้องครับ
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

ที่คุณ muffin ยกมา เห็นด้วยอย่างแรง

บางทีคนไทยไม่ชินกับ การติเพื่อก่อ (เพราะบางทีเราก็ไม่ชินค่ะ ซึ่งพยายามปรับทัศนคติอยู่)

ตอนเรียนโท อาจารย์ฝรั่งก็สอนแบบนี้เหมือนกัน การที่ไม่ออกความเห็นเพราะกลัวคนอื่นว่าโง่ สุดท้าย เราจะโง่กับเขาวงกตความคิดตัวเอง

ขอบคุณที่ตั้งกระทู้เพื่อเตือนเรานะคะ เพราะบางทีสิ่งดีดี มันก็ถูกเก็บอยู่ข้างในสุดของลิ้นชัก จนชักจะลืมไปแล้ว
.....Give Everything but not Give Up.....
Jeng

โพสต์ที่ 25

ด้วยความเคารพ และรู้จัก มัพ เป็นการส่วนตัว ถือเป็นนักคิดคนหนึ่ง

ผมคิดว่า กระทู้นี้พูดได้ถูกต้อง แต่ผิดสถานที่ และถูกเวลา

กระทู้ ควรไปพูดในระดับ คนที่มีอำนาจ ณ ที่นี้คือ กระทู้นี้ควรไปพูดในระดับ mod ทั้งหลาย

หาก mod ตัดสิน ว่ายังไมได้มีปัญหา ระดับที่ต้องแก้ไข ในฐานะ ที่มัพ บอกว่า พูดในฐานะเป็นที่ปรึกษา ก็ควรปล่อยวาง

หากพูดไปแล้ว mod ทั้งหลายเห็นด้วย ก็จะเกิดการ ปรับปรุง ระบบบางอย่าง เพื่อให้ การแขวะ น้อยลง เช่น เปิดรับ การแก้ข้อความที่ผู้ถูกแขวะร้องขอมา เป็นต้น ใครคิดว่าตรงไหนโดนแขวะ ก็บอกมา เพราะคนอ่านที่ไม่เกียวข้อง จะไม่ค่อยรู้สึก เท่ากับคนที่โดนแขวะ และหลายครั้งคนที่แขวะ เขาไม่ได้แขวะนะ เขาแซว แต่ภาษามันไม่สื่อ อย่างพี่พอใจ แกตลกมาก แต่อ่านแกไม่ดี อาจจะคิดว่าแกแขวะได้ครับ

เพราะฉะนั้นกระทู้นี้ดีมาก แต่ยังไม่ดีพอ ที่จะทำให้เกิด Constructive Argument
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 26

ผมสรุปว่า หากคิดว่าเว็บไม่มีกระทู้อะไรที่เป็นสาระ ก็ลองตั้งกระทู้สาระ ที่ตัวเองคิดว่า มีสาระขึ้นมาซิ

( อันนี้ไม่ได้แขวะนะ )
ขอโทษนะครับพี่เจ๋ง แต่แบบนี้ผมถือว่าแขวะครับ
กระทู้แบบนี้แหละที่ผมคิดว่าเป็นสาระ การตั้งกระทู้หุ้นหลายๆกระทู้ที่มีสาระ ยังไม่เทียบเท่ากับกระทู้แบบนี้เพียงกระทู้เดียว

การวิจารณ์ว่ากระทู้ไหนไม่ดีไม่เหมาะสมแบบเจาะจงกระทู้นั้นเป็นการไม่สมควร หน้าที่การตัดสินใจเป็นรายกระทู้ผมว่ายกให้เป็นหน้าที่ mod ครับ ถ้ามีคนมาวิจารณ์กระทู้แบบเจาะจง ก็ถือว่าเป็นการวิจารณ์ mod ไปในตัวด้วยเช่นกันว่าไม่ได้ทำหน้าที่ให้เหมาะสม

เรื่องสาระคงไม่เกี่ยวกับที่ต้องมีหุ้น snc uec ums มา hot hit ครับ ผมเชื่อว่าพี่มัฟก็ไม่ได้คิดต้องการสื่อแบบนั้น แต่เป็นการพูดถึงภาพรวมสถานการณ์ ณ เวลานี้นี่เอง ไอ้เรื่องบังเอิญว่าไปโยงกับช่วงที่มีหุ้น hit รึเปล่า นั้นพี่เจ๋งโยงเองนะครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Muffin

โพสต์ที่ 27

พี่หมอศรรามพูดได้ดี สมกับเป็นผู้นำชุมชนครับ

ว่างๆไปร้องเพลงกันอีกนะครับ  :D
ตลาดขาลงเนี่ยแหละ ดี
Jeng

โพสต์ที่ 28

ขอโทษนะครับพี่เจ๋ง แต่แบบนี้ผมถือว่าแขวะครับ 
กระทู้แบบนี้แหละที่ผมคิดว่าเป็นสาระ การตั้งกระทู้หุ้นหลายๆกระทู้ที่มีสาระ ยังไม่เทียบเท่ากับกระทู้แบบนี้เพียงกระทู้เดียว 
โยคิดว่ามีสาระ พี่คิดว่าไม่มีสาระ ก็คงห้ามกันไม่ได้จริงปะ และไม่ต้องขอโทษหรอก

การวิจารณ์ว่ากระทู้ไหนไม่ดีไม่เหมาะสมแบบเจาะจงกระทู้นั้นเป็นการไม่สมควร หน้าที่การตัดสินใจเป็นรายกระทู้ผมว่ายกให้เป็นหน้าที่ mod ครับ ถ้ามีคนมาวิจารณ์กระทู้แบบเจาะจง ก็ถือว่าเป็นการวิจารณ์ mod ไปในตัวด้วยเช่นกันว่าไม่ได้ทำหน้าที่ให้เหมาะสม 
กระทู้นี้ เริ่มต้นจาก ติเพื่อก่อไม่ใช่หรือ เอ๊ะ แล้วพี่ติกลับไม่ได้หรือ พี่ถึงคิดว่ากระทู้นี้ไม่ได้สร้าง การติเพื่อก่อ และยังคิดต่อไปอีกว่ากระทู้นี้จะนำไปสู่การแตกแยกทางความคิด โดยปกติ ใครจะไปวิจารณ์ว่ากระทู้ไหนไม่สมควร น้อยมากๆ แต่กระทู้นีเริ่มต้นจากการวิจารณ์ เว็บก่อนครับ ว่ามีการแขวะ และความคิดดีๆหายไป ในเมื่อวิจารณ์มา ก็ต้องรับการวิจารณ์กลับครับ โยอย่าเดือดร้อนซิ เจ้าของกระทู้ ยังไม่เดือดร้อนไรเลย

เรื่องสาระคงไม่เกี่ยวกับที่ต้องมีหุ้น snc uec ums มา hot hit ครับ ผมเชื่อว่าพี่มัฟก็ไม่ได้คิดต้องการสื่อแบบนั้น แต่เป็นการพูดถึงภาพรวมสถานการณ์ ณ เวลานี้นี่เอง ไอ้เรื่องบังเอิญว่าไปโยงกับช่วงที่มีหุ้น hit รึเปล่า นั้นพี่เจ๋งโยงเองนะครับ
ใช่ครับ อันนี้โยงเอง เห็นตอนหุ้นขึ้น เฮฮากัน พอหุ้นลง เว็บก็เงียบเป็นธรรมดา แต่มีกระทู้แบบนี้ขึ้นมา พี่ก็นึกไม่ออก ว่าติเพื่อ ก่อได้อย่างไร

เจตนามัพ ใครๆก็รู้ ว่าดี

แต่กระทู้นี้เริ่มต้นจาก อะไร ถ้าไม่ใช่ constructive argument
Jeng

โพสต์ที่ 29

จริงๆแล้วมัพมีสิทธ์พูดหรือตั้งกระทู้นี้ได้ ถ้าไม่ได้ลงในตำแหน่ง ที่ปรึกษา

กระทู้ก็จะสร้างสรร สมาชิกเว็บ ที่เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ก็จะเข้ามาแสดง

แต่เมื่อลงในตำแหน่งที่ปรึกษา

สมาชิกก็รับฟัง อ่าน และคิด ว่า เอ๊ะ มีไรเหรอ

คนที่เห็นด้วย ก็เริ่มเข้ามา ว่าเว็บ ไม่มีความคิดดีๆ

ซึ่งผมเองก็เห็นแย้ง ว่า ไม่หรอก

เพราะ

1. คนใหม่ ยังเห็นอะไรดีๆอีกเยอะ

2. คนเก่า ก็สามารถตั้งกระทู้ดีๆได้นี่

3. ทำไมไม่ไปแนะนำในกลุ่ม mod หละเพื่อจะมีแนวทางแก้ไข

นี่ก็คือ ตามหัวข้อกระทู้นี้ คือ ติเพื่อก่อ
Muffin

โพสต์ที่ 30

ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดครับ

ที่ลงไว้ หมายถึง ตัวเองทำงานในลักษณะนั้นครับ

กระผมไม่ใช่ที่ปรึกษา thaivi ครับ
สำหรับ thaivi ผมเป็นเพียงสมาชิกท่านหนึ่งของบ้านหลังนี้ ที่ได้รับความรู้อย่างมหาศาลจากสังคมนี้ และเป็นที่ที่ทำให้ผมฉลาดขึ้นครับ ก็เลยมีความผูกพัน

มีอะไรก็อยากมาแบ่งปันบ้าง เรื่องหุ้นรายตัว พอดีเป็นนิสัยที่ขี้เกียจ post น่ะครับ เลยไมได้มาแบ่งปันบ้าง

ส่วนบทความนี้
นี่นำมา post เพราะเห็นเป็นประโยชน์ต่อการใช้ชีวิต รวมทั้งเรื่องหุ้นด้วย

ถ้าผู้เป็น Mod เห็นว่าไม่เหมาะสม ยินดีให้ย้ายได้ครับ
เพราะท่านคือกรรมการ  :)

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนครับ
โพสต์โพสต์