Internet นั้นจำเป็นไหมสำหรับการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
CEO
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Internet นั้นจำเป็นไหมสำหรับการลงทุน

โพสต์ที่ 1

นานๆผมจะโพสต์ที
มาเที่ยวนี้ขอท้าทายความคิดหน่อยครับ
จำเป็นเพราะอะไร แล้วไม่จำเป็นเพระอะไร
:?:  :?:  :?:
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 2

ช่วยในการหาข้อมูลครับ

ตัวอย่างก็ thaivi ของเรานี่แหละครับ สมัยก่อนข้อมูลดีๆอย่างนี้หาอ่านได้ที่ไหนครับ
รักในหลวงครับ
poppo

โพสต์ที่ 3

จำเป็นครับ เพราะผมซื้อขายผ่านเนตอย่างเดียว ไม่อยากคุยกับมาร์แม้ว่ามาร์ผมจะสวยมากก็ตาม :lol:

ข่าวสารผมก็ดูเอาทางเนตเพราะไม่ได้รับหนังสือพิมพ์ธุรกิจ

งบการเงินก็ดูจากเนต

ลอกหุ้นก็ต้องใช้เนตดูเวบไทยวีไอ

นัดกินเบียร์ก็ทางเนต

สรุป จำเป็นด้วยประการทั้งปวง
จงทนอด และอดทน
sarayuth007

โพสต์ที่ 4

จำเป็นอย่างยิ่ง ครับในการลงทุน
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
trillionaire
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 5

...ข้อมูลสำคัญอยู่ในเน็ททั้งนั้นครับ...
...อยู่ที่ว่า จะขยันและเก่งพอที่จะขุดเจอมั้ย...

...แต่การติดเน็ทก็มีข้อเสียเหมือนกัน...
...เช่น ขาดสังคม ขาดการออกกำลัง ...
...เสียสุขภาพเพราะนอนน้อย และเสียสายตา...
...อาจจะต้องไปเป็นลูกค้าTOG...
...เพราะต้องใช้ Progressive Lensแล้ว... :?
Hibernate

โพสต์ที่ 6

Internet ช่วยเพิ่มความสะดวกสบายให้กับเรา ทำให้คน อ้วนมากขึ้น ขี้เกียจมากขึ้น :shock:
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

เดี๋ยวนี้มันไม่จำเป็นเฉพาะ VI นะครับ ผมว่ามันจำเป็นกับการดำรงชีวิตเหมือนมือถือ

ต่อไปจะเทียบได้กับ ทีวี และไฟฟ้า ประปา (ต่างประเทศเป็นระดับนี้ไปแล้ว)
moonkiss

โพสต์ที่ 8

poppo เขียน:จำเป็นครับ เพราะผมซื้อขายผ่านเนตอย่างเดียว ไม่อยากคุยกับมาร์แม้ว่ามาร์ผมจะสวยมากก็ตาม :lol:

ข่าวสารผมก็ดูเอาทางเนตเพราะไม่ได้รับหนังสือพิมพ์ธุรกิจ

ลอกหุ้นก็ต้องใช้เนตดูเวบไทยวีไอ

ผมไม่มีความรู้เรื่องการลงทุนครับ อยากจะขอเบอร์ติดต่อมาร์คุณ poppo ไว้ เผื่อโทรสอบถามน่ะครับ
ว่าแต่มีรูปให้ดูไหมครับ
:lol:  :lol:  :lol:
August

โพสต์ที่ 9

ที่จำเป็นครับ
-ได้ซื้อขายหุ้นผ่านเน็ต  (ไม่กล้าผ่านมาร์  กลัวใจอ่อนซื้อขายบ่อยๆ :lol:)
-ได้หาข้อมูล  ในเว็บคุณภาพแห่งนี้

:D
E-man

โพสต์ที่ 10

จำเป็นสำหรับคนต่างจังหวัดอย่างผม มากครับ  :D
แพ้หรือชนะเริ่มต้นที่ความคิด
cryptonian_man

โพสต์ที่ 11

poppo เขียน:จำเป็นครับ เพราะผมซื้อขายผ่านเนตอย่างเดียว ไม่อยากคุยกับมาร์แม้ว่ามาร์ผมจะสวยมากก็ตาม :lol:

[size=24]ลอกหุ้นก็ต้องใช้เนตดูเวบไทยวีไอ[/size]

สำหรับผมก้อตามที่พี่ poppo ว่ามาเลยครับ โดยเฉพาะเรื่องลอกการบ้านเนี่ย แต่เรื่องมาร์สวยเนี่ยผมว่าต้องมีรูปมาให้ดูก่อนนะครับ ถึงจะเชื่อ  :lol:  :lol:  :lol:
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 12

ขาด internet ยังนึกไม่ออกเลยว่าผมจะลงทุนได้ยังไง เพราะปกติผมเป็นคนขี้เกียจมากๆ ให้ไปนั่งอ่านข้อมูลที่ตลาดหลักทรัพย์หรือห้องสมุดผมไม่ไปแน่ๆ :P
It's earnings that count
artvr4

โพสต์ที่ 13

จำเป็นครับ
ซื้อขาย ผ่านเนต

ดูงบ การเงิน ก็มาจากเนต  หาข้อมุลก็มาจากเนต

ที่สำคัญ ลอกการบ้าน เรื่องหุ้น มาจากเนตเข้าเวปนี้โดยเฉพาะเลย :B
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 14

จำเป็นครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
CEO

โพสต์ที่ 15

สำหรับผมเน็ตก็จำเป็นเหมือนกันครับ
เพราะใข้เทรดและหาข้อมูล

แต่ว่า ลุงบัฟเฟตต์ แกไม่ใช้เน็ตเลยนะ
แถมในสมัยปัจจุบันก็ไม่ใช้
CEO

โพสต์ที่ 16

ผมก็คิดไม่ออกนะว่าทำไม

อย่างนักลงทุนไทยที่มีชื่อเสียงเท่าที่ผมเรารู้จักนั้นขนาดแก่ๆก็ยังใช้เน็ต  อาจจะไม่ได้ใช้เทรดแต่ก็ใช้เป็นและใช้ทำงานอื่นๆและเผยแพร่ความรู้ให้รุ่นหลังๆ
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 17

ผมว่าระดับนั้น ตอนนี้ ลุงบัฟ มีคนทำข้อมูลให้ทั้งตัวเลขและไม่เลยมาเพียบครับ แล้วแกก็มากรองต่อ แล้วก็ตัดสินใจ จากประสบการณ์ครับ

ไม่รู้ นะ เดา เอาครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
CEO

โพสต์ที่ 18

CopyWriter เขียน:ผมว่าระดับนั้น ตอนนี้ ลุงบัฟ มีคนทำข้อมูลให้ทั้งตัวเลขและไม่เลยมาเพียบครับ แล้วแกก็มากรองต่อ แล้วก็ตัดสินใจ จากประสบการณ์ครับ

ไม่รู้ นะ เดา เอาครับ
คงงั้นครับ ลุงเฟตต์แกตัดสินใจระดับยุทธศาสตร์อย่างเดียว

ถ้ามีเน็ตตั้งแต่ตอนแกยังหนุ่มๆอยู่แกก็คงจะใข้
maeteeb
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

เน็ตสำคัญในการให้โอกาสเสพข้อมูลเปิดกว้างกับคนหลายๆคน ครับ
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
เม่าฝึกบิน

โพสต์ที่ 20

internet คือชีวิตการลงทุนส่วนใหญ่เลยค่ะ ซื้อขายทาง net 100% ข้อมูลส่วนใหญ่ก็จาก net มาวิเคราะห์ต่อ  สงสัยอะไรก็ email ถาม IR บ้าง โทรจากinternet phone เข้าโทรศัพท์office บ้าง

ไม่มีทางเลือกค่ะเพราะไม่ได้อยู่เมืองไทย  แต่ก็ยังลงทุนต่อเนื่องมาตลอด  วันไหน internet ล่ม เหมือนจะลงแดงประมาณนั้นเลย
poppo

โพสต์ที่ 21

cryptonian_man เขียน:

สำหรับผมก้อตามที่พี่ poppo ว่ามาเลยครับ โดยเฉพาะเรื่องลอกการบ้านเนี่ย แต่เรื่องมาร์สวยเนี่ยผมว่าต้องมีรูปมาให้ดูก่อนนะครับ ถึงจะเชื่อ
จงทนอด และอดทน
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

ครับๆ

โพสต์ที่ 22

Internet นี่ ผมว่าเป็นเหมือนกับ Infrastructure เลยแหละ...

คงขาดไม่ได้เลย..

ผมว่าน้อยมากที่นิสิตนักศึกษาจบใหม่สมัยนี้ จะไม่คิดอยากที่จะมีเน็ตไว้เล่น
MindTrick

โพสต์ที่ 23

มีเนต และต้องใช้เป็น ..แล้วจะได้ประโยชน์เหนือกว่าคนอื่น แถมประหยัด รวดเร็ว

หรือไม่มีเนต แต่ใช้แหล่งอื่นเป็น (จ้างลูกน้องกรองข้อมูล) ก็เหนือ ได้เช่น
บัฟเฟต
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
jung_oh

โพสต์ที่ 24

ถ้าไม่มี net ผมคงยังไม่กล้าที่จะลงมันในหุ้นอ่ะคับ เพราะเป็น tool ที่สำคัญจริงๆ กับยุคสมัยนี้

ที่สำคัญ ถ้าไม่มี net ผมคงเข้า thaivi ไม่ได้ แล้วผมจะ ลอกการบ้าน ใครล่ะคับ ที่นี้

อิอิ  :lol:  :lol:  :lol:
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

Internet ผมว่าจำเป็นมากครับ ไม่ว่าจะใช้หาข้อมูล ซื้อขายหุ้น ลอกหุ้น

คิดแล้วผมนับถือพี่ๆที่เป็น VI ยุคแรกๆที่ไม่มี net จริงๆครับ ตอนนั้นข้อมูลคงหายากน่าดู
สติมา ปัญญาเกิด
ย้ำคิดย้ำฝัน

โพสต์ที่ 26

อุปกรณ์สื่อสาร และสื่อทุกชนิดจำเป็นหมดสำหรับการรับส่งสาร และข้อมูล

โทรศัพท์ ไปรษณีย์ โทรเลข โทรทัศน์ วิทยุ หนังสือพิมพ์ internet ล้วนแล้วแต่จำเป็นอย่างยิ่ง และถูกใช้อย่างแพร่หลาย

อยู่ที่ใครเลือกใช้อะไร
path2544

จริงๆๆ..

โพสต์ที่ 27

จริงๆๆ.. ผมก็ว่ามันไม่จำเป็นเท่าไร

ถ้าหาก

1. ที่บ้านมีที่มากพอเก็บหนังสือพิมพ์ เอาแค่ สักวันละ 5 ฉบับ เดือนละ 90
    ฉบับ ปีละ 1080 ฉบับ

2. หนังสือชี้ชวน รายงานประจำปี ถ้าหาหุ้น แค่วันละ 1 ตัว หนังสือชี้ชวนก็ 1 เล่ม งบย้อนหลัง 3 ปี 3 เล่ม รวมเป็น 4 เล่ม ให้ทำแค่ 20 วัน ก็ 120 เล่ม ปีละ 1,440 เล่ม  

แค่นี่ที่บ้านก็ไม่มีที่เก็บแล้ว

ปล. ทุกวันนี้ยังหาที่เก็บแค่รายงานประจำปี ที่ส่งมาให้ ในตัวที่มี ก็ปวดหัวจะแย่อยู่แล้ว :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

ติดเนท เป็นปัจจัยที่ 6 และมี notebook เป็นอวัยวะที่ 33 ไปแล้ว

ได้ทั้งบันเทิง
ได้ทั้งวิธีทำมาหากิน
ได้เพื่อน (ถ้ารู้จักเลือกสังคมที่เข้าไปอยู่)

ประโยชน์มากมาย เสียอยู่เรื่องเดียว ทำให้นอนไม่พอ

ดึกดึกทีไร ตาใสแจ๋วเป็นนกฮูกทุกที :lol:
.....Give Everything but not Give Up.....
jung_oh

โพสต์ที่ 29

krisy เขียน:ติดเนท เป็นปัจจัยที่ 6 และมี notebook เป็นอวัยวะที่ 33 ไปแล้ว

ได้ทั้งบันเทิง
ได้ทั้งวิธีทำมาหากิน
ได้เพื่อน (ถ้ารู้จักเลือกสังคมที่เข้าไปอยู่)

ประโยชน์มากมาย เสียอยู่เรื่องเดียว ทำให้นอนไม่พอ

ดึกดึกทีไร ตาใสแจ๋วเป็นนกฮูกทุกที :lol:
ดึกๆ ตาใสแจ๋ว นี่ทำอะไรหรอคับ อิอิ  :nm:
นายสต็อก

มุมมองเล็กๆ เรื่องอินเตอร์เน็ต

โพสต์ที่ 30

ในฐานะคนเล่นอินเตอร์เน็ต 10 กว่าปี คนหนึ่ง...

ผมว่า มันก็ดีสำหรับโลกธุรกิจที่รีบเร่งนะครับ
แต่ชีวิตคนเรามันไม่เติบโตเร็ว ตามความเร็วของ
Speed of Internet นะซิครับ

อย่าง Data Storage อย่าง 100 GIG กับ 200 GIG Bytes
200 ย่อมดีกว่า แต่มีแล้ว ไม่เกิดประโยชน์อะไร แถมต้อง
จ่ายตังค์แพงกว่า ก็ไม่สมควรต้องมีเหมือนกันครับ
หรืออย่าง...
เปรียบเทียบกับเด็กกินข้าวทุกวัน 5 ปี ตัวโตได้
สักแค่ไหนเชียว? :?:

ใจเย็นๆ...
ค่อยพัฒนาตาม Trend of Information TEchnology
จะดีกว่านะครับ ประหยัดทุนทรัพย์เยอะกว่า!!! 8)

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
โพสต์โพสต์