พอร์ตผมยังเล็กมากครับ แต่ก็ยังกังวลเรื่อง ปตท.วันที่30พ.ย.50

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WorriedInvestor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พอร์ตผมยังเล็กมากครับ แต่ก็ยังกังวลเรื่อง ปตท.วันที่30พ.ย.50

โพสต์ที่ 1

จริงๆ พอร์ตผมตอนนี้ก็ยังเล็กๆ เพิ่งเจริญงอกงาม ตอนนี้ก็มีกำไรนิดหน่อย แต่ชักจะกังวลเรื่อง ปตท. ที่ศาลมีการนัดเกี่ยวกับคดี วันที่30พ.ย.50นี้ ไม่ทราบว่าแนวโน้มจะเป็นยังไงบ้าง แล้วสุดท้ายมันจะมีโอกาสออกจากตลาดหรือเปล่า คือถ้า มองในแง่ของบริษัทที่ผมลงทุนก็คงจะไม่เกี่ยวกับ ปตท. แต่ถ้า แนวโน้มปตท.ออกจากตลาดค่อนข้างจะเป็นจริง ผมคิดว่า ยังไงตลาดโดยภาพรวมก็คงจะโดนถล่มอย่างแน่นอน ไม่แพ้วันที่ประกาศการตั้งสำรอง30% แน่ ๆ  ก็เลยแอบคิดเล่นๆ ว่าจะล้างพอร์ตไปก่อนแล้วค่อยมารับหลังจากตลาดโดนถล่มจะดีหรือเปล่าหนอ ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ คิดยังไงเกี่ยวกับเรื่องนี้ อยากทราบความคิดเห็นน่ะครับ ตอนนี้มันกังวลจริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

8) เวลาตัดสินใจไม่ถูกเขาว่าให้เดินสายกลางครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 3

ถ้าไม่ได้ถือ ptt แล้วจะกลัวอะไรครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

yoyo เขียน:ถ้าไม่ได้ถือ ptt แล้วจะกลัวอะไรครับ
กลัว "หางเลข" มั้ง ผมคนไม่มีเงิน รอดูอย่างเดียว
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 5

... ช่วงนี้เป็นช่วงไม่แน่นอน...
... มีความเสี่ยง ...
... แต่ก็เป็นช่วงที่มีโอกาส ...
... ถ้า ptt ชนะ ล่ะ ...
... " ....รู้งี้............................" ...
... ถ้าเป็นผม จะตั้งงบ และ ปรับ port เพื่อซื้อวิชา และ ประสบการณ์ทางใจ ...
... โดยส่วนตัว ผมมีความเชื่อว่า ...
... อาชีพนักลงทุนเป็นอาชีพที่ต้องใช้พลังนามธรรมมาก ๆ ...
... พลังใจ , พลังความคิด , ความรู้ , ประสบการณ์ , ฯ ลฯ  มากกว่างานอื่น ๆ ...
... และต้องมีมากกว่าเงินทุนที่มีอยู่ ...
... ( หมายความว่าถ้าถูกกระบวนการ...เงินจะตามมาเอง ) ...
... ไม่ว่าผลจะออกมาอย่างไร  มันก็คงไม่ถึงกับเป็นวันสิ้นโลกหรอก น่ะ ...
... อย่างมากก็ท้อ แต่อย่าถอย ...
... ก็แค่อยากให้กำลังใจในหมู่เรา น่ะ ...
...  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
KB

โพสต์ที่ 6

ถ้าหุ้นลงไม่แพ้วันที่ประกาศการตั้งสำรอง30%  ก็เตรียมเงินมาซื้อเพิ่มได้เลย
gnomeller

โพสต์ที่ 7

ถ้าเป็นผมผมแนะนำให้ทิ้งตัวที่มีความเสี่ยงสูงออกไปบ้างครับ
สมมุติมีอยู่ 5 ตัวในพอร์ท เลือกสัก 2 ตัวที่ราคาไม่นิ่ง เราเองจะรู้ว่าตัวไหนมีความ sensitive กับตลาด
ก็ให้ขายทำกำไรไปซะตั้งแต่ตอนนี้ หรือไม่ถ้า ติดลบไปมากก็ cut ไปก่อน
แล้วถ้าถึงวันนั้นค่อยดูต่อว่าจะเอายังไง ว่าราคามันลงมากจนน่าซื้อเข้าพอร์ทใหม่อีกครั้งมั้ย หรือว่า โชคดีที่ขายไปซะก่อน

R&D ครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 8

por_jai เขียน:8) เวลาตัดสินใจไม่ถูกเขาว่าให้เดินสายกลางครับ
    ขายทิ้งเสียครึ่งหนึ่ง
    ขึ้นก็ยังเหลืออีกครึ่ง
    ลงก็ยังเหลืออีกครึ่ง

พี่ไม่ซื้อเพิ่ม  สักครึ่งหนึ่ง :roll:
teeraphon

ขอแสดงความเห็นหน่อยครับ

โพสต์ที่ 9

ผมว่าตอนออกมาตรการ30%ตลาดหลักทรัพย์ไม่รู้ว่านี่คือระเบิดนิวเคลียร์ แต่ตอนนี้ทุกคนรู้ว่า การเอาปตท.ออกจากตลาดคือระเบิดปรมาณูถล่มตลาดจะทำเหรอ
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ทำไมคิดว่า ถ้าถอนptt ออกจากตลาด

แล้ว ตลาดหุ้นจะลงมากละคับ
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากๆ เลยนะครับ สำหรับทุกๆ ความคิดเห็น มาคิดดูจริงๆ แล้วหุ้นที่เราถืออยู่ เวลาเจอวิกฤตการณ์ ก็ไม่ค่อยเคลื่อนไหวอะไรมากหรือมีบ้างก็ไม่มากเมื่อเปรียบเทียบกับตัวเด่นในตลาด ตอนนี้ก็คงรอดู ถ้ามันลงมาเยอะ จนถึงราคาเป้าหมาย คงต้องกู้เงิน Speedy Cash มาซื้อก่อนมั้งครับแล้วค่อยผ่อนใช้เค้าทีหลัง :oops:
sarayuth007

โพสต์ที่ 12

ปอดเล็กยังกลัวขนาดนี้แล้วถ้าคนปอดใหญ่ คงปอดแหกกันแล้วมั้งครับ  :vm:  ผมมองว่าตรงนี้เป็นโอกาสการลงทุนมากกว่าครับ เลยเตรียมตังค์ lot ใหม่อีกรอบเพื่อการลงทุนงานนี้โดยเฉพาะ
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
Oatarm

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณมากๆ เลยนะครับ สำหรับทุกๆ ความคิดเห็น มาคิดดูจริงๆ แล้วหุ้นที่เราถืออยู่ เวลาเจอวิกฤตการณ์ ก็ไม่ค่อยเคลื่อนไหวอะไรมากหรือมีบ้างก็ไม่มากเมื่อเปรียบเทียบกับตัวเด่นในตลาด ตอนนี้ก็คงรอดู ถ้ามันลงมาเยอะ จนถึงราคาเป้าหมาย คงต้องกู้เงิน Speedy Cash มาซื้อก่อนมั้งครับแล้วค่อยผ่อนใช้เค้าทีหลัง
อย่าทำทำเชียวนา  ดอกมันแพง  8)
นายสต็อก

โพสต์ที่ 14

ข่าววงในอาจคาดการณ์ว่า คงจะออกมาดีมากกว่า...
น่าเก็บสะสมเพิ่มกันต่อนะครับ 8)

#===========#===========#
:=)
#===========#===========#
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

ศาลฯ นัดฟังคำตัดสินคดีปตท. 14 ธ.ค. นี้ เวลา 10.00 น.  

นายประเสริฐ บุญสัมพันธ์ กรรมการผู้จัดการใหญ่ บมจ.ปตท.(PTT) เปิดเผยว่า ใน
วันนี้ศาลปกครองสูงสุดได้นัดพิจารณาคดีทางวาจาระหว่างมูลนิธิเพื่อผู้บริโภคซึ่งเป็นผู้ฟ้องคดีกับ
บมจ.ปตท.ซึ่งเป็นผู้ถูกฟ้อง โดยในวันนี้ทั้ง 2 ฝ่ายได้เข้าแถลงด้วยวาจาและเอกสารพร้อมทั้งเสนอ
ปิดคดีทั้ง 2 ฝ่าย ซึ่งศาลปกครองสูงสุดได้นัดฟังคำพิพากษาในวันที่ 14 ธ.ค.2550 ในเวลา
10.00 น.
ด้านแหล่งข่าวจากสหภาพแรงงานรัฐวิสาหกิจ บมจ.ปตท. กล่าวว่า ในวันนี้ทั้ง 2 ฝ่ายได้
เข้ามาชี้แจงข้อเท็จจริงเพิ่มเติม โดยในส่วนของปตท.ได้ชี้แจงการดำเนินธุรกิจตั้งแต่ต้นจนถึง
ปัจจุบัน รวมทั้งเพิ่มเติมประเด็นเกี่ยวกับ พ.ร.บ.กำกับธุรกิจพลังงานที่ผ่านร่าง สนช. โดยระบุว่า
หลังจาก พ.ร.บ.ดังกล่าวออกมาจะทำให้ทุกอย่างมีความชัดเจนขึ้น มีเรคกูเลเตอร์กำกับดูแลท่อ
ก๊าซ ไฟฟ้า และธุรกิจอื่นๆ ของปตท.
โพสต์โพสต์