รายได้โต กำไรโต ROE ต่ำ หมายความว่าอะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รายได้โต กำไรโต ROE ต่ำ หมายความว่าอะไรครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
คือ ตอนนี้ผมกำลังง อยู่ประเด็นหนึ่งว่า ถ้าบริษัทหนึ่ง รายได้โตทุกปี กำไรก็โตทุกปี  อัตรากำไรก็ดี 20% ขึ้นไป ปันผลทุกปี(แต่ไม่โต)  แต่ทำไม ROE ถึงต่ำ ประมาณ 3% เอง ผมอยากทราบว่า เราจะอธิบายสิ่งที่เกิดขึ้นว่าอย่างไรครับ รบกวนเพื่อนๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ปกติกำไรที่โตขึ้นทุกปี ก็จะไปเป็นส่วนนึงของกำไรสะสมในงบดุล และกำไรสะสมก็เป็นส่วนหนึ่งของใน equity

ถ้ากำไรโต Equity ก็ต้องโตอยู่แล้ว ยิ่งปันผลไม่โตด้วย ก็แสดงว่ากำไรสะสมก็ยังคงเหลืออยู่อีกมาก เพราะกิจการไม่ได้จ่ายปันผลเพิ่มตามผลกำไรที่เพิ่ม ทำให้ ROE คิดออกมาแล้วต่ำ เนื่องจากตัวหารมีขนาดใหญ่

ส่วนการต่อยอดของรายการตรงนี้ ถ้าเป็นเรา เราก็จะดูว่า ทำไมมันไม่จ่ายปันผลมากๆ เพราะปกติเค้าก็จะระบุกันว่า จ่ายปันผลเป็น xx% ของกำไรสุทธิ ที่จ่ายน้อยเกินจากอะไร กิจการที่ยังเติบโต อาจต้องเอาเงินไปลงทุนเพิ่ม และไม่อยากเพิ่มทุน เพราะผู้ถือหุ้นจะเสียประโยชน์ ถ้าเป็นกรณีนี้ก็ยกโทษให้เค้าเถอะนะค่ะ

แต่บางที พวกบริษัทที่บ.แม่อยู่ต่างประเทศ มันก็ไม่ค่อยจ่ายปันผลเยอะๆนะคะ เนื่องจากบ.แม่ ไม่รู้จะเอาเงินเล็กเงินน้อยตรงนี้ไปทำอะไร โอนเงินไปต่างประเทศ ไหนจะต้องขอ BOT ไหนจะโดนหัก ณ ที่จ่าย 15% ถ้าจะลงทุนในพวกนี้ ต้องทำใจไว้ก่อนด้วยค่ะ โดยส่วนตัว เราไม่ค่อยคิดมาก ถ้าปันผลยังอยูใน % ที่น่าพอใจ ไม่จ่ายเพิ่มก็ไม่เป็นไร ถ้าจ่ายลดก็ค่อยดูอีกที เพราะพวกที่บ.แม่อยู่ต่างประเทศ พวกนี้แม่เค้าจะดูแลกิจการได้ดี ลงบัญชีเรียบร้อย ผู้บริหารโตๆเป็นต่างชาติ การทำงานก็จะอิงกับนโยบายที่แม่ออกมาเป็นแนวทางเดียวกัน ผลประกอบการจะไม่ค่อยเหวี่ยง พื้นฐานเปลี่ยนยาก

ปล. นี่เอาจากที่เคยทำงานกับบริษัทข้ามชาติหลายที่นะคะ แต่ไม่ได้เป็น Listed ใครเห็นไม่ตรงแย้งได้ค่ะ เราจะได้รู้ด้วย
.....Give Everything but not Give Up.....
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยกับคุณ krisy คับผม :lol:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
niyom_value

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 5

ที่ ROE โตเพราะ d/e หรือเปล่าครับ..
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
RONNAPUM

โพสต์ที่ 6

[quote="RONNAPUM"]ที่ ROE โตเพราะ d/e หรือเปล่าครับ..[/quote
 ส่งผิดครับ  หน้าแตกเลย :lol:  :lol:  :lol:
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โพสต์โพสต์