Gsteel vs tsth

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 1

ต่างกับ tsth อย่างไร

gsteel กำไร ครึ่งปี 675 ล้าน ทั้งบริษัทราคา 8880 ล้าน ส่วนผู้ถือหุ้น 26977 ล้าน

ส่วน tsth กำไรครึ่งปี 593 ล้าน ทั้งบริษัทราคา 13543 ส่วนผู้ถือหุ้น 14592

อืม แปลกๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

แปลกในแง่ไหนค่ะ (อยากรู้จริงๆ)
.....Give Everything but not Give Up.....
Jeng

โพสต์ที่ 3

gsteel ราคาถูกอย่างประหลาด ก็เลยดูว่าแปลกดี
plamuek76
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

พี่เจ๋งจะบอกว่าแปลกที่
gsteelกำไรมากกว่า
ส่วนของผู้ถือหุ้นมากกว่า
แต่ราคาน้อยกว่ามากรึเปล่าครับ?
Jeng

โพสต์ที่ 5

โค้ด: เลือกทั้งหมด

พี่เจ๋งจะบอกว่าแปลกที่ 
gsteelกำไรมากกว่า 
ส่วนของผู้ถือหุ้นมากกว่า 
แต่ราคาน้อยกว่ามากรึเปล่าครับ?
ประมาณนั้นครับ
krisy

โพสต์ที่ 6

เราว่า TSTH มันมีข่าวตลอดมากกว่ามั้งค่ะ ราคาเลยดีเอาดีเอา

การที่จะมีโรงถลุงเหล็ก ดูเป็น growth ที่ทุกคนสนใจ ว่าจะกลายเป็นเหล็กต้นน้ำ ทั้งที่ความจริงโรงถลุงแค่ 500,000 ตันเท่านั้น

เราคิดว่า SSI ที่จะโรงถลุงแร่เหมือนกัน รู้สึกจะมี capacity มากกว่านี้นะคะ (แต่ยอมรับว่าไม่ได้ตามเลยไม่รู้ว่าเท่าไหร่)

ตอนแรกชอบน้องทาทาคะ เพราะ net profit margin ดีกว่าชาวบ้าน แต่พอ Q3 ออก เลยต้อรอดูไปก่อนเพราะทำท่าจะผลักภาระให้ผู้บริโภคได้ลดลง
.....Give Everything but not Give Up.....
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 7

krisy เขียน:เราว่า TSTH มันมีข่าวตลอดมากกว่ามั้งค่ะ ราคาเลยดีเอาดีเอา

การที่จะมีโรงถลุงเหล็ก ดูเป็น growth ที่ทุกคนสนใจ ว่าจะกลายเป็นเหล็กต้นน้ำ ทั้งที่ความจริงโรงถลุงแค่ 500,000 ตันเท่านั้น

เราคิดว่า SSI ที่จะโรงถลุงแร่เหมือนกัน รู้สึกจะมี capacity มากกว่านี้นะคะ (แต่ยอมรับว่าไม่ได้ตามเลยไม่รู้ว่าเท่าไหร่)

ตอนแรกชอบน้องทาทาคะ เพราะ net profit margin ดีกว่าชาวบ้าน แต่พอ Q3 ออก เลยต้อรอดูไปก่อนเพราะทำท่าจะผลักภาระให้ผู้บริโภคได้ลดลง
ราคาขายเหล็กTSTHเพิ่งปรับปลายกันยาไม่ใช่เหรอ
คงส่งผล Q 4ครับ  :D
MO101

โพสต์ที่ 8

Gsteel มี NSM พ่วงด้วยอะครับ
เหมือน อมสเปโต ไว้จะมีผลให้แต้มบนมือติดลบ
หรือจะเพิ่มแต้มในมือมิอาจคาดเดาได้

ขอผู้รู้ทางวงการเหล็กช่วยชี้แนะ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 9

MO101 เขียน:Gsteel มี NSM พ่วงด้วยอะครับ
เหมือน อมสเปโต ไว้จะมีผลให้แต้มบนมือติดลบ
หรือจะเพิ่มแต้มในมือมิอาจคาดเดาได้

ขอผู้รู้ทางวงการเหล็กช่วยชี้แนะ
ก่อนจะอธิบายในวงการเหล็ก

ขอผู้รู้ในวงการไพ่  มาอธิบายในการเล่นดัมมี่หน่อยคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
โมโมทาโร่

โพสต์ที่ 10

เกาะติดสถานะการด้วย....ฮึๆ :D
"Go for a business that any idiot can run - because sooner or later, any idiot probably is going to run it."
"เลือกธุรกิจที่แม้แต่คนโง่ยังสามารถดำเนินงานได้ เพราะไม่ช้าก็เร็ว ไม่แน่ว่าจะมีไอ้โง่ที่ไหนมาดำเนินธุรกิจให้กับบริษัทนั้น"
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

crazyrisk เขียน:
ก่อนจะอธิบายในวงการเหล็ก

ขอผู้รู้ในวงการไพ่
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 12

อยากลงทุนใน GSTEEL ลองอ่าน comment ของผู้ตรวจงบจาก E&Y ก่อนนะครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
krisy

โพสต์ที่ 13

Alastor เขียน:อยากลงทุนใน GSTEEL ลองอ่าน comment ของผู้ตรวจงบจาก E&Y ก่อนนะครับ
ของงวดไหนค่ะ เพราะ Q2 ปี 2550 หน้ารายงานไม่มี วรรคเน้น ทุกอย่างปกตินี่ค่ะ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

krisy เขียน: ของงวดไหนค่ะ เพราะ Q2 ปี 2550 หน้ารายงานไม่มี วรรคเน้น ทุกอย่างปกตินี่ค่ะ
ผมก็ไม่ได้อ่านเองนะครับ คงต้องลงดูย้อนหลังกันนะครับ แต่ผมขอ "อยู่ห่างๆ" ดีก่า  อยากรู้มากกว่านี้ PM มาละกันครับ :lol:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
krittapon_r

โพสต์ที่ 15

เรื่องหุ้นผมไม่มีคอมเมนต์ครับ แต่

เห็นผ่านตาว่า วันที่ 12 พฤศจิกายนนี้ คณะเศรษฐศาสตร์ ธรรมศาสตร์จะมีงานสัมนาเรื่องภาพรวมอุตสาหกรรมเหล็ก ไม่แน่ใจว่าจะเปิดให้บุคคลทั่วไปเข้าฟังหรือเปล่า
ถ้าสนใจก็ลองติดต่อไปที่คณะเค้าเองนะครับ

ปล. แอบโฆษณานิดหน่อย  :mrgreen:
โพสต์โพสต์