คุณอยากเป็นวอร์เร็น บัฟเฟตต์คนต่อไปใช่หรือเปล่า?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PP
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

คุณอยากเป็นวอร์เร็น บัฟเฟตต์คนต่อไปใช่หรือเปล่า?

โพสต์ที่ 1

มีบทบันทึกการบรรยายชิ้นหนึ่งที่ยอดเยี่ยมและน่าสนใจมากโดยคุณ Mark Sellers ซึ่งเป็นผู้จัดการกองทุนอะไรทำนองนี้แหละ   โดยเขารับเชิญไปบรรยายให้แก่นักศึกษา MBA ของมหาวิทยาลัยฮาเวิร์ด    ในหัวข้อที่ชื่อว่า:- So, you want to be the next Warren Buffett? How's Your Writing?   ลองกด link นี้เปิดอ่านดูนะครับถ้าใครสนใจ

แปลเป็นไทยก็คงประมาณ "คุณอยากเป็นวอร์เร็น บัฟเฟตต์คนต่อไปใช่หรือเปล่า? แล้วคุณเขียนสื่อสารกับคนอื่นดีแค่ไหนล่ะ?"

เขาตั้งข้อสังเกตว่า คนที่จะทำผลงานได้ดีติดต่อกันเป็นระยะเวลายาวนานหลายสิบปี ณ อัตราทบต้น 20% ต่อปี ซึ่งเป็นระดับเดียวกับท่านบัฟเฟตต์นั้น จำเป็นอย่างยิ่งที่สมองต้องถูกจัดแจงแต่งแต้ม (hard-wired)มาตั้งแต่อายุ 10 หรือ 11 หรือ 12 ปี   หากล่วงเลยช่วงอายุนี้ไปแล้วมหาวิทยาลัยฮาเวิร์ดหรือมหาวิทยาลัยชั้นนำหลายๆแห่งของอเมริกาก็ไม่สามารถปรับแต่งให้ใครก็ตามให้มีความสามารถดั่งท่านบัฟเฟตต์ได้     โดยเขาบรรยายเหตุผลอะไรต่อมิอะไรไว้หลายประการ   อีกทั้งยังพูดถึงเรื่องการใช้สมองเพื่อการลงทุนต้องใช้ทั้งซีกซ้าย และซีกขวาไปพร้อมๆกันจึงจะสมบูรณ์ ในอันที่จะทำให้เกิดผลงานอย่างที่กล่าวมาข้างต้น ฯลฯ

เขายังพูดถึงความสามารถในการเขียนสื่อสารที่ทำให้ผู้อ่านเข้าใจแจ่มแจ้งแดงแจ๋ก็เป็นอีกปัจจัยที่จะทำให้ผู้นั้นเป็นนักลงทุนที่มีความสามารถไว้ด้วย เขายกตัวอย่างของท่านบัฟเฟตต์ว่าเป็นสุดยอดนักเขียนสื่อสารที่หาตัวจับได้ยากมาก   ก็ท่านเล่นเขียนรายงานประจำปี จดหมายถึงผู้ถือหุ้นด้วยตนเองล้วนๆมาตั้งแต่ปี 1952 จวบจนปัจจุบัน   คุณ Mark ให้เหตุผลว่าผู้ที่เขียนสื่อสารทำให้ผู้อ่านเข้าใจอย่างชัดเจนแจ่มแจ้งได้ย่อมแสดงว่าผู้นั้นต้องเป็นผู้ที่มีความคิดที่แจ่มแจ้งทะลุปรุโปร่งด้วยเช่นกัน

คราวนี้เรามาลองสำรวจตัวเราเองดูว่ามีคุณสมบัติข้อหลังนี้หรือยัง  และถ้าให้ดีน่าจะลองโหวตดูว่ามีสมาชิก TVI ท่านใด มีความโดดเด่นทางด้านการเขียนสื่อสารเพื่อให้สมาชิกท่านอื่นอ่านเข้าใจแจ่มแจ้งในกระทู้ต่างๆ  แล้วลองให้ท่านที่ได้รับการโหวตมาแสดงตนว่าสามารถทำผลงานการลงทุนได้ดีแค่ไหน มีความสัมพันธ์กันระหว่างความสามารถดังกล่าวกับผลงานการลงทุนอย่างมีนัยสำคัญหรือไม่  แค่ไหนน่าจะดี เพื่อเป็นแนวทางให้สมาชิกฝึกฝนทักษะด้านนี้ เพื่อจะได้เป็นผู้มีความคิดวิเคราะห์บริษัทต่างๆ ได้ทะลุปรุโปร่งแจ่มแจ้งแดงแจ๋เหมือนคนที่เก่ง ๆ  

ผมว่าใน TVI มีสมาชิกหลายท่านมีคุณสมบัตินี้อยู่ แต่สำหรับผมจนปัญญาที่จะไปหยั่งรู้ผลงานการลงทุนของท่านเหล่านี้ว่าเป็นอย่างไรแค่ไหน   :D   ลองๆหยั่งเสียงให้มีการทำประชามติข้อนี้ดูน่าจะดีนะครับ

ส่วนการแปลบทบรรยายนี้ (จำนวน6หน้า)  หากท่านใดสนใจ ให้ยกมือส่งเสียงสนับสนุนก็แล้วกัน

.........ถ้ามีจำนวนผู้สนใจจำนวนมากมายหลายท่าน    ....ผมจะพยายามหาเวลาแปลแล้วเอาไปแป็ะไว้ที่ blog ของผมก็แล้วกัน
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

มายกมือสนับสนุน 1 เสียงครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
...
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

รูปภาพ

ชูสองมือเลยครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 253

โพสต์ที่ 4

ถึง HARVARD จะฝึกได้แต่ คนเราทุกคนย่อมมีความกลัวนะครับ
ซึ่ง Buffetเป็นคนที่กล้าตัดสินใจ ครับ เวลาเกิดCrisis
เป็นความสามารถด้าน AQ and EQที่สูงมากๆ
booklover

โพสต์ที่ 5

ยกมือครับ จะได้ safe เก็บไว้อ่านด้วย :D
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ผมค่อนข้างเห็นด้วยนะครับว่า
คนที่ลงทุนประสบความสำเร็จมักจะเขียนสื่อสารกับคนอื่นได้ดี

ไม่เชื่อลองดูตัวอย่างในเวปเราก็ได้ครับ
ลองสังเกตกันดู เกือบทุกท่านที่ลงทุนประสบความสำเร็จ
จะมีกระบวนการคิดและเขียนอธิบายให้คนอื่นเข้าใจได้ดีมากทีเดียว
cryptonian_man

โพสต์ที่ 7

... เขียน:รูปภาพ

ชูสองมือเลยครับ

ยกสองมือด้วยครับ

แต่ถ้ารวมในเด็กในรูปพี่สามจุดด้วยแล้ว น่าจะเกิน 10 เสียงแล้วครับ  :lol:  :lol:
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
sci

โพสต์ที่ 8

อีก 1 เสียงครับ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 9

คนที่เขียนอะไรให้ผู้อ่านเข้าใจง่ายและมีความสามารถในการลงทุนขั้นสุดยอดที่เป็นที่รู้จักในเว็ปบอร์ดที่สุดคงต้องยกให้คุณ Invisible Hand แน่นอนครับ ... แต่ผลการลงทุนผมก็ไม่รุ้เหมือนกันแต่คิดว่าคงไม่ธรรมดาแน่ๆ :)
It's earnings that count
KB

โพสต์ที่ 10

แปลเถอะ สนับสนุน
เสรี โอ

โพสต์ที่ 11

ผมแฟนประจำคุณ PP มานานแล้ว  ช่วยแปลให้ด้วยครับ
artvr4

โพสต์ที่ 12

1 vote ครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
Alastor

โพสต์ที่ 13

ผมว่าคุณ miracle ก็ลงทุนได้ดีนะ แต่ผมอ่านที่ post นานๆจะรู้เรื่องซะที  :P
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
SEHJU

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 14

หนึ่งเสียงครับ อยากอ่านครับ
ส่วนผมชอบการบรรยายการวิเคราะห์ ของ พี่ ลูกอิสาน ครับ
Dech
ผู้ติดตาม: 155

โพสต์ที่ 15

I want to be the first CopyWriter  :lol:  :lol:  :lol:
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
phobenius

โพสต์ที่ 16

ช่วงนี้แกขาย derivativeเยอะ
pavilion

โพสต์ที่ 17

อยากอ่านครับ  :)
Oyyoyo

โพสต์ที่ 18

โหวตให้อีก 1 เสียงครับ!

อ่านแล้วคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับนักลงทุนทุกท่านไม่ว่าจะเก่าหรือใหม่ครับ  :P

7 ข้อที่ท่าน Mark บอกนั้น อ่านแล้วเข้าใจง่าย แต่ทำยาก (มากๆๆๆๆ) ครับ ...แต่จะพยายามให้ถึงที่สุดล่ะกันนะ

ไม่ขอเป็น next Warren แต่เป็นได้ครึ่งหนึ่งของ Warren ก็ยังดี อิอิ  :lol:
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนอาจขาดทุนทันทีหลังลงทุน
PP

โพสต์ที่ 19

เอาล่ะผมแปลเสร็จแล้ว  ท่านใดสนใจก็เชิญเข้าอ่านได้เลยครับที่ blog :
คุณอยากเป็นวอเร็น บัฟเฟตต์คนต่อไปใช่หรือเปล่า?(ฉบับถอดความ)
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
booklover

โพสต์ที่ 20

[quote="PP"]เอาล่ะผมแปลเสร็จแล้ว
August

โพสต์ที่ 21

สนับสนุนครับ :)
cryptonian_man

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณมั่กๆ ครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
wirayuth

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณอย่างสุดซึ้งครับ  :P
...

โพสต์ที่ 24

PP เขียน:เอาล่ะผมแปลเสร็จแล้ว  ท่านใดสนใจก็เชิญเข้าอ่านได้เลยครับที่ blog :
คุณอยากเป็นวอเร็น บัฟเฟตต์คนต่อไปใช่หรือเปล่า?(ฉบับถอดความ)
รูปภาพ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
sunnyvi

มาขออ่านด้วยคน

โพสต์ที่ 25

ด้วยความขอบคุณครับ
เดินให้ถึงจุดหมาย
อย่างมีความสุข
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณพี่ PP ที่แปลให้อ่านครับ

ผมขออณุญาตวิจารณ์เนื้อหาของมาร์ค เซลเลอร์ส สักนิด
เพื่อแลกเปลี่ยนไอเดียกันนะครับ

เขาบอกว่า สิ่งสำคัญ 7 ประการที่จะทำให้เก่งๆนั้น  
ผมเห็นด้วยว่าเป็นเรื่องจำเป็นจริงๆ

แต่ผมไม่เห็นด้วยที่เขาบอกว่า
สิ่งเหล่านี้ไม่สามารถเรียนรู้ได้เมื่อโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว  
จะต้องมีมาตั้งแต่เด็ก  
และบางคนก็มีติดตัวมา
บางคนก็ไม่มี
ทั้งนี้เพราะลักษณะนิสัยเหล่านี้ไม่สามารถเรียนรู้เพื่อเอามาเป็นของตัวเองได้เมื่อผู้นั้นเติบโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว โดยความเป็นจริงแล้วลักษณะนิสัยบางอย่างเป็นสิ่งที่ไม่สามารถเรียนรู้เพื่อให้มันติดอยู่กับตัวได้เลยแม้แต่น้อย นั่นแสดงว่า คุณต้องเกิดมาพร้อมกับลักษณะนิสัยเหล่านั้น หรือมิเช่นนั้นก็แสดงว่าคุณไม่มีลักษณะนิสัยเหล่านี้ติดตัวมาเลยแม้แต่น้อย
ที่ไม่เห็นด้วยเพราะ ไม่มีทฤษฏีจิตวิทยาเล่มไหนเขียนไว้อย่างนี้เลย
เขาเขียนขึ้นเองดุ่ยๆ
เขียนจากประสบการณ์ส่วนตัวของเขาเอง
ซึ่งแน่นอนว่าย่อมมีข้อจำกัดมากมาย
ไม่มีหลักฐานอ้างอิงทางวิชาการ
กลุ่มตัวอย่างไม่มากพอที่จะสรุปเป็นทฤษฏี

ฯลฯ

จริงๆแล้วนิสัยหรือพฤติกรรมต่างๆ
เปลี่ยนแปลงได้
ซึ่งก็มีหลายระดับความยากง่าย
ตั้งแต่ง่ายๆ เปลี่ยนในชั่วพริบตาเดียว
จนถึงยากๆ ที่เรียกว่า สันดอน เปลี่ยนยากๆจนเกือบไม่ได้เลย

แต่ 7 ข้อที่เขากล่าว ก็ไม่ได้มีความยากอะไรนักถ้า คนๆนั้น
"มีความตั้งใจมากพอ"
"มีสติเพียงพอ"
หรือมี "กระบวนการที่ถูกต้องตามหลักวิชาการ"

ผมให้ความสำคัญกับ "พรแสวง"
มากกว่า "พรสวรรค์"

เพราะเป็นสิ่งที่แตะต้องได้
แก้ไขได้
พัฒนาได้  มากกว่า พรสวรรค์ที่เลื่อนลอย
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 27

แต่ผมเห็นด้วยนะครับกับเรื่องการเป็นนักเขียนที่ดี

เพราะการสื่อสารให้ผู้อื่นเข้าใจได้อย่างดีแจ่มแจ้ง
ย่อมเกิดจากการที่ตนเองก็ต้องเข้าใจในเรื่องนั้นอย่างดีเช่นกัน

แต่ผมก็คิดว่าเรื่องแบบนี้เป็นเรื่องที่ฝึกได้อีกนั่นแหละ
PP

โพสต์ที่ 28

แผ่วเบา เขียน: .....................................................................
.......................................
ผมขออณุญาตวิจารณ์เนื้อหาของมาร์ค เซลเลอร์ส สักนิด
เพื่อแลกเปลี่ยนไอเดียกันนะครับ

...............................................................
................................................

แต่ผมไม่เห็นด้วยที่เขาบอกว่า
สิ่งเหล่านี้ไม่สามารถเรียนรู้ได้เมื่อโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว  
จะต้องมีมาตั้งแต่เด็ก  
และบางคนก็มีติดตัวมา
บางคนก็ไม่มี

..................................................................................
..................................................

ที่ไม่เห็นด้วยเพราะ ไม่มีทฤษฏีจิตวิทยาเล่มไหนเขียนไว้อย่างนี้เลย
เขาเขียนขึ้นเองดุ่ยๆ
เขียนจากประสบการณ์ส่วนตัวของเขาเอง
ซึ่งแน่นอนว่าย่อมมีข้อจำกัดมากมาย
ไม่มีหลักฐานอ้างอิงทางวิชาการ
กลุ่มตัวอย่างไม่มากพอที่จะสรุปเป็นทฤษฏี

ฯลฯ

จริงๆแล้วนิสัยหรือพฤติกรรมต่างๆ
เปลี่ยนแปลงได้
ซึ่งก็มีหลายระดับความยากง่าย
ตั้งแต่ง่ายๆ เปลี่ยนในชั่วพริบตาเดียว
จนถึงยากๆ ที่เรียกว่า สันดอน เปลี่ยนยากๆจนเกือบไม่ได้เลย

แต่ 7 ข้อที่เขากล่าว ก็ไม่ได้มีความยากอะไรนักถ้า คนๆนั้น
"มีความตั้งใจมากพอ"
"มีสติเพียงพอ"
หรือมี "กระบวนการที่ถูกต้องตามหลักวิชาการ"

ผมให้ความสำคัญกับ "พรแสวง"
มากกว่า "พรสวรรค์"

เพราะเป็นสิ่งที่แตะต้องได้
แก้ไขได้
พัฒนาได้  มากกว่า พรสวรรค์ที่เลื่อนลอย
ดีๆครับ คุณแผ่วเบา  :D   ถ้าไม่มีการวิจารณ์ถกเถียงกันก็ไม่เกิดปัญญาหยั่งรู้  (หมายเหตุ:  คุณ Markได้ขอออกตัวไว้ตอนต้นๆของการบรรยายแล้วว่า ต้องมีคนถกเถียงสิ่งที่เขาพูดไม่จบสิ้นแน่ๆ แต่เขาไม่ขอต่อล้อต่อเถียงด้วย - เสียดายที่ไม่มีบันทึกช่วงถาม-ตอบไว้ด้วย  เลยทำให้เราไม่ได้ฟังความเห็น และจากการถามตอบในที่ประชุม)    ผมก็จะลองพูดตามความเห็นของผมดู แต่อาจไม่เหมือนอย่างที่คุณ Mark เขาจะตอบก็ได้

ผมจำคำพูดของ Warren Buffett ที่พูดถึงประโยคนี้เสมอๆเวลาบรรยายเรื่องที่เข้าแก๊บกับจุดนี้:  " The chain of habit is too light to be felt but too heavy to be broken !"   ซึ่งถ้าถอดเป็นไทยก็คงราวๆว่า "นิสัยต่างๆนาๆที่ติดอยู่ในตัวของแต่ละบุคคลนั้นน่ะเจ้าตัวไม่ค่อยรู้ตัวเองหรอกว่าเป็นอย่างไรและก็เป็นเรื่องยากที่จะสลัดทิ้งนิสัยใดนิสัยหนึ่งออกจากกลุ่มนิสัยต่างๆที่ผูกร้อยโยงกันไว้ติดมากับตัวเองจะตั้งแต่กำเนิดหรือถูกบ่มเพาะไว้กับตนตั้งแต่ช่วงก่อนอายุโตเต็มวัยอย่างที่คุณ Mark พูดมา"  ซึ่งมันเป็นเรื่องของจิตวิทยาและอารมณ์ล้วนๆ    เรื่องนี้ Charlie Munger ก็สนใจศึกษามากเลยครับถึงกับให้ทุนวิจัยเกี่ยวเรื่องจิตวิทยาเกี่ยวมวลชน ชื่อ Robert B Ciadini อยู่เสมอๆ  ถ้าคุณแผ่วเบาสนใจก็ลองไปหาอ่านหนังสือที่แต่งโดยอาจารย์คนนี้ชื่อThe Pschology INFLUENCE of Persuasion ดูนะครับ ผมว่าน่าจะทำให้ได้ไอเดียเกี่ยวกับเรื่องนี้ไม่มากก็น้อยครับ :)

ใช่ครับ  :lol:  ผมเชื่อว่าเรื่องสติเป็นเรื่องสำคัญมาก เพราะจะเป็นตัวช่วยแยกแยะอารมณ์ออกมาจากความเป็นจริงที่มีเหตุมีผล แต่เราต้องเข้าใจเรื่องความเป็นจริงอย่างถูกต้องและแจ่มแจ้งเท่านั้นจึงจะได้รับประโยชน์จากสติโดยไม่ตกเป็นทาสของอารมณ์ตัวเอง

ใครลองไปชักชวนแนะนำให้คนที่เขาถนัดเล่นหุ้นแบบเทคนิค ซื้อขายแบบวันต่อวันให้มาเข้าใจลงทุนแบบ Value ได้ ผมว่าต้องเก่งมากๆ   เพราะท่านที่ยึดแนวดังกล่าวมันติดอยู่จนเป็นนิสัยไปเสียแล้ว  เว้นแต่เขาผู้นั้นจะมีสติพิจารณาศึกษาเปิดใจกว้างต่อวิธีลงทุนแบบ VI เท่านั้นแหละครับ  :)
โพสต์โพสต์