ROE ถ้าบริษัทไม่มีหนี้เลย ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
WinterWind
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คือ ตามหนังสือ ควรมีค่า ตรงนี้เยอะ ๆ
ทีนี้ ผมดูงบการเงินบางบริษัท
หนี้สินน้อยมาก ทำให้ส่วนของผู้ถือหุ้นเยอะ แทบจะเท่ากับสินทรัพย์เลย
พอหา roe แล้ว ได้น้อย คือ เกือบเท่ากับ roa เลย
แบบนี้มีนัยสำคัญ ประกอบการตัดสินใจหรือเปล่า

ตามความคิดผม ผมว่าไม่มีหนี้น่าจะดีกว่า
ถ้าเทียบ บริษัทเหมือนกัน ทำกำไรได้ปีล่ะ 150 บาท
มีสินทรัพย์ 1500 บาท เป็น E 1500 บาทเลย ได้ roe แค่ 10
แต่ถ้า หนี้ 500 บาท E 1000 บาท หนี้/E 0.5
หา roe ออกมาได้ 0.15 ดูสวยกว่า

ตรงนี้มีนัยสำคัญอย่างอื่นไหมครับ
ผมนักลงทุนมือใหม่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
Verified User
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

บริษัทจะดีหรือไม่ตัดสินด้วยหนี้อย่างเดียวไม่ได้ครับ เพราะหนี้เป็นเพียงแค่ magnifier เท่านั้น

ธุรกิจที่เลว แม้จะมีหนี้น้อยก็ไม่มีประโยชน์ครับ

ธุรกิจที่ดีมีโอกาสเติบโตได้สูงถ้าหากว่ามีหนี้น้อยเกินไปก็เสียโอกาสครับ

ตัวธุรกิจต้องมาก่อนครับ ส่วนโครงสร้างทุนนั้นเป็นเรื่องหลังๆ แล้วครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โพสต์โพสต์