ลงขัน กวาด brock

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
BigBoat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมคิดเล่นๆเอานะว่า ในเมื่อbrockมีassetที่มีมูลค่ามากรอการพัฒนา

เห็นว่าหากขายจะมีมูลค่า3-4พันล้าน

หากผมจะหาเพื่อนๆ ร่วมลงขัน แอบทยอยซื้อbrockในตลาด ให้ได้สัดส่วนเกินกึ่งหนึ่ง

แล้วเข้าไปประชุม  ทำเรื่องขายทรัพย์สินที่มีออกไป

ผมว่าเงินที่ได้มาน่าจะมากกว่าmkt capของตัวมันอีก

ผมคิดแบบนี้ สามารถทำได้จริงไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

คนที่ถือเยอะสุดถืออยู่เกือบ 65% เกินครึ่งแล้วครับ ถ้าเขาคนนั้นไม่ยอมด้วยก็ไม่มีทางทำได้ครับ
_________
BigBoat

โพสต์ที่ 3

มิน่า

เขาต้องพยายามรักษาสัดส่วนเอาไว้

อย่าเผลอเชียว

แมวจ้องเยอะ  ชิ้นปลามันเนี้ยะ
Hibernate

โพสต์ที่ 4

มีเหตุการณ์อะไรรึเปล่าครับ ทำไมราคาลงมาเยอะจัง :)
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

Re: ลงขัน กวาด brock

โพสต์ที่ 5

[quote="BigBoat"]ผมคิดเล่นๆเอานะว่า ในเมื่อbrockมีassetที่มีมูลค่ามากรอการพัฒนา

เห็นว่าหากขายจะมีมูลค่า3-4พันล้าน

หากผมจะหาเพื่อนๆ ร่วมลงขัน แอบทยอยซื้อbrockในตลาด ให้ได้สัดส่วนเกินกึ่งหนึ่ง

แล้วเข้าไปประชุม
beammy

โพสต์ที่ 6

Hidden Asset อยู่ที่ว่าจะ Unlock Asset เมื่อไหร่

ก้อเมื่อนั้น ครับ  8)  ...
KB

โพสต์ที่ 7

ผมว่าเรื่องในอนาคตมันเยอะมากครับ
BigBoat

โพสต์ที่ 8

งั้นราคาปัจจุบันมันก็สะท้อนถึงความเสี่ยงแล้วสิครับ

ผมก็ยังงงอยู่ว่า  ทำไมไม่รีบมีaction อะไรกับassetที่ตนเองมีอยู่สักที
trillionaire
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 9

...ยอมซื้อแพง ถ้าหุ้นไปจริง ดีกว่า นั่งดักรอหุ้นนิ่ง (แถม นิวโลว์อีก)...
...ขออภัยไม่ได้จะล่วงเกิน แต่เคยมีคนเตือนผมทำนองนี้ ...
...ตอนTRCถูกดองเค็ม...ไม่ไปไหนเล๊ยยย...
...ในขณะที่BANPU PTTขึ้นทุกวัน...น่าเหนื่อยใจ... :x
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 10

trillionaire เขียน:...ยอมซื้อแพง ถ้าหุ้นไปจริง ดีกว่า นั่งดักรอหุ้นนิ่ง (แถม นิวโลว์อีก)...
...ขออภัยไม่ได้จะล่วงเกิน แต่เคยมีคนเตือนผมทำนองนี้ ...
...ตอนTRCถูกดองเค็ม...ไม่ไปไหนเล๊ยยย...
...ในขณะที่BANPU PTTขึ้นทุกวัน...น่าเหนื่อยใจ... :x
เพื่อนผมคิดแบบนี้เหมือนกันเป๊ะเลยครับ ... มันบอกว่ารอวิ่งก่อนค่อยซื้อก็ได้
ตอน Brock นิ่งๆรอบก่อน 1.2 ไม่ซื้อครับ ... มันวิ่งไป 1.30 1.4 1.5 ... สุดท้ายเพื่อนผมซัดเข้าไปประมาณ 1.45-1.50 .... ตอนนี้ก็นั่งน้ำตาตกเหมือนกันครับ ....

ถ้าซื้อตอนไปจริงได้ก็คงดี ... แต่ตอนไหนเหรอที่ไปจริง ...มีใครรู้บอกผมทีนะ

ยก case BANPU ด้วยก็ได้ครับ ...
มันวิ่งไปฉิ่วรอบที่ทะลุ 400 บาทรอบก่อน ... สุดท้ายไปซื้อตอน 440 .... แล้วไม่นานมันก็ดิ่งลงมาเหลือ 350 ... ยังดีนะที่มันวิ่งกลับมา 430 กว่าในตอนนี้
ในขณะที่อีกคน ... ประเมินแล้วว่า BANPU ราคาไม่แพง ... ยิ่งลงก็ยิ่งซื้อ ยิ่งซื้อก็ยิ่งลง ... แรกๆก็เซ็งๆครับ.... ซื้อไปจนถึง 350 ... แล้ววันนี้ก็ยิ้มออก...

ไม่ได้จะบอกว่าคนไหนทำถูกหรือทำผิดนะครับ .. แค่จะบอกว่า ไอ้ขึ้นจริงลงจริงเนี่ย ... เกิดคาดเดาครับ ถ้าของเค้าดี . เดี๋ยวมันก็มาเอง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
maeteeb

โพสต์ที่ 11

เห็นด้วยครับกับคุณโยโย ผมว่าถ้ากระสุนเหลือแล้วอยากลงทุนระยะยาวก็น่าจะป็นจังหวะที่ดีนะครับ เสียดายที่ผมดันกระสุนหมด  :oops:
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
pa_chit

โพสต์ที่ 12

yoyo เขียน: เพื่อนผมคิดแบบนี้เหมือนกันเป๊ะเลยครับ ... มันบอกว่ารอวิ่งก่อนค่อยซื้อก็ได้
ตอน Brock นิ่งๆรอบก่อน 1.2 ไม่ซื้อครับ ... มันวิ่งไป 1.30 1.4 1.5 ... สุดท้ายเพื่อนผมซัดเข้าไปประมาณ 1.45-1.50 .... ตอนนี้ก็นั่งน้ำตาตกเหมือนกันครับ ....

ถ้าซื้อตอนไปจริงได้ก็คงดี ... แต่ตอนไหนเหรอที่ไปจริง ...มีใครรู้บอกผมทีนะ

ยก case BANPU ด้วยก็ได้ครับ ...
มันวิ่งไปฉิ่วรอบที่ทะลุ 400 บาทรอบก่อน ... สุดท้ายไปซื้อตอน 440 .... แล้วไม่นานมันก็ดิ่งลงมาเหลือ 350 ... ยังดีนะที่มันวิ่งกลับมา 430 กว่าในตอนนี้
ในขณะที่อีกคน ... ประเมินแล้วว่า BANPU ราคาไม่แพง ... ยิ่งลงก็ยิ่งซื้อ ยิ่งซื้อก็ยิ่งลง ... แรกๆก็เซ็งๆครับ.... ซื้อไปจนถึง 350 ... แล้ววันนี้ก็ยิ้มออก...

ไม่ได้จะบอกว่าคนไหนทำถูกหรือทำผิดนะครับ .. แค่จะบอกว่า ไอ้ขึ้นจริงลงจริงเนี่ย ... เกิดคาดเดาครับ ถ้าของเค้าดี . เดี๋ยวมันก็มาเอง
เห็นด้วยอย่างยิ่งมีแต่คนพูดอย่างนี้ รอวิ่งก่อนแล้วซื้อ
ผมไร้ความสามารถจริงๆ ดูไม่ออกอันไหนวิ่งจริง อันไหนวิ่งหลอก
บางทีเห็นมันวิ่ง แป๊บเดียวดันหักหัวลง
ตอนที่เราเห็นราคาที่มันผ่านไปแล้ว มันก็ดูง่ายเป็น pattern
แต่ตอนขึ้นหรือลงจริงๆ ผมดูไม่ออกเลย
trillionaire
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 13

...ปัญหาเรื่องที่จะดูว่า วิ่งจริง วิ่งปลอม ซื้อเมื่อไร...
...คงแล้วแต่เกณฑ์ของแต่ละคนครับ...
...คนที่เป็นนักเก็งกำไร เค้าไวกันอยู่แล้ว...
...แค่มีสัญญานซื้อ วอลุ่มเข้าเรื่อยๆ ก็เริ่มตุนของกันแล้ว...
...แต่อันนี้ไม่เป็นVIนะครับ เดี๋ยวจะบ่นว่า เอาเทคนิคมาใช้กับVIไม่ได้...

...ส่วนผมที่เจอประสบการณ์จากTRC บอกตรงๆว่า อึดอัดมาก...
...เพราะพอร์ทที่บ้าน พอร์ทแฟนซึ่งผมช่วยซื้อขายให้ด้วย...
...มีBANPU ทุนสองร้อยกว่า ,PTT ทุน300 แต่ตัวผมดันซื้อหุ้นที่ไม่วิ่ง...
...เค้าก็ถามว่า ซื้อให้คนอื่น ทีตัวเองไม่ยอมเล่น ไปเฝ้าหุ้นอะไรไม่รู้...
...พูดไม่ถูกเลย  :roll:  :idea:  :idea:  :idea:

...บางที หุ้นที่เรามองดี มันไม่วิ่งครับ มันไม่ยอมสะท้อนพื้นฐานที่แท้จริงซักที...
...เหมือนจีบผู้หญิง รู้นะว่า สำหรับเราคนนี้ดีที่สุด แต่เค้าไม่แสดงออกเลย...
...ว่า ชอบ ไม่ชอบ ปล่อยให้เรารอไปเป็นปีๆ...
...ถามกี่ที ก็เป็นเพื่อนกันไปก่อน จะกั๊กทำไมเนี่ย...อิอิ
...สุดท้าย พอเราทนไม่ไหว ยอมจากไป ก็จะมาบอกเราว่า...
...เนี่ย ไปไหนอ่ะ เกือบจะจีบติดอยู่แล้วเชียว ... :evil:  :evil: ...

...ส่วนตัวผมคิดว่า เราก็มีเวลาว่างๆช่วงหลังเลิกงาน ทุกคืน...
...มาตามดูความเคลื่อนไหวของหุ้นดี ในดวงใจอยู่แล้ว...
...ถ้ามันจะไปจริง แค่ข้ามคืน ไม่น่าจะพลาดเกิน10%...
...ยกเว้น ถ้ามันจะซิลลิ่ง ก็ปล่อยมันไปเถ๊อะ ได้แค่นั่งมองแล้วหอนบรู๋วววว ด้วยความเสียดาย... :lol:  :lol:

...ตอนนี้ ขอหาหุ้นนิวไฮ ที่มีวอลุ่มและข่าวดีconfirmเล่นไปก่อน ชัวร์กว่า...
...ไม่ชอบดักทางหุ้นครับ...
...อาจจะไม่ถูกใจVI ก็ผมมันเด็กหัดใหม่ อย่าถือสาเลยครับ...
...ยังเป็นPseudo VIอยู่...
pa_chit

โพสต์ที่ 14

[quote="trillionaire"]...ปัญหาเรื่องที่จะดูว่า วิ่งจริง วิ่งปลอม ซื้อเมื่อไร...
...คงแล้วแต่เกณฑ์ของแต่ละคนครับ...
...คนที่เป็นนักเก็งกำไร เค้าไวกันอยู่แล้ว...
...แค่มีสัญญานซื้อ วอลุ่มเข้าเรื่อยๆ ก็เริ่มตุนของกันแล้ว...
...แต่อันนี้ไม่เป็นVIนะครับ เดี๋ยวจะบ่นว่า เอาเทคนิคมาใช้กับVIไม่ได้...

...ส่วนผมที่เจอประสบการณ์จากTRC บอกตรงๆว่า อึดอัดมาก...
...เพราะพอร์ทที่บ้าน พอร์ทแฟนซึ่งผมช่วยซื้อขายให้ด้วย...
...มีBANPU ทุนสองร้อยกว่า ,PTT ทุน300 แต่ตัวผมดันซื้อหุ้นที่ไม่วิ่ง...
...เค้าก็ถามว่า ซื้อให้คนอื่น ทีตัวเองไม่ยอมเล่น ไปเฝ้าหุ้นอะไรไม่รู้...
...พูดไม่ถูกเลย
BigBoat

โพสต์ที่ 15

เช้านี้ใครจุดธูปเรียกเนี่ย

ลากขึ้นมาออกของชัดๆ

ซื้อไม่มีหมด
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 16

...อาจจะไม่ถูกใจVI ก็ผมมันเด็กหัดใหม่ อย่าถือสาเลยครับ...
...ยังเป็นPseudo VIอยู่...
ไม่ถือสาอยู่แล้วครับ .. คนกันเอง คุยกันด้วยเหตุผล.. ถนัดกันคนละแบบ จะเอามาวัดกันคงยาก... แต่ก็ยินดีกับ TRC ด้วยครับ ... ผมขายหมูไปเล้าเบ้อเริ่มเลย แถวๆ 3 บาท..... แต่ก็ไม่ต้องเสียใจแทนผมนะ... เพราะผมก็ได้มันมาเกือบเด้งเหมืนกัน  :lol:  (เลียนแบบ Buffett กับปิโตรไชน่า)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
nanchan

โพสต์ที่ 17

เล่นหุ้น Asset Play ระวังเงินบูดนะครับ  :wink:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
โพสต์โพสต์