คุณมีวิธีในการคัดเลือกกิจการที่จะเข้าลงทุนยังไงครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
gnomeller
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณมีวิธีในการคัดเลือกกิจการที่จะเข้าลงทุนยังไงครับ ?

โพสต์ที่ 1

ที่ผ่านมาผมซื้อหุ้นโดยการมองอนาคตมาตลอด หลักในการตัดสินใจของผมคือ

1.มองอนาคต ว่ากิจการจะรุ่งเรื่องในอนาคตหรือไม่ โดยการหาข้อมูลหลายๆทาง และอ่าน 56-1 และวิเคราห์เอา ผมจะให้ความสำคัญกับขันตอนนี้มาก คือผมจะพยายามวิเคราห์แนวโน้มในอนาคตมากๆ พยายามหาข่าวแล้วเขียนตารางความเกียวโยงของ วิธีที่จะนำมาซึ่งรายได้

2.ดูผลประกอบการย้อนหลัง แต่ผมดูแค่กำไรขาดทุน กับสินทรัพย์ทั้งหมด แล้วคาดเอาคร่าวๆเป็น % ในหัวสมอง ว่าเทียบกับ สินทรัพย์แล้วกับกำไรที่ได้มา เป็นยังไง scale ใหญ่เล๊กเหมาะสมขนาดไหน

3.ประมวลผลในสมอง ว่าราคาหุ้นเท่านี้ กำไรต่อหุ้นเท่านี้ สินทรัพยเท่านี้ แนวโน้มในการประกอบกิจการเป็นยังไง แล้วทีนี้ก็มาดู เงินปันผลที่จะได้ตอบแทน

4.ช่วงเวลาเข้าซืื้อ ผมก็จะดูกราฟราคาหุ้นย้อนหลังยาวๆ แล้วดูข่าวปัจจุบันประกอบ แล้วคิดราคาที่เหมาะสมในใจเอาไว้ ถ้าราคาสูงไปก็รอหน่อย ถ้าคิดว่ามันได้ก็เข้าเลย ราคาที่ผมคิดไว้ในใจว่าเป้นราคาที่เหมาะสมนี้ผมจะให้ความสำคัญเป็นอันดับสอง รองจากการมองอนาคต

การเลือกหุ้นของผมมีแค่นี้จริงๆครับ ไม่ได้ดูเลขบัญชีเลย
ก็ไมไ่ด้มีกำไรหนักหนานะครับ แต่ก็ทำให้ผมพอใจได้มากกว่าการฝากในธนาคาร เพราะตอนนี้ 6 เดือนผมได้ปันผลมากกว่าฝากธนาคาร 2 ปีแล้ว ตรงจุดนี้ผมก็พอใจนะ
ราคาหุ้นในพอร์ทผมก็ อยู่ในแนวไม่ค่อยคงทีเท่าไหร่ 8%-25% แต่ก็ไม่ได้สนใจ เพราะว่าอย่างน้อยๆ ตัวเงินปันผลที่ได้มาที่ผมตั้งเพดานไว้ว่าต้องดีกว่าฝากประจำ ซึ่งผมก็ทำได้ ตรงจุดนี้ผมพอใจในระดับหนึงทีเดียว

แต่ผมไม่มีการวัดเป้นตัวเลขอย่างละเอียดละออมาก่อน ตอนนี้กำลังสนใจเรื่องการวัดมูลค่าอย่างจริงจังแล้วครับ ก่อนนี้ผมไม่เคยเขียนหรือคิดคำนวญอะไรเกียวกับ ตัวเลขลงในกระดาษเลย สิ่งที่ผมเขียนคือ วิธีทำการตลาด และแนวโน้มของการเปลี่ยนแปลงของสังคม คือเหมือนพยายามคิดและเข้าใจการตลาด และการขาย รวมถึงความตอ้งการผู้บริโภคมากกว่าที่จะดูตรงการบริหารเงิน

แต่!!!
ปัญหาของผมคือ ผมตกเลขสมัยเรียน และผมไม่เข้าใจหลักการ รวมถึงปวดหัวกับสูตรการคิดคำนวญมากๆ ง่ายๆคือผมเกลียดตัวเลข แต่ผมชอบกลยุทธสร้างสรรค์การขาย
นิสัยแบบนี้ผมว่า เป็นผลร้ายต่อการลงทุนในหุ้นเหมือนกัน ทำยังไงผมถึงจะวัดมูลค่าหุ้นได้แบบง่ายๆบ้างครับ
ผมไปซื้อหนังสือวัดมูลค่าหุ้นของคุณสุมาอี้มาอ่านผมยังไม่เข้าใจเลย ซึ่งผมเข้าใจว่าหนังสือเล่มนี้น่าจะเป็นเล่มที่ Basic มากๆแล้ว

กลุ้มใจ  :x

------------------------------------------------------------------

ทวนหัวข้อกระทู้นะครับ

คุณๆมีวิธีการคัดเลือกกิจการที่จะเข้าลงทุนยังไงบ้างครับ ?
ผมอยากทราบ เผื่อว่าใครจะมีวิธีคิดแปลกๆ นอกเหนือจากการ คิดมูลค่าหุ้นจากเงินสด
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

วิธีของพี่สุมาอี้ มัน medium-advance นะครับ ไม่รู้เรื่องก็คงไม่น่าแปลกเท่าไหร่

ถ้ามองแนวโน้มกำไรออก การประเมินด้วย P/E estimate อาจจะเหมาะกันคุณมากกว่านา่
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
007-s

โพสต์ที่ 3

เอาอันนี้มาฝากค่ะ พี่โหน่งเขารวมเล่มไว้ให้ สวยงาม เน้นๆ เป็นประโยชน์

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=22481

ค่อยๆอ่านไปได้ค่ะ

:D  :D  :D
gnomeller

โพสต์ที่ 4

โอ้โห. . . .. . . . .
อ่านจบนี่ตาเกือบบอดนะเนี่ยผมว่า  :D
gnomeller

โพสต์ที่ 5

ไม่ทราบว่ามีหนังสือเกียวกับการ วิเคราห์ด้วย  P/E estimate ขายบ้างใหมครับ ?
MindTrick

โพสต์ที่ 6

มันไม่ยากขนาดนั้นมั้งครับ
สูตรที่ใช้ๆ คำนวณกัน ไม่มีอะไรยากเลยนี่ครับ บวก ลบ คูณ หาร ธรรมดาๆ แม่ค้าก็คิดเป็น แล้วพอได้เลขมา ก็เข้าทางคุณแล้ว เช่น รู้ว่า ถ้าได้PE ไม่เกิน 10บ. จะใช้กลยุทไหน ถ้าเกิน 20 จะคิดยังไง

มันไม่มี อินทิเกรต เสควรูท อะไรเลยครับ ทำใจดีๆไว้ :roll:
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
gnomeller

โพสต์ที่ 7

คิดค่า P/E ยังไงหรือครับคุณ MindTrick
ผมยังคิดไม่เป็นเลย  :oops:
โพสต์โพสต์