งานฟรีแลนซ์ ที่ปรึกษาทางการเงิน

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
rotero
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

งานฟรีแลนซ์ ที่ปรึกษาทางการเงิน

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่างาน ฟรีแลนซ์ที่เกี่ยวกับที่ปรึกษาทางการเงินนี้
มีที่มาที่ไปอย่างไร ต้องจบการศึกษาด้านใดบ้าง ผมสนใจ
งานฟรีแลนซ์ตรงส่วนนี้ ครับ   รบกวนพี่ๆที่ทำงานด้านนี้
ช่วยแนะนำหน่อยครับ
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

นึกภาพงานที่ว่านี้ไม่ออกเลยครับ แต่ถ้าจะถามว่าควรจบอะไรถึงจะตรงก็น่าจะเป็น MBA สาขา Finance แต่ผมคิดว่าคนที่ได้ทำงานตรงกับที่เรียนมีไม่มากนักครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ลองถามพี่ davinci ที่ www.richdadthai.com ดูก็ได้ครับ

พี่เขาก็น่าจะทราบรายละเอียดพอสมควรครับผม :D

...ปล.ถ้าความคิดของผม ผมจะถามก่อนว่า

ที่ปรึกษาทางการเงินแบบ free lanc. สำหรับองค์กร

หรือ รับปรึกษาเป็นรายบุคคล(ผมทำอยู่นิดหน่อยเป็นอาชีพเสริมน่ะ :D )
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
rotero

...

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ  สำหรับคำแนะนำ
ztep

โพสต์ที่ 5

:D  อันนี้เท่าที่ผมทราบ  ถ้าต้องการเป็นอย่างเป็นทางการ  จะมีหลักสูตรในการอบรมและมีการสอบและให้ใบรับรองแบบเดียวกับ Single license ที่ผู้ที่ต้องการจะเป็น Marketing ต้องสอบเรียกว่า CFP ซึ่งตอนนี้เขากำลังดำเนินการอยู่ครับ  สำหรับในเมืองไทยซึ่งอีกไม่นานคาดว่าน่าจะสามารถเกิดขึ้น    ปัจจุบันมีแต่ CFA ครับ ที่เป็นการรับรองคล้ายๆกัน แต่ CFA เกี่ยวกับบริษัท ส่วน CFP นั้นเกี่ยวกับบุคคลธรรมดา  :D
rotero

...

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
Belffet

โพสต์ที่ 7

ztep ครับ โชคดีในการสอบนะ

ที่ปรึกษาการเงินส่วนบุคคลเหรอครับ

ลองถามบริษัทประกันชีวิตดูสิครับ ทำกันเพียบเลยนะ

แต่ส่วนใหญ่เป็นแบบปลอมๆนะครับ เพราะปรึกษาไปปรึกษามา ท้ายก็จ้องจะขายประกันอย่างเดียว กองทุน หุ้น อนุพันธุ์อะไรไม่สนครับ จะขายประกันชีวิตท่าเดียว เพราะค่าคอมเยอะกว่า

แบบนี้แย่ครับ อนาคตหากมีที่ปรึกษาการเงินอย่างเป็นทางการจริงๆ ก็ถูกบรรดาตัวแทนประกันทำเสียเรื่องหมดแล้วจริงๆครับ
โพสต์โพสต์