คำถาม...การประเมินผล port ลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
KENKOTOR
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คำถาม...การประเมินผล port ลงทุน

โพสต์ที่ 1

ผมเห็นกองทุนรวมเขามีรายงานประจำเดือน/งวด เลยอยากประเมินตัวเองบ้าง ลองทำดูก็งง ๆ เลยมาขอคำแนะนำหน่อย

- ถ้าใน 1 ปีเรามีการซื้อขายหุ้นหลายครั้งและหลายตัว เราจะประเมินพอร์ตยังไง เอากำไร/ขาดทุน/ปันผลในงวดนั้นมามาคิดด้วยไหม หรือดูเฉพาะความต่างของต้นงวดกับปลายงวด

- พอขึ้นงวดใหม่ต้องยกยอดมามั้ย ถ้ายกมา จะเอามาหักลบกับการซื้อขายในงวดนั้นหรือเปล่าครับ คือสงสัยว่าพวกกองทุนเขาบอกว่างวดนี้เขาเพิ่ม/ลด 3% เขาคำนวณยังไงกัน

ตั้งใจจะถาม แต่ถามไปก็ชักงง ๆ ว่าจะถามไงดี :? ใครมีไฟล์ตัวอย่างคำนวณพอร์ตให้ดูไหมครับ ไม่ต้องเป็นข้อมูลจริงก็ได้ แต่ต้องการสูตรที่กรอกไว้น่ะครับ :D

ช่วยหน่อยน๊า
KENKOTOR

โพสต์ที่ 2

โหย

ไม่มีใครตอบเลย ผมถามยากไปเหรอครับ อยากรู้จริง ๆ นะ
ช่วยหน่อยเหอะ
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
PongKrub

โพสต์ที่ 4

ใช้ function ใน Excel ที่ชื่อ XIRR เพื่อหา Annualize return ของ เงินที่ซื้อและขายหุ้น แต่อย่าลืมเอามูลค่าปัจจุบันมาใส่ไว้ด้วยนะครับ
PongKrub

โพสต์ที่ 5

ใช้ function ใน Excel ที่ชื่อ XIRR เพื่อหา Annualize return ของ เงินที่ซื้อและขายหุ้น แต่อย่าลืมเอามูลค่าปัจจุบันมาใส่ไว้ด้วยนะครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 6

ฟังก์ชั่น XIRR ไม่มีครับ มีแต่ IRR

ถ้าจะทำแบบง่ายสุด (แต่แสดงผลแบบคร่าวๆ) ก็ใช้ IRR ได้ครับ
แต่วิธีการใช้จะยากมาก เพราะต้อง annualized ด้วย เช่น ถ้าคุณ
ใช้ IRR ระหว่างเงินลงทุนกับผลตอบแทนใน 28 วัน ต้องเอา
365/28 ไปคูณกับ IRR ก่อนจึงจะได้ annual rate of return ที่
ถูกต้อง

ถ้าจะคำนวณเพื่อประเมินผลอย่างเดียว ให้ใช้ NAV ของณ.วันที่
ต้องการวัด หารด้วย Adjusted NAV ของวันตั้งต้น ที่ว่า Adjusted
ก็คือการปรับ NAV ของวันตั้งต้นด้วยเงินที่ใส่เพิ่ม/ถอนออก

ส่วน NAV คำนวณจาก realized gain บวก unrealized gain บวก
ปันผล บวกปันผลหุ้น บวกมูลค่าตามราคาตลาดของปันผลที่ได้
เป็นวอร์แร้นท์

พูดแล้วอาจจะงงครับ วิธีที่ดีที่สุดคือใช้ Quicken หรือ MS Money

หรือไม่ก็ใช้ Excel ครับ ซึ่งผมใช้อยู่ แต่อธิบายวิธีใช้ยาก เลยไม่ค่อย
อยากจะแจก เพราะต้องป้อนจำนวนเงินที่ซื้อ/ขายหุ้นในแต่ละวัน
มูลค่าในพอร์ต เงินปันผลที่ได้รับ พวกวอร์แร้นท์ที่ได้รับ รวมถึงเงิน
ที่ "ฝาก" เพิ่มหรือ "ถอน" ออกเข้ามาเพื่อเล่นหุ้นในแต่ละเดือน

และป้อน SET Index ในแต่ละช่วงเพื่อคำนวณอัตราผลตอบแทนเทียบ
กับ SET

แต่ถ้าทำ จะได้วัดผลตอบแทนได้แบบละเอียดที่สุดครับ เพราะเป็นการ
วัดจาก Time Value of Money เมื่อมีการเพิ่ม/ลดการลงทุน

สรุปคือ ถ้าคุณเข้าใจวิธีการวัดผล ทำ Excel sheet เองไม่ยากเลย แต่ถ้า
ไม่เข้าใจ มี Excel sheet template ไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ
genie

โพสต์ที่ 7

ผมเองจะลงexcelโดยจะเก็บข้อมูลทุกๆสิ้นเดือน โดยเทียบ เม็ดเงินลงทุน กับ มูลค่าport กับ มูลค่าพอร์ต/มูลค่าเงินลงทุนล่าสุด ประมาณนี้ ผมเองเคยส่งตัวอย่างวิธีคำนวณของผมไปให้พี่ๆและเพื่อนๆบางคน ถ้าสนใจเดี๋ยวผมส่งไปให้
KENKOTOR

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณทุกท่านครับ

ยังอ่านไม่ค่อยเข้าใจนัก เพราะไม่เคยเรียนวิชาพวกนี้เลย จะค่อย ๆ ทำความเข้าใจครับ

ผมได้อ่านสิ่งที่พวกคุณ post แบ่งปันประสบการณ์ ดีใจที่สละเวลาให้ผม

คุณ CK ครับ
ผมยังไม่เข้าใจวิธีวัดผลจริง ๆ แหละ ถ้ารู้ผมก็จะทำ Excel หรือเขียนโปรแกรมเองไหวครับ ผมเป็นอดีตโปรแกรมเมอร์หลายภาษา การได้ template มาไล่แกะสูตรหรือแกะ code จะเป็นวิธีนึงที่โปรแกรมเมอร์ใช้ศึกษา logic ธุรกิจ (เมื่อจำเป็น) ครับ ถ้า code ไม่มี bug วิธีนี้จะ precise แม้จะไม่เข้าใจเหตุผลในบางครั้ง :roll:

ตุณ Genie ครับ ผมสนใจมาก ๆ กรุณาส่งให้ผมศึกษาซักหน่อยเถอะครับ

[email protected]
genie

โพสต์ที่ 9

ส่งให้แล้วครับ รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

ผมขอด้วยครับพี่genie คิดไม่เป็นครับ
จะได้เก็บใส่หมองครับ
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
genie

โพสต์ที่ 11

เอาไปเลย
KENKOTOR

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ คุณ Genie

ให้รูปมาด้วยเป่าเนี่ย ท่าทางจะแยะ :lol:
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 13

ผมใช้โปรแกรม Quicken อยู่
ไม่ทราบในห้องมีใครใช้บ้างครับ
PongKrub

โพสต์ที่ 14

จะใช้ Function XIRR ก็ต้องไปที่ เมนู Tools และคลิกที่ Add-Ins จะำมี box ของ Add-Ins ขึ้นมา ให้เลือก checkbox ที่ชื่อ Analysis ToolPak แล้วคลิก OK

วิธีใช้ก็ให้ Search หา function XIRR ใน Help ได้นะครับ

function นี้จะคืนค่าอัตราผลตอบแทนภายในสำหรับรายละเอียดของกระแสเงินสดที่ไม่จำเป็นต้องเป็นช่วงๆ ใช้ IRR ฟังก์ชันในการคำนวณอัตราผลตอบแทนสำหรับลำดับของกระแสเงินสดทั้งหมด
yiang

โพสต์ที่ 15

khun Genie
ขอ Excel sheet ด้วยคนครับ
PongKrub

โพสต์ที่ 16

ข้อดีของการใช้ XIRR ก็คือสามารภใช้ได้กับ un-uniform cashflow ระบุวันที่ซื้อ หรือ ขายได้เลย ผลของมันก็คือเอามาดู Aunnualize retuen ของ port ของคุณได้ เอามาประกอบกับ ROI เพราะการซื้อขายหุ้นจะไม่ค่อยเป็น uniform cashflow เท่าไร

ฺฺผมไม่ได้ใช้กับหุ้นอย่างเดียว แต่ใช้เพื่อดูผลของการลงทุนอื่นๆ เช่น Condo ให้เช่า หรือบ้านเช่า ว่าที่ผ่านมามี annualize return เท่าไร

ุถ้ากู้เงินซื้อบ้านหรือ Condo เพื่อปล่อยเช่าก็ใช้ได้เลย เพราะมีทั้งจ่ายธนาคารรายเดือน และรับค่าเช่าเข้ามา สามารถประเมินผลโดยใช้ข้อมูลของเงินที่จ่ายไปจริงทั้งหมด(เงินมัดจำ, เงินจ่ายธนาคารรายเดือน, ค่าไฟ, ค่าส่วนกลาง และอื่นๆ) และที่รับมาจริง (เงินค่าเช่า) เพื่อหา Aunnualize return

ตัวอย่างของการใช้ XIRR (cash out เป็นลบ cash in เป็นบวก)

Buy/Sell Date Type Investment
12-Jan-02 Buy 2,500,000.00
10-Jan-03 Buy 1,000,000.00
1-Mar-03 Buy 200,000.00
25-Feb-03 Sell -1,500,000.00
10-Oct-03 Sell -500,000.00
2-Feb-04 Sell -3,000,000.00

ROI: 35.14%
Annualized Return: 23.63%
variable

ขอด้วยครับ คุณ Genie

โพสต์ที่ 17

ขอด้วยครับ คุณ Genie
variable
นับถือในความเห็นของทุกท่าน
หรรษา

โพสต์ที่ 18

คุณgenie ผมขอ Excel sheet ด้วยคนครับ

้hunsamail03yahoo.com
ด้วยความนับถือ
Chrolophyll

โพสต์ที่ 19

ขอด้วยนะครับ คุณ Genie
ของคุณล่วงหน้าครับ
Phaisarn

โพสต์ที่ 20

คุณ genie ขอด้วยครับ [email protected] ขอบคุณล่วงหน้าคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 21

อยากได้ file excel ด้วยเช่นกันครับ
ขอบคุณครับ
ล็อคหัวข้อ