สัมมนา : วิเคราะห์งบการเงิน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jinny Wan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

สำหรับรอบสองอาจจะต้องรอก่อนฟังข่าวอีกสักพักค่ะ ยังไม่สามารถแจ้งให้ทราบได้ว่าจะมีหรือไม่ในตอนนี้ค่ะ  :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Qคุง

โพสต์ที่ 62

[quote="sombat222"]สมัครด้วยครับ
Jinny Wan

Re: เมล์ไปจองสัมนาทีเมล์นี้แล้วครับ แต่ไม่มีการตอบกลับใดๆ เล

โพสต์ที่ 63

mylon เขียน:
คุณMylonมีรายชื่ออยู่ใน waiting List อันดับต้นๆนะคะ ต้องขออภัยที่ไม่ได้แจ้งกลับอย่างเป็นทางการค่ะ แต่ว่าคุณMylon เตรียมเคลียร์คิวในวันที่ 15 ก.ย.ได้เลยค่ะ มีโอกาสค่อนข้างสูงนะค่ะ
akeosk121

โพสต์ที่ 64

ชื่อผมต้องรอให้ขึ้นตัวแดงแล้วค่อยโอนเงินใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่จะรออออ...ต่อไปครับ :)
Jinny Wan

โพสต์ที่ 65

akeosk121 เขียน:ชื่อผมต้องรอให้ขึ้นตัวแดงแล้วค่อยโอนเงินใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่จะรออออ...ต่อไปครับ :)
รออีกนิดนะคะ ถ้าโอนได้เมื่อไหร่ พรรณจะส่งรายละเอียดกลับไปให้ทราบีกครั้งค่ะ
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 66

Jinny Wan เขียน:เรื่องประกาศ รายชื่อWaiting List

5. Accididental Hero
# 5 Accidental Hero ขอสละสิทธิ์จาก Waiting List ครับ
หยุดงานไว้แล้ว เลยถือโอกาสพาแม่ไปไหว้พระและไปเที่ยว :D
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
sombat222

โพสต์ที่ 67

Qคุง
    แหมคุณหมอมาทุกงานไม่เคยพลาดเลยนะ
    แต่เอ๊ะท่านรอง ผ.อ. ขออนุญาติ ท่าน ผ.อ. ที่บ้านหรือยังครับ   เดี๋ยวโดนเคืองนะ  
พอดีผมไม่ว่างหากมีโอกาสงวดหน้าได้เฮกัน

ความรู้ยังน้อยครับ  ต้องหาความรู้มากหน่อย
  บอกว่ามา  งาน อ. มน    ผอ  อนุมัติทันทีครับ
  [/b][/u]
tanapol
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 68

ไม่ทราบว่า waiting list จะ update เมื่อไรหรอครับ

รบกวนด้วยนะครับ

พอดีจะจัดตาราง การทำงานในเดือนนี้ครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 69

ดีใจจัง มาถึงคิวผมด้วย

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปโอนเงินให้นะครับคุณพรรณ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Jinny Wan

โพสต์ที่ 70

:!: Update สำหรับ Waiting List นะคะ ในรอบวันเสาร์นี้เต็มแล้วจริงๆค่ะ ต้องขออภัย Waiting List ทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ค่ะที่ให้รอผลนานหน่อย :bow:

แต่แอบกระซิบข่าวดี แต่ยังไม่ฟันธง!!!! คือ อาจจะมีการจัดรอบล้างตาขึ้น  ถ้ายังมีผู้สนใจเข้าอบรมเพิ่มอีก :wink:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 71

[quote="Jinny Wan"]:!: Update สำหรับ Waiting List นะคะ ในรอบวันเสาร์นี้เต็มแล้วจริงๆค่ะ ต้องขออภัย Waiting List ทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ค่ะที่ให้รอผลนานหน่อย :bow:

แต่แอบกระซิบข่าวดี แต่ยังไม่ฟันธง!!!! คือ อาจจะมีการจัดรอบล้างตาขึ้น
:)
Jinny Wan

โพสต์ที่ 72

สำหรับท่านที่Confirmมีชื่อแล้วก็เตรียมตัวนะคะ วันเสาร์นี้แล้วนะ

วันเสาร์ที่ 15 กันยายน 2550
สถานที่ โรงแรม SC Park Hotel ห้อง รัชดาบอลรูม ชั้น 6 (เลียบทางด่วนรามอินทรา-ลาดพร้าว) แผนที่เข้าไปดูได้ที่ http://www.scparkhotel.com/map.html
เวลาอบรม 08.30 - 17.30 น.

การเดินทาง
:arrow: รถส่วนตัว : จอดรถฟรีตลอดวัน
:arrow: รถไฟฟ้าใต้ดิน สถานีที่ไกล้ที่สุด คือ ศูนย์วัฒนธรรม ใช้ทางลงฝั่งที่เป็นศูนย์วัฒนธรรม แล้วคงต้องต่อรถเข้ามาค่ะ ข้อมูลที่หามาได้คือ ถ้านั่งแท็กซี่ก็ประมาณ 50 บาท ถ้าพี่วินมอเตอร์ไซด์ ก็อาจจะ 30-40 บาท (แล้วแต่ความเขี้ยวค่ะ :twisted: )

กำหนดการในการจัดอบรม

07.30 08.30 น. เริ่มลงทะเบียน
08.30 10.15 น. เริ่มการอบรมภาคเช้า
10.15 10.30 น. Morning Coffee Break
10.30 12.00 น. เริ่มอบรมภาคเช้า (ต่อ)
12.00 13.00 น. พักรับประทานอาหารกลางวัน
13.00 15.45 น. อบรมภาคบ่าย
15.45 16.00 น. Afternoon Coffee Break
MindTrick

โพสต์ที่ 73

รายชื่อ จองรอบล้างตาครับ :D
1.MindTrick
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 74

MindTrick เขียน:รายชื่อ จองรอบล้างตาครับ :D
1.MindTrick
แบบนี้มีเดี๋ยวมวยหรอก
ล้างตาแบบนี้
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 75

พรุ่งนี้รับสมัครคนสอนวิธีการใช้ เครื่อง

Texus instrument คับ

ให้ค่าแรงเป็น ... อะไรดีหว่าาา
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
sunrise

โพสต์ที่ 76

crazyrisk เขียน:พรุ่งนี้รับสมัครคนสอนวิธีการใช้ เครื่อง

Texus instrument คับ

ให้ค่าแรงเป็น ... อะไรดีหว่าาา
เบอร์ สาวๆๆ :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
misterjai

โพสต์ที่ 77

sunrise เขียน: เบอร์ สาวๆๆ :lol:
จิงดิครับพี่.... ง้านเดี๋ยวพรุ่งนี้ผมอาสาเลยครับ เดี่ยวจะหยิบคู่มือไปด้วย ประมาณว่าถ้าถามแล้วตอบไม่ได้ขอตัวไป(เปิดอ่านใน)ห้องน้ำก่อน

8)
ขออภัยมือใหม่พึ่งหัดลงทุนงับ ^_______^
crazyrisk

โพสต์ที่ 78

เดี๋ยว หาเบอร์ ป้าๆ พยาบาลที่ยังโสดๆให้นะคับ

เขาก้อยังเรียกว่า นางสาว  กันอยู่เลยนิคับ

:twisted:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
kotnet

โพสต์ที่ 79

ขอถามเรื่อง tpac นิดนึงซิครับพี่ๆ ที่ไปสัมนา มา ตรง wacc 8.06% กับ 7.53% ใช้สูตรอะไรคำนวณ อ่ะครับ  :oops:  :oops:
Blue planet

โพสต์ที่ 80

ขอบคุณพี่มนและผู้ช่วยทุกคนมากครับสำหรับการอบรมวันนี้
ได้ความรู้และแนวคิดมากมายเลยครับ
salty

โพสต์ที่ 81

ขอบคุณพี่มน ครับ

WACC = cost of dept + cost of equity

Cost of dept = weight of dept (19.81) * ดอกเบี้ย (5.55) = 1.10 (หนังสือเขียนว่า 1.98 ผมว่าพิมพ์ผิดครับ)

Cost of equity = weight of equity (56) * ความคาดหมายผลตอบแทนของผู้ถือหุ้น (12.5) = 6.98

WACC = 1.10+6.98 = 8.06 ครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 82

มาขอบคุณพี่มน และมาหวัดดีพี่ salty นะครับ

นานๆพี่จะ post ทีนะเนี่ย  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
August

โพสต์ที่ 83

กลับมาจากอบรม  มาขอบคุณ อ.มน  และทีมงานครับ
ขอบคุณครับ
crazyrisk

โพสต์ที่ 84

ขอบคุณพี่มน ที่ช่วยให้เข้าใจเพิ่มขึ้นอีกเยอะคับ

มารอคอย ไฟล์ อย่างใจจดใจจ่อคับ
oatty

โพสต์ที่ 85

ว่าแต่หมอเค นั่งตรงไหนอ่ะครับ ผมจะขอยลโฉมเครื่องคิดเลขซะหน่อย ไม่รู้เลยว่านั่งตรงไหน..

ไฟล์การคำนวณของอาจารย์ใหญ่
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
crazyrisk

โพสต์ที่ 86

อธิบายไงดีอ่าคับ

ผมนั่งอยู่แถวขวามือสุดคับ

นั่งติดกับ พี่ numyak กับ ว่าที่เจ้าของ SF คับ อิอิ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 87

ขอบคุณอาจารย์มนมากครับ

ขอบคุณคุณพรรณที่จัดครับ

วันนี้ได้เจอพี่ๆ เพื่อนๆ หลายคนครับ
มีทั้งพี่ VI_Junior และพี่สาว
พี่ naris
พี่ Kao
พี่ tanapol (ถ้าจำผิดก็ขออภัยด้วย)
พี่ Misterjai (ถามชื่อพี่ 2 ครั้ง เบลอจริงๆ เลยครับ สงสัยเป็นผมมากกว่า ที่อดหลับอดนอน)
พี่ House นี่แม่นบัญชีจริงๆ ครับ ขอบอก อาจารย์ถามอะไร ตอบได้หมด
พี่ กระทิงแดง และ พี่หมอ crazyrisk สุดหล่อทั้งคู่

..... ต้องออกไปธุระพอดีครับ เดี๋ยวมาต่อ.......
รักในหลวงครับ
poppo

โพสต์ที่ 88

พี่ Raphin ลืมผมไปได้ไงครับ ผมคนที่นั่งหน้าง่วงๆอยู่โต๊ะเดียวกับพี่ naris และพี่ขาวครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ :P
จงทนอด และอดทน
surat2536

โพสต์ที่ 89

เข้ามาขอบคุณ คุณมนตรี ที่ให้ความรู้ และทีมงานทุกท่านที่อำนวยความสะดวก  แท๊กซี่พาหลงทาง ไปหลายตลบ
tatandchin

โพสต์ที่ 90

ขอบคุณพี่ มน มากครับได้ความรู้เลยครับ
รบกวนถามพี่ในเพิ่มครับ
1. ที่ว่าถ้า บ. ทำ securitisation ทรัพย์สินที่เอาไปทำ sec สมมุติว่าเคยสำรองเอาไว้ เมื่อทำ sec ต้องreverse สำรองก้อนนั้นกลับมาเป็นรายได้ไหมครับ

2. กรณีที่มีการผลิตสินค้าเพื่อทดลองโรงงานหรือเครื่องจักร ให้เอาต้นทุนขาย (ราคาวัตถุดิบ) ไปบวกเพิ่มเป็นต้นทุนเครืองจักและโรงงานนั้น ใช่ไหมครับ  เออแล้วสินค้าที่ทดลองผลิตขายได้ไหม ถ้าขายได้คิดเป็นรายได้ไหม

รบกวนเท่านี้ก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ