อยากรู้ความหมายของเขาเหล่านี้หน่อยครับ Risk Aversion ฯลฯ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
darkrune
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากรู้ความหมายของเขาเหล่านี้หน่อยครับ Risk Aversion ฯลฯ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบความหมายของคำว่า Risk Aversion , Diversifiable Risk , CAPM ใครรู้ความหมายของคำเหล่านี้มั่งครับ อ่านดูแล้วยังไม่ค่อยเขาใจนักเท่าไรใครพอจะอธิบายเพิ่มเติมให้ผมฟังหน่อยจะได้ไหมครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลย -/.\-
ลงทุนได้ผล คนเป็นสุข
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

...

โพสต์ที่ 2

Risk Aversion
    หมายถึง กลุ่มนักลงทุนที่ชอบลงทุนในสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงมากกว่าสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงสูง ในขณะที่ทุกๆอย่างเหมือนกัน อธิบายเป็นเกมส์น่าจะเข้าใจมากขึ้นครับ สมมุติว่าเกมส์นี้ คุณ Darkrune เลือกได้แค่ 1 ข้อนะครับ
ข้อที่1) ได้เงินเลย 1 ล้านบาทไม่ต้องเล่นเกมส์
ข้อที่ 2) ให้โยนลูกเต๋าที่มี 6 หน้า ถ้าออกหน้าที่มีเลข 6 ได้ไปเลย 6 ล้านบาท ออกหน้าอื่นไม่ได้สตางค์ครับ
.....สังเกตุว่า E(r) ของเกมส์นี้อยู่ที่ 1 ล้านบาทเท่ากันทั้ง 2 ข้อแต่ว่า คุณ Darkune เลือกข้อไหนครับ?

....เค้าว่ากันว่า ร้อยละ 75-77 จะเลือกข้อที่ 1 ครับ อันนี้น่าจะเป็นความหมายของ Risk aversion นะครับ

Diversifiable risk
    = unique risk = firm specific risk = unsystematic risk
    ตามทฤษฏีเค้าให้ความหมายว่าเป็นความเสี่ยงเฉพาะของสินทรัพย์นั้นๆครับ ซึ่งนักลงทุนสามารถ ลดทอน / ทำให้น้อยลงได้ ด้วยการลงทุนในสินทรัพย์หลายๆตัว
ถ้าอยากได้แบบลึกๆ แนะนำอันนี้ครับ "How many Stock make a diversified portfolio?" Meir statman journal of financial and Quantitative analysis 22,no 3
CAPM
    หาอ่านได้ทั่วไปครับ
ลงทุนได้ผล คนเป็นสุข
โพสต์โพสต์