หุ้นดี ดูที่พื้นฐานของบริษัท แลว กองทุนรวมจะดีดูที่อะไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
dinnn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นดี ดูที่พื้นฐานของบริษัท แลว กองทุนรวมจะดีดูที่อะไร

โพสต์ที่ 1

กองทุนรวมจะดูที่อะไร ว่าดีหรือไม่ดีคราบ  นอกจาก NAV
วัฒนา
Artsuro

โพสต์ที่ 2

หืม ... ผมมองว่าไม่ว่าจะลงทุนเองหรือจะไว้วางใจให้กองทุนลงทุนให้ก็ตาม

ล้วนแต่ต้องการความเข้าใจในการลงทุนทั้งสิ้น ... รวมถึงเข้าใจในหุ้นที่กองทุนจะลงทุนด้วย

เพราะไม่ว่าจะวิธีใด นั่นคือการที่คุณต้องเอาเงินเก็บที่ได้จากการทำงานไปเจอกับความเสี่ยง

ดังนั้น แน่นอนว่าการลงทุนผ่านกองทุนรวม ก็ต้องดูว่าจุดประสงค์หลักของกองทุนนั้น

มุ่งเน้นในการลงทุนอะไร เช่น หุ้นกู้ ตราสารหนี้ พันธบัตรรัฐบาล รวมถึงตลาดทุน

ความเสี่ยงและผลตอบแทนของกองทุนบางครั้งก็ไม่อาจจะวัดความดีหรือความสำเร็จได้เสมอนะครับ

ผมว่าสุดท้ายแล้ว ถ้าคุณเริ่มสนใจที่จะศึกษาการลงทุนแนว VI แล้วล่ะก็

มองข้ามกองทุนไปเถอะครับ ... เอาเวลาศึกษากองทุนไปศึกษาวิธีวัดมูลค่าหุ้น

และการเลือกกิจการที่ดี มีมูลค่าสูงแต่ราคาในตลาดต่ำ น่าจะให้ผลลัพธ์ที่ดีกว่า

เพราะในมุมมองของผมแล้ว ... กองทุนมีข้อจำกัดในการลงทุนเยอะครับ

ไม่เหมือนรายย่อยธรรมดา ... ข้อดีข้อเสียต่างกันเยอะ แค่คิดว่าจะเสียค่าบริหารกองทุนกับภาษีก็ไม่คุ้มแล้ว

อาจจะแลดูมี Bias  อยู่บ้างนะครับแต่เห็นหันมาสนใจเว็บนี้แล้ว น่าจะลงทุนตามแนวความรู้จากเว็บนี้ไปเลย

ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนครับผม  8)
ไม่ได้คิดว่ามันคือความล้มเหลว เพียงแต่เราค้นพบหนทางที่ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งอย่าง .. แก้ไขซะ!!
soldierteam

โพสต์ที่ 3

ก่อนหน้านี้ผมลงทุน ในกองทุนหุ้น จะเห็นว่ามีข้อจำกัดอยู่มาก
เนื่องจาก แต่ละกองทุนจะมีนโยบาย ในการเลือกหุ้นที่จะลงทุนต่างกัน

แต่ตอนนี้หันมาสนใจแนวทาง แบบ VI ครับ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
dinnn

โพสต์ที่ 4

ก็ ผม มีเงิน น้อยไง เห็นเพื่อน บางคน ลงทุน เริ่มต้นแค่ 2000 บาท ยังได้เลย
ก็ เลย ว่าจะหัด ลงทุน ใน กอง ทุนรวม ก่อนอ่ะ คงไม่เสียหายเกินไปน่ะ
วัฒนา
Artsuro

โพสต์ที่ 5

ด้วยความเคารพครับผม ...การลงทุนเราอย่าคำนึงถึงจำนวนเงินเพียงอย่างเดียวนะครับ

ในที่นี้เราคำนวณผลตอบแทนเป็นเปอร์เซ็นต์ .... ที่ผมเสนอแนะให้ศึกษาหุ้นเอง

ก็เพราะว่าหลายครั้งต่อหลายครั้ง มีผู้คนไว้ใจผู้เชี่ยวชาญที่บริหารกองทุนรวมมากเกินไป

แล้วก็หลายต่อหลายครั้ง คนใกล้ตัวผมเองก็เสียหายจากความไว้ใจดังกล่าวพอสมควร

ที่ชี้แนะให้เร่งศึกษาหาความรู้ด้านนี้ ก็เพียงเพราะเจตนาที่ดีครับ ไม่มีเจตนาอื่นใด

หากเริ่มศึกษาหนังสือ การลงทุนแบบเน้นคุณค่าแล้ว น่าจะเข้าใจสิ่งที่ผมเสนอมากขึ้นครับ

ปล. ผมและพี่ๆหลายคนที่นี่ ก็เริ่มต้นจากเงินจำนวนเพียงน้อยนิดครับ ในการเริ่มลงทุนในตลาดหุ้น

พี่บางคนที่เก่งมากๆ ถึงขนาดกับเล่นในกระดาษเปล่าๆ เป็นปีจนไม่ขาดทุน เงินมากเงินน้อยคือเงินครับ

เริ่มศึกษาเองตั้งแต่วันนี้ หรือจะเอาเงินเราไปเสี่ยงก่อน ผมว่ามีค่าเท่ากันเลยแนะนำเลยตั้งแต่ต้น
ไม่ได้คิดว่ามันคือความล้มเหลว เพียงแต่เราค้นพบหนทางที่ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จเพิ่มขึ้นมาอีกหนึ่งอย่าง .. แก้ไขซะ!!
dinnn

ขอบคุณมากๆคราบบบบบบบบบบที่ช่วยชี้แนะ

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากๆคราบบบบบบบบบบที่ช่วยชี้แนะ
วัฒนา
โพสต์โพสต์