บทเรียนจาก SNC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
house
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เจอกับตัวเ้ลยนึกออกครับ

ในตำราเรียนเ้ล่มล่าสุด (From Graham to Buffet and beyond) กล่าวไว้ว่า

การเติบโต ไม่มีมูลค่า เพราะสำหรับบริษัทที่ไม่มีความได้เปรียบเชิงแข่งขัน ต้นทุนเงินทุนที่ใช้เพื่อการเติบโต จะมีมูลค่าเท่ากับการเติบโตนั้นๆ และหักล้างกันหมดไป การเติบโตจะมีมูลค่า ก็ต่อเมื่อ บริษัทนั้นมี แฟรนไชน์ ที่แข็งแกร่ง ทำให้เติบโตได้สูงกว่าต้นทุนเงินทุนเท่านั้น

SNC เพิ่มทุนครั้งนี้ ไดลูืท 33% เพื่อให้มีกำลังสำหรับเติบโต 40% ก็น่าจะยังเข้าข่ายนี้(ในระยะสั้น)

ส่วนในระยะยาว SNC จะเติบโตได้สูงกว่า การเพิ่มทุนครั้งนี้ ได้หรือไม่ คงยังต้องติดตามครับ

:wink:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
แผ่วเบา
ผู้ติดตาม: 0

Re: บทเรียนจาก SNC

โพสต์ที่ 2

house เขียน:SNC เพิ่มทุนครั้งนี้ ไดลูืท 33% เพื่อให้มีกำลังสำหรับเติบโต 40%
:wink:
ถ้าไดลูท 33%เพื่อเติบโต 40% ผมถือว่าแทบไม่มีความหมายเลย  คือผู้ถือหุ้นเดิมไม่ได้ประโยชน์อะไรเท่าไหร่

แต่กรณีนี้ผมเข้าใจว่า การไดลูท 33% ครั้งนี้  นอกจากเพื่อการเติบโต 40 % แล้ว ยังมีเงินเหลืออีกเยอะ(เกินครึ่ง)สำหรับใช้จ่ายด้านอื่นๆรวมทั้งเป็นทุนหมุนเวียน  และทำให้งบการเงินแข็งแกร่งสามารถกู้แบงค์(โดยไม่ต้องเพิ่มทุน)อีกในระยะเวลานานพอสมควร

ปล. ผมไม่มีหุ้นตัวนี้นะครับ  เคยแต่มองด้วยความอิจฉาตอนราคาเพิ่มจาก 7 บาทไป 17 บาท  :oops:
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

SNCมีROAเท่าไหร่ครับ? แล้วถ้าเพิ่มทุนแล้ว ROAจะเป็นเท่าไหร่?
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 4

Mon money เขียน:SNCมีROAเท่าไหร่ครับ? แล้วถ้าเพิ่มทุนแล้ว ROAจะเป็นเท่าไหร่?
อืมมม กรณีอย่างนี้ ต้องคิดอย่างนี่นี่เอง  :idea:
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

Pn3um0n1a เขียน: อืมมม กรณีอย่างนี้ ต้องคิดอย่างนี่นี่เอง  :idea:
ไม่เข้าใจครับ  :?:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

8) หมอครับ
    มี2ธุรกิจกำไรเท่ากัน
    ธุรกิจA ได้กำไรปีละล้านโดยอาศัยทรัพย์สินที่มีอยู่5ล้าน
    ธุรกิจB  ได้กำไรปีละล้านแต่ต้องอาศัยทรัพย์สินถึง50ล้าน
    หมอว่าธุรกิจไหน แวยูกว่ากันครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 7

และที่สำคัญในการทำธุรกิจยุคนี้  ก็คือ  การปรับตัวครับ

ถ้าธุรกิจอะไรที่ต้องใช้สินทรัพย์ถาวรมากๆใช้การขยายกำลังการผลิต  เวลาเศรษฐกิจตก  ก็จะประสบปัญหาค่อนข้างมาก  ยิ่งเป็นเครื่องจักรเฉพาะอุตสาหกรรมด้วย

ผมชอบธุรกิจที่สามารถยืดๆหดๆได้ตามสภาพครับ  เศรษฐกิจดีก็ยืดได้ง่ายและเร็ว  เศรษฐกิจไม่ดีก็หดได้และเร็ว
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมชอบธุรกิจที่สามารถยืดๆหดๆได้ตามสภาพครับ  เศรษฐกิจดีก็ยืดได้ง่ายและเร็ว  เศรษฐกิจไม่ดีก็หดได้และเร็ว
คุณฉัตรชัย หมายถึงธุรกิจ ถุงมือยาง หรือถุงยางใช่ปะ ผมยังหาไม่เจอในตลาดเลย ว่ามี

อิอิ ยืดหดได้
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

[quote="Jeng"]

ผมชอบธุรกิจที่สามารถยืดๆหดๆได้ตามสภาพครับ
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ผมชอบธุรกิจที่สามารถยืดๆหดๆได้ตามสภาพครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 11

ยืดหนอ. หดหนอ. ยืดหนอ. หดหนอ. :oops:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 12

[quote="por_jai"]8) หมอครับ
One up on SET
DeepTVI

โพสต์ที่ 13

yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 14

Mon money เขียน:SNCมีROAเท่าไหร่ครับ? แล้วถ้าเพิ่มทุนแล้ว ROAจะเป็นเท่าไหร่?
ROA น่าจะประมาณ 12.5% ครับเฮีย
ส่วน ROE ประมาณ 25%
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
nar1935

โพสต์ที่ 15

yoyo เขียน: ROA น่าจะประมาณ 12.5% ครับเฮีย
ส่วน ROE ประมาณ 25%

ณ วันนี้ 7/9/50 (ก่อนเพิ่มทุน )
ROA  = 17.15%
ROE  = 34.32%
PE    = 13.xx
หากอัตรากำไรหลังเพิ่มทุนแล้ว ยังคงเหมือนเดิมคือ 7-8% พี่ Yoyo คิดว่า PE ณ ปัจจุบันค่อนข้างสูงไปหรือเปล่าครับ
Windy

โพสต์ที่ 16

Mon money

โพสต์ที่ 17

nar1935 เขียน:

ณ วันนี้ 7/9/50 (ก่อนเพิ่มทุน )
ROA
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Buchi

โพสต์ที่ 18

Mon money เขียน:

ROA
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 19

Mon money เขียน:

ROA
สติมา ปัญญาเกิด
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 20

sattaya เขียน:

ROA
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 21

นักลงทุนคำนวณ  หรือจะสู้เจ้าของบริษัทลิขิต

:oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:  :oops:
Mon money

โพสต์ที่ 22

[quote="คลายเครียด"]นักลงทุนคำนวณ
Mon money

โพสต์ที่ 23

ว่างๆก็นั่งดูข้อมูลSNC ซึ่งความจริงผมใส่วิญญาณกระทิงซื้อไปสองร้อยหุ้น

ดูๆไปSNCถือเป็นบริษัทที่ยอดมากๆ แต่พอมาบัดนี้คงจะหาทางโตมากกว่านี้คงหืดขึ้นคอ ดังนั้นจึงหาทางขยายออกไปข้างหน้า แต่เท่าที่ดู เพราะผมไม่แน่ใจในธุรกิจรับจ้างประกอบแอร์เท่าไร ในกรณีนี้SNCขอเป็นOutsourcer คือขอแบ่งกำไรจากผู้จ้างเจ้าของยี่ห้อ ซึ่งจริงๆSNCก็มีpartอยู่แล้วบางส่วน ตรงนี้น่าจะไปได้ดี แต่ส่วนประกอบอื่นเช่น โครงพลาสติก compressorและอุปกรณ์ควบคุมอื่นๆจะต้องเป็นผู้จัดหาและเก็บstockเองหรือเปล่า ถ้าเป็นดังนี้ต้องถามว่าmarginของการรับจ้างประกอบเครื่องมีเท่าไร คุ้มกับเงินที่เพิ่มทุนไหม ถ้าต่ำกว่าที่เคยทำได้ก็ไม่น่าสนใจจะเป้นการดึงมูลค่าของเดิมลงมา แต่จะเห็นแค่ยอดกำไรเติบโตเท่านั้น

การทำอย่างนี้ถ้าข้อมูลของprojectใหม่ไม่ชัดเจนว่าผลตอบแทนดีกว่าหรือไม่ ผมว่ารอดูการเปิดเผยข้อมูลก่อนค่อยตัดสินใจจะดีกว่า ไม่เช่นนั้นจะเป็นการ Big bet on the future ได้ครับ
JL
ผู้ติดตาม: 2

ทำไม ROA, ROE จึงสูง ?

โพสต์ที่ 24

อาจจะอธิบายได้ว่า SNC มี Hidden Assets ครับ  ถ้าคิดรวม Assets ตัวนี้แล้ว ตัวเลขอาจจะไม่สูงขนาดนั้น
sci

โพสต์ที่ 25

บทเรียน SNC มันร้ายแรงขนาดนั้นเลยหรือครับ เห็นโพสกันจัง เหมือนมันจะหายไปจากตลาดหรือขาดทุนมากมาย
touchup

โพสต์ที่ 26

sci เขียน:บทเรียน SNC มันร้ายแรงขนาดนั้นเลยหรือครับ เห็นโพสกันจัง เหมือนมันจะหายไปจากตลาดหรือขาดทุนมากมาย
อ้อยเคี้ยวจนหายหวานแล้วมั่งครับ  :?
ดูอดีต คิดปัจจุบัน ฝันอนาคต
mr.julong

.............

โพสต์ที่ 27

................
โพสต์โพสต์