จะเริ่มศึกษาเล่นหุ้น ชัวยแนะนำหนังสือดีๆๆ หน่อยคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ZieG
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จะเริ่มศึกษาเล่นหุ้น ชัวยแนะนำหนังสือดีๆๆ หน่อยคับ

โพสต์ที่ 1

ตามหัวข้อคับ ชัวยบอกหน่อยพอมีความรู้จากการอ่านตามเวปอะคับ ชัวยแนะนำหนังสือ ดัวยคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
777

โพสต์ที่ 2

เป็นหนังสือ  ทางการลงทุนแบบ VI หรือเปล่าครับ :D

ผมแนะนำอันนี้ ครับ  The New Buffettology
ชื่อภาษาไทย  ลงทุนอย่าง...วอร์เรน บัฟเฟตต์
เรียบเรียงโดย  คุณ พรชัย  รัตนนนทชัยสุข
สำนักพิมพ์  wisdow work  ราคา 295บาท  อยู่หมวดบริหาร

ปล.จริงๆแล้วผมรู้ แต่หนังสือทางเทคนิค ซะมากกว่า  :shock:
ฝีมือเล่นหุ้น
earnfinal

โพสต์ที่ 3

ลองไปดูกระทู้ร้อยคนร้อยเล่มสิคับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewforum.php?f=15
คน...ภูพาน

โพสต์ที่ 4

กระทู้ร้อยคนร้อยเล่ม

ยุทธศาสตร์ หุ้นห่านทองคำ

ที่พี่ ดาวหางสีแดง แนะนำไว้..เจ๋งเลยครับ
Belffet

โพสต์ที่ 5

The Intelligent Investor
cryptonian_man

โพสต์ที่ 6

คุณ พรชัย  รัตนนนทชัยสุข

หาหนังสือของผู้แปลชื่อนี้ก็ดีครับ พี่ web แปลหนังสือการลงทุนแนว VI ไว้เยอะ

คุณสุมาอี้ก็ดีอีกครับ

หรือถ้าแน่นอน ก้อ ดร. นิเวศน์ ครับ อ่านง่าย ว่าแต่ผมยังไม่ได้ซื้อเล่มใหม่เลย ที่ดร. ไปถ่ายกะเจ้าทุยนะ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
choosak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

หนังสือของดร.นิเวศน์ทุกเล่ม
หนังสือที่คุณพรชัยแปลทุกเล่ม
อ่านเอาแนวคิดครับ...

แต่ถ้าเรื่องพื้นฐาน หนังสือที่ตลาดหลักทรัพย์พิมพ์ออกมาก็มีดีๆ หลายเล่มครับ
tum_H

โพสต์ที่ 8

เริ่มแรกน่าจะอ่าน " ร้อยเล่ห์ กลโกงเจ้ามือหุ้น" จะได้ไม่หลงไปเล่นหุ้นเก็งกำไร

จากนั้นให้อ่านของท่าน ปรมาจารย์ " บัพเฟต และ ดร.นิเวศ " จะได้หลักการลงทุนอย่างถูกต้องและมั่นคงอย่างแท้จริง
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 9

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ขาด value way & อ่านก่อน รวยถาวรกว่า ของพี่มนตรี กับพี่วิบูลย์ไปได้อย่างไรเนี่ย  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์