ชอร์ต(Short)ตัวนั้น ไปลอง(Long)ตัวนี้ มันแปลว่าไง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ชอร์ต(Short)ตัวนั้น ไปลอง(Long)ตัวนี้ มันแปลว่าไง

โพสต์ที่ 1

แอบได้ยิน เค้าพูดกันค่ะ เราจับได้แต่ว่า มันเสี่ยงน้อย แต่เราไม่เข้าใจว่าเค้าให้ทำอะไร

นอกจากนี้ Shortsell คืออะไรค่ะ เข้าไปอ่านใน SET มา งงเลย แอบถามมาร์ เหมือนว่า เราคาดว่าหุ้นจะราคาตก เราเลยไปประกาศขายก่อน จากนั้นเราค่อยไปซื้อหุ้นมาคืนคนที่ซื้อตามราคาที่เราขายไป ถ้าหุ้นราคาตกจริง เราจะได้ส่วนต่างกำไร ถ้าไม่เราก็ขาดทุน แต่มาร์บอกว่า เรามีสิทธิไปหาหุ้นมาคืนใน 3 เดือน 6 เดือนอะไรทำนองนั้น เราฟังแล้วงง แสดงว่า ถ้าเราไปซื้อคนที่ขายชอร์ต เราต้องรอเค้าไปซื้อหุ้นมาคืนตั้งหลายเดือนเหรอค่ะ ยังงี้ เหมือนเงินจมหรือเปล่า แทนที่จะได้หุ้นไปทำอย่างอื่น งง งง :roll:

รบกวนพี่พี่หน่อยนะคะ
MindTrick
ผู้ติดตาม: 0

Re: ชอร์ต(Short)ตัวนั้น ไปลอง(Long)ตัวนี้ มันแปลว่าไง

โพสต์ที่ 2

krisy เขียน:แอบได้ยิน เค้าพูดกันค่ะ เราจับได้แต่ว่า มันเสี่ยงน้อย แต่เราไม่เข้าใจว่าเค้าให้ทำอะไร

นอกจากนี้ Shortsell คืออะไรค่ะ เข้าไปอ่านใน SET มา งงเลย แอบถามมาร์ เหมือนว่า เราคาดว่าหุ้นจะราคาตก เราเลยไปประกาศขายก่อน จากนั้นเราค่อยไปซื้อหุ้นมาคืนคนที่ซื้อตามราคาที่เราขายไป ถ้าหุ้นราคาตกจริง เราจะได้ส่วนต่างกำไร ถ้าไม่เราก็ขาดทุน แต่มาร์บอกว่า เรามีสิทธิไปหาหุ้นมาคืนใน 3 เดือน 6 เดือนอะไรทำนองนั้น เราฟังแล้วงง แสดงว่า ถ้าเราไปซื้อคนที่ขายชอร์ต เราต้องรอเค้าไปซื้อหุ้นมาคืนตั้งหลายเดือนเหรอค่ะ ยังงี้ เหมือนเงินจมหรือเปล่า แทนที่จะได้หุ้นไปทำอย่างอื่น งง งง :roll:

รบกวนพี่พี่หน่อยนะคะ
เท่าที่ทราบ ในหุ้นทั่วไป มันยังไม่มีให้ short หรือ optionต่างๆ มั้งครับ มีแต่ใน TFEX (SET50 index futures)
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
krisy

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณนะคะ ที่ช่วยตอบ

เรายังรอกูรูท่านอื่นอยู่นะคะ
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

จำง่ายๆก็ Short ขาย Long ซื้อ แหละครับ

ถ้าใช้กับหุ้น ก็เช่น ผมเชื่อว่า AIS สูงเกินมูลค่า แต่ว่า Dtac ยังต่ำกว่ามูลค่า และผมยังพอใจที่จะลงทุนในธุรกิจมือถืออยู่ ผมก็จะ
Short AIS และ Long Dtac(แปลว่าขาย AIS ไปซื้อ Dtac)
กรณีนี้บางครั้งก็ใช้เป็นกลยุทธด้วย เช่น ถ้าหุ้นสองตัว มักไปทางเดียวกันเสมอ ในช่วงห่างราคาประมาณหนึ่ง ถ้าตัวใดตัวหนึ่งมีราคาถ่างออกจากที่ควรจะเป็น ก็จะเกิดการขาย/ซื้อ ในทางกลับกัน เพราะเชื่อว่า ในระยะยาว มันควรจะกลับมารักษาช่วงห่างเดิมเอาไว้

ส่วน ShortSell เป็นการขายแบบไม่มีหุ้นในมือ(อย่าสับสนจากข้างบนนะครับ) ยกตัวอย่างว่า คุณ krisy เชื่อว่า SNC จะลงแต่ตอนนี้ไม่มีซักหุ้นในมือ ก็ทำการ ShortSell ออกไปก่อน ตัวหุ้นที่ Short นั้น จริงๆก็คือคุณ krisy  ไปยืมโบรกเกอร์มาขาย(ส่วนโบรกไปหามาจากไหนเราไม่เกี่ยว) ดังนั้นคนที่ซื้อไป ก็คือได้หุ้นเลย ส่วนคุณ krisy ยังติดหนี้โบรกอยู่ ยังมีภาระต้องไปซื้อมาคืนโบรก

ไอ้ทั้งหมดนี่ ปกติแล้วความเสี่ยงสูงนะครับ การที่มันเสี่ยงต่ำแปลว่าคนทำต้องรู้ดีมากๆ ถ้าเรารู้ไม่ดีพอ อยู่เฉยๆดีกว่า
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
krisy

โพสต์ที่ 5

ได้ idea ขอบคุณคุณ house ค่ะ
โพสต์โพสต์