DTAC นี่ราคาน่าซื้อหรือยัง ยังแพงไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
petercorp
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

DTAC นี่ราคาน่าซื้อหรือยัง ยังแพงไหม

โพสต์ที่ 1

IPO 40 บาท
1เดือน เด้งไป 49.50 บาท
ตอนนี้กลับมา 43 บาทแล้ว
ราคาเท่าไหร่จึงเหมาะสมครับ
แล้วเรื่อง 3G 4G interconnection charge นี่มีผลต่อ DTAC ยังไงครับ
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้มีความรู้สึกดีๆขึ้นเยอะกับDtac

ใบ้ละกัน การตลาดโหดมากๆนะ   :D
Series7

โพสต์ที่ 3

แพง ไม่ แพง วัดกันที่ PEG คะ ถ้าบริษัทมีนโยบายขยายธุรกิจให้เกิดความได้เปรียบกว่า AIS หรือ TRUE MOVE  49 บาทก้อยังถูกไปคะ จิงๆๆปัญหาคงอยู่ที่เราจะคาด PEG ถูกรึเปล่า เพราะเราซื้ออนาคตเค้า ไม่ใช่ ปัจจุบัน
Not born to be; but try to be...
metro

โพสต์ที่ 4

ซื้อ UCOM แล้วเอาไปแปลง DTAC ดีกว่ามั้ยครับ??

ผมไม่แน่ใจราคาปิดนะ
- UCOM น่าจะปิด 79 บาท
- DTAC ปิดน่าจะ 43 บาท

อัตราส่วนการแปลงสภาพคือ 1 หุ้น UCOM แปลงได้ 1.95 หุ้น DTAC

ถ้าเราอิงราคาหุ้น UCOM และ DTAC ตามราคาด้านบน แล้วต้องการจะถือยาว

การซื้อ 10,000 หุ้น UCOM ลงทุน เท่ากับ 79*10,000 เท่ากับ 790,000 บาท

แต่ UCOM วันนี้จะแปลง DTAC ได้ 1.95 หุ้น เท่ากับว่าเราซื้อหุ้น DTAC ได้19,500 หุ้น

DTAC ราคา ณ ปัจจุบันเท่ากับ 43 คูณด้วย 19,500 หุ้น มูลค่าจะได้เท่ากับ 838,500 บาท

ดังนั้นถ้าสนใจที่จะลงทุนยาวๆ เอาเงินไปซื้อ UCOM ณ ราคานี้น่าจะดีกว่าครับ

ป.ล. ผมแนะนำเฉยๆนะ แต่ไม่ได้บอกให้ซื้อนะครับ  :D
โพสต์โพสต์