กระทู้รวบรวม คำถาม-คำตอบ เกี่ยวกับเครดิตภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

กระทู้รวบรวม คำถาม-คำตอบ เกี่ยวกับเครดิตภาษี

โพสต์ที่ 1

ขอเชิญชวนทุกท่านช่วยกันถามและตอบ ข้อสงสัยเกี่ยวกับเครดิตภาษีกันตามอัธยาศรัยครับ

กระทู้นี้จะรวบรวมเรื่องราวเกี่ยวกับเครดิตภาษีทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นคำถาม-คำตอบรวมทั้งลิงค์ต่างๆที่เกี่ยวข้อง แล้วจะเรียบเรียงและสรุปขึ้นมาอีกกระทู้หนึ่ง เพื่อคลายข้อสงสัยให้กับสมาชิกทุกท่านครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
Kao

โพสต์ที่ 2

"Price is what you pay. Value is what you get."
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 3

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 4

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 6

วันนี้คุณยื่น ภงด.90 กันหรือยัง ..by พี่ chatchai

ช่วยตอบผมด้วย เรื่องนำเงินปันผลไปเครดิตภาษี

ถามเรื่องเครดิตภาษีปันผลค่ะ คือตั้งแต่ปี 45 ไม่เคยขอคืน

เพื่อนสมาชิกที่ยังไม่เข้าใจเรื่องเครดิตภาษีเงินปันผล สามารถศึกษาได้จากกระทู้ที่ทำลิ้งค์ใว้ให้ข้างต้นครับ ถ้าอ่านแล้วยังไม่เข้าใจ สับสน สามารถโพสต์ถามคุณ Kao หรือเพื่อนท่านอื่นๆได้ในกระทู้นี้ครับ เพื่อความเป็นหมวดหมู่นะครับ  ลิงค์ที่ทำให้อาจจะมีมากหน่อย เพราะถามกันในแง่มุมที่ต่างๆกันครับ..
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 141

โพสต์ที่ 7

ขอคืนอยู่ทุกปีครับ

เข้ามาขอบคุณอีกครั้งครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
sentimentz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีคำถามครับ ได้รับคำตอบมาไม่ค่อยจะตรงกันเท่าไร กลัวคำนวณผิด

โพสต์ที่ 8

สมมุติว่าผมมีรายได้ 500,000.- บาท ปันผลอีก 700,000.- บาท เครดิตภาษี 30% อีก 300,000.- บาท

คือไม่แน่ใจว่าผมสามารถซื้อ RMF LTF 15% จากรายได้รวมปันผล 1,200,000.- บาท หรือที่ รายได้รวมปันผลรวมเครดิตภาษี 1,500,000.- บาทครับ

เพราะเวลาคำนวณในโปรแกรมยื่นแบบภงด 90 มันจะเอาเครดิตภาษีไปรวมเป็นรายได้พึงประเมิน เพื่อคิดภาษีเราด้วยครับ

เคยโพสถามในพันธ์ทิพย์ได้รับคำตอบว่า RMF/LTFซื้อได้จากยอดปันผลจริง กับรายได้เท่านั้น ไม่นำเครดิตภาษีมาคิดเป็นรายได้รวมเพื่อซื้อ RMF LTF

รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
oatty
ผู้ติดตาม: 1

Re: มีคำถามครับ ได้รับคำตอบมาไม่ค่อยจะตรงกันเท่าไร กลัวคำนวณ

โพสต์ที่ 9

sentimentz เขียน:สมมุติว่าผมมีรายได้ 500,000.- บาท ปันผลอีก 700,000.- บาท เครดิตภาษี 30% อีก 300,000.- บาท

คือไม่แน่ใจว่าผมสามารถซื้อ RMF LTF 15% จากรายได้รวมปันผล 1,200,000.- บาท หรือที่ รายได้รวมปันผลรวมเครดิตภาษี 1,500,000.- บาทครับ

เพราะเวลาคำนวณในโปรแกรมยื่นแบบภงด 90 มันจะเอาเครดิตภาษีไปรวมเป็นรายได้พึงประเมิน เพื่อคิดภาษีเราด้วยครับ

เคยโพสถามในพันธ์ทิพย์ได้รับคำตอบว่า RMF/LTFซื้อได้จากยอดปันผลจริง กับรายได้เท่านั้น ไม่นำเครดิตภาษีมาคิดเป็นรายได้รวมเพื่อซื้อ RMF LTF

รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
RMF/LTF คิดจากยอดรวมที่ต้องเสียภาษีครับ อย่างตัวเลขที่ให้มา สามารถซื้อ RMF/LTF  ได้อย่างละ 250000 x2 = 500000 + ค่าลดหย่อน 30000 = 530000

เหลือเงินได้คำนวณสุทธิ 1110000 บาท เสียภาษี 173000 ลบด้วยเครดิต 370000 จะได้เงินคืน 197000 บาท

จริง ๆ น่าจะมีตัวลดหย่อนมากกว่านี้ สมมติว่า บริจาคการกุศล 100000 บาท เนี่ย จะได้กลับมาอีกเยอะทีเดียว เป็น 227000 บาท
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Kao

Re: มีคำถามครับ ได้รับคำตอบมาไม่ค่อยจะตรงกันเท่าไร กลัวคำนวณ

โพสต์ที่ 10

sentimentz เขียน:สมมุติว่าผมมีรายได้ 500,000.- บาท ปันผลอีก 700,000.- บาท เครดิตภาษี 30% อีก 300,000.- บาท

ซื้อหน่วยลงทุนLTFกับRMF ได้ไม่อย่างละไม่เกิน15%ของเงินได้พึงประเมิน(รวมเครดิตภาษีเงินปันผล) และสูงสุดไม่เกินอย่างละ 300,000บาท ครับ

ในกรณีนี้ซื้อได้อย่างละ 225,000บาท (1,500,000 x 15%)
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
chode

โพสต์ที่ 12

แต่อยากรู้ว่าตอนนี้เสียภาษี 10 % แล้วขอเครดิตภาษีปันผล

แล้วต่อไปซัก 10 ปีเสียภาษี 37% แล้วเลิกขอเครดิตภาษีปันผล
สรรพากรจะตรวจเราหรือเปล่า  ใครในห้องเป็นสถานการณ์แบบนี้แล้วบ้าง

ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 13

[quote="chode"]แต่อยากรู้ว่าตอนนี้เสียภาษี 10 % แล้วขอเครดิตภาษีปันผล

แล้วต่อไปซัก 10 ปีเสียภาษี 37% แล้วเลิกขอเครดิตภาษีปันผล
สรรพากรจะตรวจเราหรือเปล่า
poppo

โพสต์ที่ 14

เลือกที่จะไม่นำมาคำนวณครับ เพราะปันผลที่เราได้รับโดนหักภาษี ณ ที่จ่ายอยู่แล้ว

โดยปกติถ้ารายได้เกิน 4 ล้านบาท มีผู้เชี่ยวชาญทางภาษีแนะนำว่าไม่ควรนำเครดิตภาษีมาคิด เพราะไม่ได้ประโยชน์

คราวนี้ผมขอถามบ้าง ปันผลจากกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ต้องนำมารวมคิดไหมครับกรณีขอเครดิตภาษี หรือเอาเฉพาะจากหุ้นอย่างเดียว
จงทนอด และอดทน
Kao

โพสต์ที่ 15

poppo เขียน: โดยปกติถ้ารายได้เกิน 4 ล้านบาท มีผู้เชี่ยวชาญทางภาษีแนะนำว่าไม่ควรนำเครดิตภาษีมาคิด เพราะไม่ได้ประโยชน์
ที่เกิน4ล้านบาท น่าจะหมายถึง เงินได้สุทธิครับ (เงินได้หลังหักค่าใช้จ่ายและค่าลดหย่อนต่างๆ) เพราะเงินได้สุทธิส่วนที่เกิน4ล้านจะเสียภาษีอัตรา 37%
แต่ควรจะยื่นเครดิตภาษีเงินปันผลหรือไม่นั้น แล้วแต่กรณีครับต้องคำนวณดูอีกที ไม่มีอะไรตายตัวครับ

เช่น มีเงินได้สุทธิ(ยังไม่รวมเงินปันผล) ถึง4ล้านบาทแล้ว หากมีเงินปันผลที่บริษัทจ่ายจากกำไรสุทธิที่เสียภาษีตั้งแต่ 25%ขึ้นไป ถ้ายื่นเงินปันผลดังกล่าวรวมเป็นเงินได้ก็จะช่วยลดภาษีได้ครับ
poppo เขียน: คราวนี้ผมขอถามบ้าง ปันผลจากกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ต้องนำมารวมคิดไหมครับกรณีขอเครดิตภาษี หรือเอาเฉพาะจากหุ้นอย่างเดียว
เท่าที่อ่าน(ตามทฤษฎี) ผมเข้าใจต้องว่าถ้าเลือกที่จะยื่นเงินปันผลเป็นเงินได้ต้องยื่นทุกรายการครับ ยกเว้นเงินปันผลที่ไม่ถูกหัก ณ ที่จ่ายครับ
chode

โพสต์ที่ 16

เราจะดูจากไหนเหรอครับว่าบริษัทไหนเครดิตภาษีได้หรือไม่

ดูจากงบการเงิน รายงานประจำปี รายงานการประชุม ?
Kao

โพสต์ที่ 17

chode เขียน:เราจะดูจากไหนเหรอครับว่าบริษัทไหนเครดิตภาษีได้หรือไม่

ดูจากงบการเงิน รายงานประจำปี รายงานการประชุม ?
ถ้ามีหุ้นอยู่แล้ว ดูได้จากหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายเงินปันผล โดยหากบริษัทจ่ายเงินปันผลจากกำไรสุทธิที่เสียภาษีก็จะเครดิตภาษีเงินปันผลได้ครับ (เครดิตภาษีเงินปันผลได้มากหรือน้อยขึ้นอยู่กับอัตราภาษีที่บริษัทจ่าย)

แต่ถ้าไม่มีหุ้น ก็
- โพสท์ถามเพื่อนๆในเว็บบอร์ด
- โทรถามฝ่ายนักลงทุนสัมพันธ์ของบริษัท
- โทรถามบริษัทศูนย์รับฝากหลักทรัพย์
chode

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณ คำตอบจากทุกท่านครับ

อยากรู้เพิ่มเติม ว่า
หุ้นที่ XD ตอนสิ้นปี 50 แล้วปันผล ต้นปี51 นี่
ได้เครดิตภาษีปี 50 หรือ 51 ครับ
Kao

โพสต์ที่ 19

chode เขียน:ขอบคุณ คำตอบจากทุกท่านครับ

อยากรู้เพิ่มเติม ว่า
หุ้นที่ XD ตอนสิ้นปี 50 แล้วปันผล ต้นปี51 นี่
ได้เครดิตภาษีปี 50 หรือ 51 ครับ
ปีภาษี51 ครับ
tingku

โพสต์ที่ 20

ผมเพิ่งตั้งกระทู้ใหม่ แต่รู้สึกว่าจะตั้งผิดที่ เลยขอมา post ถามตรงนี้อีกทีครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=30925

สวัสดีครับ ผมเพิ่งทำภาษีส่งไปวันนี้เอง โดยปกติผมจะบริจากเงินให้ ศิริราชมูลนิธิ หรือไม่ก็มูลนิธิเด็ก เป็นประจำอยู่แล้วทุกปี แต่พอยื่นแบบปีนี้ เหลือบไปเห็นว่าถ้าเป็นการบริจากเพื่อสนับสนุนการศึกษาจะสามารถนำมาหักลดหย่อนได้มากกว่าการบริจากแบบปกติ ก็เลยคิดว่าปีนี้ จะเปลี่ยนมาบริจากแบบนี้บ้าง ปัญหาอยู่ที่ว่าผมไม่รู้จัก องค์กร หรือ มูลนิธิ อะไรที่รับบริจากประเภทนี้เลย เพื่อนๆคนไหนทราบว่าจะบริจากได้ที่ไหน หรือมี web ไหน บอกรายชื่อขององค์กรที่รับบริจากเพื่อสนับสนุนการศึกษา ช่วยบอกต่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ
Kao

โพสต์ที่ 21

chode

โพสต์ที่ 22

tingku เขียน:ผมเพิ่งตั้งกระทู้ใหม่ แต่รู้สึกว่าจะตั้งผิดที่ เลยขอมา post ถามตรงนี้อีกทีครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=30925

สวัสดีครับ ผมเพิ่งทำภาษีส่งไปวันนี้เอง โดยปกติผมจะบริจากเงินให้ ศิริราชมูลนิธิ หรือไม่ก็มูลนิธิเด็ก เป็นประจำอยู่แล้วทุกปี แต่พอยื่นแบบปีนี้ เหลือบไปเห็นว่าถ้าเป็นการบริจากเพื่อสนับสนุนการศึกษาจะสามารถนำมาหักลดหย่อนได้มากกว่าการบริจากแบบปกติ ก็เลยคิดว่าปีนี้ จะเปลี่ยนมาบริจากแบบนี้บ้าง ปัญหาอยู่ที่ว่าผมไม่รู้จัก องค์กร หรือ มูลนิธิ อะไรที่รับบริจากประเภทนี้เลย เพื่อนๆคนไหนทราบว่าจะบริจากได้ที่ไหน หรือมี web ไหน บอกรายชื่อขององค์กรที่รับบริจากเพื่อสนับสนุนการศึกษา ช่วยบอกต่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ
จากกรมสรรพากร
http://www.rd.go.th/publish/557.0.html

คุณหมายถึงข้อ 1.9 ซึ่งไม่มีรายละเอียดเลย
miracle
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 23

Kao เขียน: ปีภาษี51 ครับ
กรมสรรพากรนับตามวันที่จ่ายจริงครับ
มีมุกของบริษัทบ้างแห่ง ออกใบ invoice ซื้อไว้ตอนประมาณเดือน ธันวาคม (ปลายปี) เพื่อดันยอดขาย จากนั้น ก็ยกเลิกใบ invoice เหล่านั้นตอนเดือน มกราคม (ปีถัดมา) เงินไม่เข้าบริษัท กรมสรรพากรก็เอาอะไรไม่ได้ เพราะยังไม่จ่ายจริง (อันนี้มุกเก่า)
อีกมุกคือ ขอคืน ภาษีมูลค่าเพิ่ม อันนี้มุกเก่าอีกเหมือนกันแต่เปลี่ยนแปลงอีกเล็กน้อย

กรมสรรพากรต้องตามทันโจรเหมือนกันน่าครับ
:)
:)
v_sukit

โพสต์ที่ 24

poppo เขียน:เลือกที่จะไม่นำมาคำนวณครับ เพราะปันผลที่เราได้รับโดนหักภาษี ณ ที่จ่ายอยู่แล้ว

โดยปกติถ้ารายได้เกิน 4 ล้านบาท มีผู้เชี่ยวชาญทางภาษีแนะนำว่าไม่ควรนำเครดิตภาษีมาคิด เพราะไม่ได้ประโยชน์

คราวนี้ผมขอถามบ้าง ปันผลจากกองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ต้องนำมารวมคิดไหมครับกรณีขอเครดิตภาษี หรือเอาเฉพาะจากหุ้นอย่างเดียว

ปันผลจากกองทุนรวม และ ดอกเบี้ยเงินฝาก แบ่งเป็น  2 กรณี :
1. ไม่ยอมให้หักภาษี ณ ที่จ่าย (ปันผลจากกองทุนรวม 10%, ดอกเบี้ยเงินฝาก 15%) ต้องนำมาคำนวณใน ภงด. ด้วย (เป็นเงินได้ เป็นฐานในการซื้อ LTF&RMF ด้วย)

2. ยอมให้หักภาษี ณ ที่จ่าย สามารถเลือกนำมาคำนวณใน ภงด. หรือ ไม่ต้องมารวมก็ได้ ขึ้นอยู่ฐานภาษีของคุณ เช่น ปันผลจากกองทุนรวม ถ้าฐานภาษี20% หรือมากกว่า ก็ไม่ควรมารวมคำนวณ, ถ้าฐานภาษี10% รวมก็ได้ไม่รวมก็ได้
adi

โพสต์ที่ 25

ขอโหวตให้เป็น Sticky ได้มั้ยครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Caffein

โพสต์ที่ 26

เนื่องด้วยปีนี้ผมจะลองยื่นขอคืนภาษีจากเงินปันผลเป็นปีแรก เลยอยากขอสอบถามว่า หากเราได้รับเงินปันผลในงวดครึ่งปีแรก การยื่นขอคืนภาษีนั้นเราจะสามารถขอคืนได้จากการยื่นแบบครึ่งปีแรกเลยหรือไม่ หรือจะต้องรอยื่นตอนเต็มปีภาษีครับ
ขยันวันนี้ เพื่อสิ่งดีๆ วันข้างหน้า
Kao

โพสต์ที่ 27

watcharat_v เขียน:เนื่องด้วยปีนี้ผมจะลองยื่นขอคืนภาษีจากเงินปันผลเป็นปีแรก เลยอยากขอสอบถามว่า หากเราได้รับเงินปันผลในงวดครึ่งปีแรก การยื่นขอคืนภาษีนั้นเราจะสามารถขอคืนได้จากการยื่นแบบครึ่งปีแรกเลยหรือไม่ หรือจะต้องรอยื่นตอนเต็มปีภาษีครับ
ไม่ได้ครับ เนื่องจากเงินปันผลถือเป็นเงินได้ประเภท 40(4)
การยื่นภาษีเงินได้ครึ่งปีนั้นสำหรับบุคคลธรรมดาที่มีเงินได้ประเภท 40(5)-40(8 ) ในช่วงม.ค.-มิ.ย.

และการยื่นครึ่งปี ถึงแม้จะถูกหักภาษีไว้มากกว่าที่ต้องเสีย ก็ยังไม่สามารถขอคืนได้จนกว่าจะยื่นแบบเต็มปี
wee89

สอบถามการเครดิตภาษี

โพสต์ที่ 28

หากมีรายได้จากเงินปันผลเพียงอย่างเดียว และรายได้ไม่ถึง 30,000 บาท จะขอเครดิตภาษีได้มั้ยครับ
Kao

Re: สอบถามการเครดิตภาษี

โพสต์ที่ 29

weerawut89 เขียน:หากมีรายได้จากเงินปันผลเพียงอย่างเดียว และรายได้ไม่ถึง 30,000 บาท จะขอเครดิตภาษีได้มั้ยครับ
ได้ครับ
จริงๆถ้าเงินได้ไม่ถึง 30,000บาทต่อปี ไม่จำเป็นต้องยื่นแบบเสียภาษี แต่สามารถเลือกยื่นได้ครับ ถ้าต้องการ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 30

ปีนี้มีให้กรอกหมายเลขประจำตัวของผู้จ่ายเงินได้(บริษัทที่จ่ายเงินปันผล) ด้วย

ถ้าเรามีรายได้จากหลายบริษัทไม่รู้ทำไง เพราะมีช่องให้กรอกช่องเดียว ผมไปอ่านเจอจากคุณ alastor ให้กรอกหลายเลขบริษัทที่จ่ายปันผลให้เรามากที่สุด ก็เลยทำกรอกไปตามนั้นครับ

อีกประเด็นที่สงสัย ทำให้ผมยังยื่นคืนภาษียังไม่ได้ คือผมสมรสแล้ว และช่องภรรยามีให้เลือก

-มีเงินได้แยกคำนวณภาษี
-มีเงินได้แยกยื่นแบบ

ไม่ทราบว่าต่างกันอย่างไร เพราะปีนี้ผมตั้งใจจะแยกยื่นภาษีกับภรรยาเลยเลือกแบบ 2 ปรากฏว่าพอจะกรอกเงินปันผลของภรรยา โปรแกรมไม่ยอมให้กรอกครับ

เลยเปลี่ยนใหม่เลือกแบบแรก ปรากฎว่าใส่เงินปันผลของภรรยาได้ สรุปภาษีก็ไม่มีปัญหา แต่พอ submit โปรแกรมบอกว่าให้กรอกเงินได้40(1) ที่เป็นเงินเดือนของภรรยาด้วย   ปัญหาคือผมไม่รู้ว่าภรรยามีเงินได้เท่าไหร่ เพราะหน่วยงานของภรรยายังไม่ได้ให้หนังสือหักภาษี ณ. ที่จ่าย

ที่แปลกใจคือในเมื่อแยกคำนวณภาษีแล้ว ทำไมต้องให้กรอกเงินเดือนของภรรยาด้วย เพราะเงินได้ส่วนนี้ต้องให้ภรรยายื่นอยู่แล้ว

สรุปว่ายื่นไม่ได้ครับ คงเหมือนทุกปีที่ต้องรอหนังสือหักภาษีของภรรยาก่อน กว่าจะได้อีกนาน ถึงตอนนั้นก็มีแต่คนแห่ยื่น กว่าจะได้เงินคืน :evil:
โพสต์โพสต์