สัมมนา แนวคิดจากหนังสือ The World is Flat

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
EAKEPON
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 24

สัมมนา แนวคิดจากหนังสือ The World is Flat

โพสต์ที่ 1

ตลาดหลักทรัพย์ mai กำหนดจัดงานเสวนา เกาะเกมโลกาภิวัตน์ กิจกรรมหนึ่งในโครงการ mai CEO Book Corner จุด
ประกายการเรียนรู้สู่การเป็น CEO ร่วมเปิดแนวคิดจากหนังสือ The World is Flat โดย Thomas L. Friedman ซึ่งว่าด้วย
ความเปลี่ยนแปลงทางวิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี การสื่อสารและอินเตอร์เน็ต ซึ่งส่งผลกระทบกับโครงสร้างทางเศรษฐกิจ
สังคม รวมทั้งขนบธรรมเนียมประเพณี และทำให้เกิดความเสมอภาคในการดำเนินธุรกิจและการแข่งขัน พร้อมรับฟังแนวคิด
การบริหารธุรกิจในยุคโลกาภิวัตน์จาก 3 ผู้บริหาร

คุณมินทร์ อิงค์ธเนศ ประธานคณะผู้บริหาร บมจ. บิซิเนส ออนไลน์
คุณจำรัส  สว่างสมุทร ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บมจ. อินเตอร์เนชั่นแนล รีเสริช คอร์ปอเรชั่น
คุณปริญญ์  จิราธิวัฒน์  กรรมการบริหาร การเงิน กลุ่มเซ็นทรัล

การสัมมนาจัดขึ้นในวันพุธที่ 10 ตุลาคม 2550
วันที่ / เวลา :  10/10/2550 13:00 - 10/10/2550 17:00  
สถานที่ :  ณ หอประชุมศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย ชั้น 3 อาคารตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย  
ค่าลงทะเบียน :  ฟรี  
จำนวนที่นั่ง :  300  
สำรองที่นั่ง :  S-E-T Call Center 0-229-2222 (เปิดลงทะเบียนตั้งแต่วันที่ 10 ก.ย.- 5 ต.ค. 2550)  

http://www.mai.or.th/mai/eventCalendar. ... 30000.0000

:D
"มันเป็นเช่นนั้นเอง"
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

8) ตอนแรกได้อ่านตามที่วู๊ดดี้แนะนำ
    ตอนนี้มีคนมาวิเคราะห์ให้ฟัง ไม่ไปได้ไงครับ
    ขอบคุณเอกพลมาก ไม่มีคุณซักคน ผมตกข่าวแน่
    ว่าแต่ว่า คนแนะนำน่ะ มีเวลาไปหรือเปล่า
    แบดก็ไม่ได้มาเล่น นานแล้วน่ะ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
EAKEPON

โพสต์ที่ 3

ว่าแต่ว่า คนแนะนำน่ะ มีเวลาไปหรือเปล่า
อยากไปคับพี่... ถ้าลางานได้จะไปฟังคับ
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 4

[quote="EAKEPON"][quote]
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
EAKEPON

โพสต์ที่ 5

ถ้าผมไปได้ จะ upload file เสียงให้ทุกคนฟังแล้วกัน
ให้สัญญาเลย
ขอบคุณคับ  :D
suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

คงไปไม่ได้ ติดประชุมผู้ถือหุ้น PHA :roll:

ขอบคุณมากครับทั้งคุณ EAKEPON กับน้อง hongvalue ครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณนะครับ

ติดเวร อดไปเลยอ่ะ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ปุย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

น่าสนใจ แต่ก็ไม่ได้ไปอยู่ดี

ผมเพิ่งเริ่มอ่าน เล่มแรก บทแรก
ทึ่งมากๆ  :shock: ไม่นึกเลยว่า call centre จะอยู่กันข้ามโลกได้

เมื่อกี้ ลองโทรไป HSBC credit card เบอร์ toll free 800
ผมคิดว่า เค้าน่าจะอยู่ที่อินเดียแน่ๆ ไม่กล้าถามตรงๆ
tatandchin
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณ คุณ EAKEPON มากครับที่แจ้ง

โทรไปสำรองที่นั่งแล้ว ยังว่างครับ

หวังว่าจะได้เจอพี่พอใจ และพี่ EAKEPON ตัวเป็นๆ ครับ  :lol:
fountain

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 11

เอกพลคับ ไม่ได้คุยกันนานมากนะคับ

ไซนัสเป็นไงบ้างแล้วคับ

เรื่อง the world is flat ผมรบกวนถามหน่อยว่า

เป็นภาคเล่มแรก หรือเล่ม สอง

เพราะเนื้อหาเล่มสอง ยังไม่ได้อ่านเลยคับ

เล่มแรก อ่านแบบ ตะบี้ตะบันอ่าน พอได้ไอเดียคร่าวๆ

แต่ยังนำมาใช้ไม่ค่อยเป็นคับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
EAKEPON

โพสต์ที่ 12

ไซนัสเป็นไงบ้างแล้วคับ
ยังมีอาการอยู่เลยคับ
จมูกจะตันข้างนึงวันละ12 ชม.และโล่ง12ชม.คับ
และเวลาเจออากาศเย็นจะตัวร้อนคับ
ไม่รู้จะทำยังไงดีคับ  
มีอะไรพอจะ แนะนำผมเพื่มเติม ไหมคับ
ขอบคุณคับ :bow:
เรื่อง the world is flat ผมรบกวนถามหน่อยว่า
เป็นภาคเล่มแรก หรือเล่ม สอง
ผมเดาว่า เนื้อหาจะเป็น  เล่มแรก +เล่มสอง คับ
แต่ที่ ผมสนใจ คือ มุมมอง ของ 3 ผู้บริหาร ว่าเค้ามองยังไงคับ
tatandchin

โพสต์ที่ 13

EAKEPON เขียน:
ยังมีอาการอยู่เลยคับ
จมูกจะตันข้างนึงวันละ12 ชม.และโล่ง12ชม.คับ
และเวลาเจออากาศเย็นจะตัวร้อนคับ
ไม่รู้จะทำยังไงดีคับ
EAKEPON

โพสต์ที่ 14

ผมเคยได้ยิน พี่ที่ทำงาน ที่เป็นไซนัสเหมือนกัน เค้าบอกว่าเค้าต้องออกกำลังกายสมำเสมอครับ ไซนัสถึงไม่กำเริบ แต่ถ้าหยุดออกสักพัก มันก็จะมีอาการอีกอ่ะครับ
ขอบคุณคับ :D

ตอนนี้ผมก็ วิ่งวันละ 1 ชม. คับ แต่ยังมีอาการอยู่เลยคับ   :'O
niyom_value

โพสต์ที่ 15

ครับ ขอบคูรสำหรับสัมมนาดี ที่มีมาฝากเป็นประจำครับ
ส่วนในเรื่องไซนัสผมยังไม่เป็นถึงขั้นนั้น ครับ ผมเป็นภูมิแพ้ครับ ที่มักมีอาการจมูกตันไปข้างหนึงสลับไปมาประจำ นอกจากออกกำลังกายแล้ว อาหารการกินก็มีส่วนเหมือนกัน เนื่องจากผมได้ไปอ่านตำราจีน ที่อธิบายเกี่ยวปราณในร่างกายของผู้ที่เป็นโรคภูมิแพ้อะครับ เท่าที่จำได้เขาบอกว่าอย่าพยามยามกินอาหารธาตุเย็นครับ แต่จะมีอะไรเป็นอะไรบ้าง ผมจำไม่ได้ครับ (แฮะๆๆ ต้องขอโทษทีครับ) แต่ผมแค่อยากบอกไว้ เพื่อว่าจะมีประโยชน์กับคุณเอกพลบ้างนะครับ
EAKEPON

โพสต์ที่ 16

ส่วนในเรื่องไซนัสผมยังไม่เป็นถึงขั้นนั้น ครับ ผมเป็นภูมิแพ้ครับ ที่มักมีอาการจมูกตันไปข้างหนึงสลับไปมาประจำ นอกจากออกกำลังกายแล้ว อาหารการกินก็มีส่วนเหมือนกัน เนื่องจากผมได้ไปอ่านตำราจีน ที่อธิบายเกี่ยวปราณในร่างกายของผู้ที่เป็นโรคภูมิแพ้อะครับ เท่าที่จำได้เขาบอกว่าอย่าพยามยามกินอาหารธาตุเย็นครับ แต่จะมีอะไรเป็นอะไรบ้าง ผมจำไม่ได้ครับ (แฮะๆๆ ต้องขอโทษทีครับ) แต่ผมแค่อยากบอกไว้ เพื่อว่าจะมีประโยชน์กับคุณเอกพลบ้างนะครับ
wow

โพสต์ที่ 17

อยากไปด้วยจังเลย
เสียดายที่ไม่ว่าง
รบกวนผู้ที่ไปอัดเสียงมาให้ฟังกันด้วยนะคะ
ชอบแนวคิดของหนังสือเล่มนี้มาก
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ :bow:
J o r n

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณข้อมูลสัมมนานะครับ

ส่วนเรื่อง ภูมิแพ้
พยายามเลี่ยงการทาน ถั่วลิสง ครับ
ผมสังเกตว่า ทานแล้วมักคันจมูก ยุบยิบ

มาฟังข่าวอีกทีเดือนที่แล้ว เขาบอกว่า
ในอเมริกา กำลังคิดค้นถั่วลิสง
ที่ไม่มีสารก่อภูมิแพ้อยู่นะครับ คาดว่ายังไม่เสร็จ

เรื่องภูมิแพ้นี่ เป็นโรครักษาไม่หายจริงๆ ครับ
ต้องอยู่ในสิ่งแวดล้อมสะอาดๆ ปราศจาคสารก่อ
EAKEPON

โพสต์ที่ 19

ส่วนเรื่อง ภูมิแพ้
พยายามเลี่ยงการทาน ถั่วลิสง ครับ
ผมสังเกตว่า ทานแล้วมักคันจมูก ยุบยิบ

มาฟังข่าวอีกทีเดือนที่แล้ว เขาบอกว่า
ในอเมริกา กำลังคิดค้นถั่วลิสง
ที่ไม่มีสารก่อภูมิแพ้อยู่นะครับ คาดว่ายังไม่เสร็จ

เรื่องภูมิแพ้นี่ เป็นโรครักษาไม่หายจริงๆ ครับ
ต้องอยู่ในสิ่งแวดล้อมสะอาดๆ ปราศจาคสารก่อ
barcode

โพสต์ที่ 20

อาหารธาตุเย็น ตัวอย่างเช่น
ชาเขียว ชาดำ ชาแบบฝรั่ง กาแฟ ไม่ว่าร้อนหรือเย็น
แตงโม สับปะรด แตงไทย แคนตาลูป แตงกวา
น้ำมะพร้าว น้ำจับเลี้ยง น้ำแข็ง

ยาฝรั่ง แก้อักเสบทุกชนิด
ยาไทย ฟ้าทะลายโจร หญ้าปักกิ่ง

รวบรวมจากประสบการณ์ ถามๆหมอจีน ประมาณนี้ค่ะ
babee

โพสต์ที่ 21

ลองฝึกโยคะอาสนะดูมั๊ยคะ มีหลายๆ อาสนะที่ช่วยเรื่องระบบทางเดินหายใจนะคะ แนะนำหนังสือโยคะในชีวิตประจำวัน ของสำนักพิมพ์หมอชาวบ้านค่ะ

เรื่องออกกำลังกาย ถ้าทำน้อยๆ อย่างสม่ำเสมอแล้วจะให้ผลดีค่ะ อดทนฝึกไปนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ
preecha_w

โพสต์ที่ 22

แนะนำแมคโครไบโอติกส์ หรือชีวจิตครับ
อาหารที่ดีไม่จำเป็นต้องมีเนื้อสัตว์ใหญ่
งดหมู เนื้อวัว น้ำตาล กินข้าวซ้อมมือ
น้ำเต้าหู้แบบจืด งาดำ ถั่วต่างๆ
ลองซักเดือนไม่ดีขึ้นให้เหยียบเลยครับ
ศึกษาก่อนได้ครับ ผมปฏิบัติมาสิบกว่าปีแล้ว
ไม่ค่อยป่วยดีครับ  :D
โพสต์โพสต์