อยู่ๆเคยอยากเลิกลงทุนมั๊ยครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

อยู่ๆเคยอยากเลิกลงทุนมั๊ยครับ ?

โพสต์ที่ 31

คำแนะนำดีๆทั้งนั้นเลย ขอบคุณทุกท่านครับ  :bow:

ผมมานั่งนึกๆดูแล้วก็ยังบอกไม่ได้ว่าผมอยากเลิกลงทุนหรือแค่เบื่อๆเฉยๆ คืออยู่ๆเหมือนกับหมดไฟเรื่องการลงทุนไปดื้อๆเลยครับ ก่อนหน้านี้ผมจะสนุกกับการหาข้อมูลวิเคราะห์ข้อมูลมากเลย แต่เดี๋ยวนี้มันไม่อยากทำแล้ว ... เดี๋ยวไปหาไรทำได้เรื่องยังไงจะมาอัพเดทให้ทราบกัน หรือไม่ก็อีกสักพักคงหายเองครับ :P
It's earnings that count
sarayuth007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ไม่เคยเบื่อเลยครับ สนุกมากกับการลงทุน แต่การเรียนสิครับน่าเบื่อกว่าเพราะว่าถ้าเราเรียนในสิ่งที่ฝืนใจแล้วก็ทรมานตลอดการเรียนเลย ไม่เหมือนการลงทุนยิ่งได้กำไรยิ่งสนุก :B
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
ปุย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

Rataohm เขียน:...แต่งงาน แล้วมีลูก สิครับ รับรองได้ชีวิตมีจุดหมายขึ้นมาทันที...
เห็นด้วยครับ  ทั้งมีสุข ทั้งมีจุดหมาย

ช่วงนี้ถ้าเบื่อมากๆ เชิญห้องนั่งเล่นดีกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 34

มานั่งคิดดูใหม่ผมก็เคยรู้สึกคล้ายๆพี่บลูเหมือนกันนะ แล้วก็มาบ่นๆในเว็ปนี้เหมือนกัน เลยย้อนกลับไปค้นมาให้ว่าตอนนั้นผมเป็นยังไงบ้าง

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... highlight=

ตอนนั้น หลังจากเบื่อๆก็ไปเที่ยวภูเก็ต แล้วอาการก็ดีขึ้น พี่บลูลองไปเที่ยวชาร์ตพลังสักแป๊บ เดี๋ยวอาจจะดีขึ้นได้  :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 35

สังเกตุดูมีแต่เซียนๆทั้งนั้นที่เบื่อ :D ทั้งเซียนโยผู้มีสัญชาตญาณนักล่าสุดยอดในเวบเรา ทั้งบลูบลัดเจ้าหนูมหัศจรรย์ คนรุ่นใหม่ๆทั้งนั้น

ส่วนผมทั้งเริ่มแก่ ทั้งยังไม่ใช่เซียนเลยยังไม่เบื่อครับ :P 555
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 36

[quote="yoyo"]มานั่งคิดดูใหม่ผมก็เคยรู้สึกคล้ายๆพี่บลูเหมือนกันนะ แล้วก็มาบ่นๆในเว็ปนี้เหมือนกัน เลยย้อนกลับไปค้นมาให้ว่าตอนนั้นผมเป็นยังไงบ้าง

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... highlight=

ตอนนั้น หลังจากเบื่อๆก็ไปเที่ยวภูเก็ต แล้วอาการก็ดีขึ้น พี่บลูลองไปเที่ยวชาร์ตพลังสักแป๊บ เดี๋ยวอาจจะดีขึ้นได้
รักในหลวงครับ
007-s

โพสต์ที่ 37

อิอิ เป็นกันแทบทุกคน แต่เป็นพักๆนะคะ โดยเฉพาะพวกเป็นนลท.เต็มตัว แบ่บ ตกงาน :lol:  หรือเรียกให้เก๋ ก็ ไม่มีไรอื่นทำ :lol:  มันจะเบื่อเป็นพักๆ

ทางแก้ระยะสั้น คือ ไปเที่ยวซะมั่ง ใช้เงินมั่ง ประมาณไปกะทัวร์ เอาง่ายเข้าว่า

ทางแก้ระยะยาวคือ หาอะไรทำ แปลกๆ ที่ตัวไม่เคยได้ทำ หรือแนวๆแบ่บ ที่ตัวเคยอยากทำตอนยังเด็กๆ แต่ยังไม่มีโอกาสซะที
บางทีแค่ฝันเล็กๆน้อยๆ เช่น อยากเป็นศิลปินวาดรูป ก็ไปเรียนวาดรูป หรืออยากเป็นอาสาสมัครอะไรเก๋ๆ ก็น่าสนุก หรือง่ายๆเช่น เรียนว่ายน้ำ

หรืออาจจะอะไรที่มันส์ๆ เช่น อยากลองเล่น บันจี้จั๊มพ์
หรือ อยากไปเดินหลงทางเล่น ในประเทศ อียิป ธิเบต เนปาล ประมาณว่าลุยเอง กางดิคภาษาปะกิตก็ไม่มีใครคุยกะฉันรู้เรื่อง ...เป็นต้น

มีคนนึงเคยรู้จัก เขามีวิธีแปลกๆ แต่น่าสนใจ เขาว่าเวลาเขาเซ็งๆ บอกไม่ถูกว่าจะเครียด หรือป่วยกันแน่
เขาจะเดิน ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เดินมั่วไปเลย กลางวัน กลางคืน ก็แล้วแต่ เดินไปเรื่อยๆ
คุยกะคนข้างทาง ขอทานบ้าง แม่ค้าหาบเร่บ้าง ขึ้นรถเมล์หลงๆสายไปมั่วๆ ไม่รู้สายไหนไปไหน แวะดื่มเบียร์ ก็ขอคุยกะนักร้อง นักดนตรี ได้รู้ว่าคนกลางคืนเขามีมุมมองต่อโลกต่างไปอย่างไร ทำไมเขาเลือกกินข้าวเช้าตอน 6 โมงเย็น ...เป็นต้น

:lol:
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

naris เขียน:สังเกตุดูมีแต่เซียนๆทั้งนั้นที่เบื่อ :D ทั้งเซียนโยผู้มีสัญชาตญาณนักล่าสุดยอดในเวบเรา ทั้งบลูบลัดเจ้าหนูมหัศจรรย์ คนรุ่นใหม่ๆทั้งนั้น

ส่วนผมทั้งเริ่มแก่ ทั้งยังไม่ใช่เซียนเลยยังไม่เบื่อครับ :P 555
เหมือนผมเลย ยังไม่อยากเลิก เพราะยังไม่ใช่เซียน
ของผมกลับกัน

อยากว่างมั่ง  :lovl:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 39

พี่บลูไม่ติดเกมส์หรอ ช่วงนี้เล่นเกมส์ไม่ได้นอนเลยหน่ะ -_-'
_________
BHT

โพสต์ที่ 40

เคยแต่ว่าจะหาเงินเพิ่มมาซื้อหุ้นได้ยังงัย
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 41

อ่านแล้วอยากไปเที่ยวภูเก็ตมั่งอ่ะครับ :lol: ตั้งแต่เกิดมาก็เพิ่งเคยไปครั้งเดียว นานแล้วด้วย ภูเก็ตแฟนตาซีก็ยังไม่เคยไป ( :'O )

พี่สายลับก็แนะนำกิจกรรมเยอะเกินไป ว่างๆ ไม่รู้จะทำอะไรมาเล่นโกะกับผมดีกว่าครับ :lol:
กูรูขอบสนาม

โพสต์ที่ 42

007-s เขียน:
มีคนนึงเคยรู้จัก เขามีวิธีแปลกๆ แต่น่าสนใจ เขาว่าเวลาเขาเซ็งๆ บอกไม่ถูกว่าจะเครียด หรือป่วยกันแน่
เขาจะเดิน ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เดินมั่วไปเลย กลางวัน กลางคืน ก็แล้วแต่ เดินไปเรื่อยๆ
คุยกะคนข้างทาง ขอทานบ้าง แม่ค้าหาบเร่บ้าง ขึ้นรถเมล์หลงๆสายไปมั่วๆ ไม่รู้สายไหนไปไหน แวะดื่มเบียร์ ก็ขอคุยกะนักร้อง นักดนตรี ได้รู้ว่าคนกลางคืนเขามีมุมมองต่อโลกต่างไปอย่างไร ทำไมเขาเลือกกินข้าวเช้าตอน 6 โมงเย็น ...เป็นต้น:lol:
โอ๊ย.....ชอบมาก มากคร้าบ
เคยมีเหมือนกันที่ฟังคนอื่นเล่าว่า เครียดเพราะถูกกักขังมากเกินไป  เวลาดูหนัง ดูละคร มักจะมีเหตุผลนี้สำหรับให้ตัวละครหลีกหนีไปจากความจริง

แต่บางทีชีวิตคนเราก็ตรงข้าม  เครียดเพราะอิสระเกินไป เลยไม่รู้ว่ามีรั้วกั้นขอบเขตอยู่ที่ไหน  วิธีนี้ก็คือเดินไปเรื่อยๆ จะได้สติ แล้วก็เดินกลับมาเองครับ  แต่อย่าหลงทางล่ะ  ถ้าเกิดหลงก็อย่าลืมทิ้งเศษหิน เศษกรวดไว้ระหว่างทาง อย่าทิ้งเศษขนมปัง หรือเศษตังค์นะ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 43

มาอัพเดทครับ

สรุปว่าผมหายเบื่อแล้วนะครับ เจอข่าวเพิ่มทุน snc เข้าไป ...  :evil:
It's earnings that count
MarginofSafety

โพสต์ที่ 44

Ryuga เขียน: พี่สายลับก็แนะนำกิจกรรมเยอะเกินไป ว่างๆ ไม่รู้จะทำอะไรมาเล่นโกะกับผมดีกว่าครับ :lol:
เล่นกับผมดีกว่าเพราะว่าผมเล่นไม่เก่ง เล่นยังไงก็ชนะผม
จะข้ามมาเล่นห้องผม หรือให้ผมข้ามไปก็ได้นะค้าบคุณสายลับ  :lol:
"Winners never quit, and quitters never win."
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 45

ว่าจะมาตอบสักหน่อย คุณบลูหายเบื่อไปซะก่อน แห้วเลย

ไหนๆก็ไหนๆนะครับ
ฟังหมดแต่เชื่อตัวเอง

โพสต์ที่ 46

นึกว่าโพสเป็นแต่รูปวาบหวิวซะอีก

โพสจริงจังก็ได้แฮะ อีตาแผ่วเบา

เข้าถึงแก่นของธรรมะเลย

ซูฮกจริงๆครับ

เกิดอะไรขึ้นกับจิตใจนี่ถือเป็นบุญที่ทำมาครับ

ให้เราได้เรียนรู้อารมณ์ที่เกิดขึ้น

ถ้ากำหนดสติเก่งๆสำหรับพวกนั่งวิปัสสนา

จะเห็นเลยนะครับ ความเบื่อ ความปวด ความอยากอะไรทั้งหลายแหล่

นี่พระอาจารย์เล่าให้ฟังเหมือนกัน
ไม่ฟังก็โง่ เชื่อมากก็โง่
trillionaire
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 47

...อาการ"เบื่อหุ้น"ของผมก่อนหน้านี้คือ หุ้นสุดรักseafco Q2ขาดทุน...
...แถม มัวแต่ชักช้า มาสนใจsubprimeตอนเริ่มส่งผลกระทบก็สายไป...
...จากกำไรกว่า12%กลับกลายเป็นขาดทุน16%...
...กว่าจะแก้ไขพอร์ตจนกลับดีดังเดิม...
...ด้วยการเปลี่ยนม้ากลางศึก ได้ม้าหนุ่มTRCมาช่วยกู้สถานการณ์ไว้...
...จนวันนี้ เหลือขาดทุนเพียง2-3% ก็ช่วยให้ฟื้นเร็วกว่าที่คิด...

...ผมอาจจะ(อยาก)เป็นVI แต่คงเป็นVIที่กลายพันธ์คือ...
...ถือยาวก็ได้ เล่นรอบก้อดี แต่สรุปแล้วคงสู้การเป็นVIแท้ๆไม่ได้...
...เค้าถึงว่า "คนเรามันเปลี่ยนกันยาก"ไม่งั้นทั้งบ้านทั้งเมืองคงมีVIเต็มไปหมด...
...แต่ถ้าหมั่นหาความรู้และฝึกฝนจิตใจบ่อยๆ ซักวันน่าจะเข้าใจแก่นแท้ของVI...
...หวังว่า คุณบลู ได้พักผ่อนแล้วจะกลับมามีชีวิตชีวาดังเดิม...
Ryuga

โพสต์ที่ 48

HVI เขียน:
เล่นกับผมดีกว่าเพราะว่าผมเล่นไม่เก่ง เล่นยังไงก็ชนะผม
จะข้ามมาเล่นห้องผม หรือให้ผมข้ามไปก็ได้นะค้าบคุณสายลับ
007-s

โพสต์ที่ 49

:lovl:

ดิฉันไม่ได้เป็นคนเบื่อค่ะ พี่บลูเป็นคนต้นเรื่องเบื่อ

แต่ ตอนนี้แกหายเบื่อแย้ววว
MarginofSafety

โพสต์ที่ 50

Ryuga เขียน: ยังงี้ ดีเลย เดี๋ยวผมไปช่วยพี่สายลับ ให้ฟันโช้ะ โช้ะ ดาบเดียวสะพายแล่ง :ep:
อูย...โชะ โชะ เนี่ยเสียงเล่นโกะเหรอครับ  :oops:

เลิกแหย่คุณสายลับแล้ว สงสัยไม่ต้อนรับเราจริงๆ  :cry:
"Winners never quit, and quitters never win."
Ryuga

โพสต์ที่ 51

007-s เขียน::lovl:

ดิฉันไม่ได้เป็นคนเบื่อค่ะ พี่บลูเป็นคนต้นเรื่องเบื่อ

แต่ ตอนนี้แกหายเบื่อแย้ววว
HVI เขียน: อูย...โชะ โชะ เนี่ยเสียงเล่นโกะเหรอครับ  :oops:
จริงๆ ผมก็ชวนพี่ Blue นั่นแหละครับ แต่พี่หวีเริ่มก่อนอะ :lol:
เล่นโกะ เอาเป็นเสียง ฉัวะ ฉัวะ คว๊าก .......  จ๊ากกกก   อ๊ากกกก ....  แอ่ก........ ก็ได้นะครับ :ep:

เพราะวิชาวิ่ง  วิชาเล่นแบด ผมสู้ท่านผู้วิเศษพอจาย หนิงเต้าฉี มิได้เยย  :oops:  :oops:
เหลือแต่วิชากระบี่หมากล้อมของท่านปรมาจารย์ชอนแชอิมนี่แหละครับ ที่พอไปวัดไปวาได้บ้าง :mrgreen:
ว่าแต่พี่สายลับไม่ลองมาเล่นโกะดูเหรอครับ สนุกสนานตื่นเต้นแล้วก็มีแนวคิดวายูมากเลยครับ :D
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

Re: อยู่ๆเคยอยากเลิกลงทุนมั๊ยครับ ?

โพสต์ที่ 52

[quote="Raphin Phraiwal"][quote="yoyo"][quote="Blueblood"]ผมกำลังเป็นเลยอ่ะ ทำไงดี อยู่ๆก็อารมแบบอยากเลิกแล้วไปเที่ยวแล้ว จะเอาอะไรกันมากมาย ... เคยเป็นกันบ้างมั๊ยครับ ?

เบื่อๆแฮะ ...
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
007-s

โพสต์ที่ 53

:lol: อย่าว่าไปถึง โกะ เลยค่ะ เอาแค่หมากฮอรส บ้านๆเนี่ย เล่นกะใครไม่เคยชนะเลย น้อยมาก 0.000000001% ที่จะเล่นชนะชาวบ้านเขา

:wall: หัวไม่ไปค่ะ ต้องขออนุญาติหมอบค่ะ

:bow:
khun_parinya

โพสต์ที่ 54

ควรจะมีใครซักคนในที่นี้ที่ประสบความสำเร็จแล้ว แต่งหนังสือชื่อประมาณว่า "วิธีการใช้ชีวิตหลังจากได้เป็นเซียนหุ้น" นะ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 55

007-s เขียน:หัวไม่ไปค่ะ ต้องขออนุญาติหมอบค่ะ

:bow:
ผมว่าหมอบนี่ไม่ได้ใช้กับเกมส์หมากกระดานนะครับ   :lol:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
007-s

โพสต์ที่ 56

:lol: อ้าว หรอคะ

ก็บอกแล้ว หัวไม่ให้ทางศาสตร์นี้เท่าไหร่

:oops: