ขอบคุณซีเอ็ดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 49

โพสต์ที่ 1

ผมประทับใจการต้อนรับซีเอ็ดมากครับ เริ่มตั้งแต่

1. ช่วงเวลาที่เราสะดวกนั้นเป็นเสาร์อาทิตย์  แต่เสาร์อาทิตย์ซีเอ็ดไม่สะดวกเพราะพนักงานหยุดงานกันส่วนใหญ่  และจำนวนคนของเราก็มีขนาดมหึมา  การเตรียมการต้อนรับจะต้องหนักหน่วงไปด้วย

แต่ซีเอ็ดก็สามารถดูแลได้อย่างดีไม่เกิดขลุกขลักใดๆ  ซีเอ็ดจ้างรถบัส 2 คัน รถตู้ซีเอ็ดเองอีก 2 คัน พนักงานต้อนรับน่าจะอยู่แถวๆ 30 คน รวมระดับบิ๊กๆ ระดับผู้อำนวยการ หัวหน้าแผนก มากันพร้อมหน้าพร้อมตา  ค่าน้ำค่าอาหารว่าง ค่าแรงอื่นๆ  ตกแล้วผมว่าน่าจะอยู่ที่หลายหมื่นเหมือนกันครับ  นี่ยังไม่รวมค่าเสียเวลาซึ่งประเมินค่าไม่ได้  

แต่ประเมินผลได้ครับ  ผมว่า  อลังการ ให้ภาพพจน์ในการดูแลต้อนรับได้ใกล้เคียงที่สุดครับ

2. ซีเอ็ดเตรียมข้อมูลนำเสนอได้ยอดเยี่ยม  ทั้งมัลติมีเดีย  ทั้งดูของจริง ทั้งถามตอบ  

สุภาษิตจีนบอกว่า อ่านตำราพันเล่ม มิสู้เดินทางพันลี้  แต่ครั้งนี้ต้องบอกว่า  ติดตามซีเอ็ดพันวันมิสู้ฟังสรุปวันเดียว  เพราะเนื้อหากระชับตรงประเด็น  ตีเข้าที่จุดสำคัญทุกจุดทั้งที่คาดหวังไว้และจุดที่คาดไม่ถึงซึ่งล้วนแต่สำคัญๆทั้งนั้นโดยเฉพาะในมุมมองของ ผู้ถือหุ้น
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 2

3. คุณทนง  โชติสรยุทธ์  ในฐานะกรรมการผู้จัดการ ได้เสียสละเวลาอันมีค่าเพื่ออุทิศให้สมาชิก thaivi ถึงสี่ชั่วโมงกว่าๆในการบรรยายถึงประเด็นหลักๆของ  se-ed  

เพียงเวลาในการเตรียมเนื้อหาทั้งหมดก็น่าจะกินเวลาไม่ใช่น้อยๆ   เพราะเป็นเนื้อหาที่ทำสำหรับกลุ่มเป้าหมายที่เป็นนักลงทุนโดยเฉพาะ  และนักลงทุนกลุ่ม thaivi เป็นกลุ่มแรกที่มีการวิสิทเสียด้วย

ผมยอมรับว่าได้มุมมองในฐานะผู้ลงทุนต่อ se-ed เพิ่มขึ้นเยอะ  เพราะมีประเด็นที่สำคัญๆเพิ่มขึ้นอีกมากมายทีเดียว  ต้องขอบคุณคุณทนงเป็นอย่างสูงครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
สามัญชน

โพสต์ที่ 3

4. ซีเอ็ดก่อตั้งขึ้นด้วยจุดประสงค์หลักคือ มุ่งหวังและทำให้คนไทยเก่งขึ้น ซึ่งก่อกำเนิดตั้งแต่ทีมงานยังเป็นนิสิต  และสืบสานปณิธานกันเรื่อยมาจนถึงปัจจุบันก็สามสิบกว่าปีแล้ว  ระยะเวลาที่ยาวนานดังกล่าวเป็นสิ่งพิสูจน์ถึงตัวตนและอุดมการณ์ที่ไม่เปลี่ยนแปลง

อุดมการณ์ดังกล่าวไม่ใช่เรื่องง่ายๆและควรจะเป็นภารกิจหลักของ รัฐ ด้วยซ้ำ  การดำเนินงานในช่วงแรกจึงประสบปัญหาไมใช่น้อย  เพราะ "อุดมการณ์" อย่างเดียวไม่สามารถที่จะผลักดันให้เกิดเป็นผลงานที่เป็นรูปธรรมที่ต่อเนื่องยาวนานได้  ถ้าหากขาดซึ่ง กำลัง

ซีเอ็ดปรับตัวเพื่อผลักดันให้ตนเองมี กำลัง ที่เพียงพอและยาวนานพอเพื่อภารกิจที่ยิ่งใหญ่  และก็ประสบผลสำเร็จเป็นที่น่าชื่นชม  

ผลการดำเนินงานของซีเอ็ดเติบโตต่อเนื่อง  สามารถขยายร้านหนังสือได้เพิ่มขึ้นทุกปี  เพิ่มช่องทางให้คนไทยเข้าถึงหนังสือได้ง่ายขึ้น  รักการอ่านมากขึ้น  ติดอาวุธทางปัญญาให้คนไทยได้มากขึ้น  ควบคู่ไปกับการเติบโตของบริษัทที่สามารถสร้างยอดขายและกำไรได้มากถึงสองเท่าทุกๆระยะเวลาห้าปีต่อเนื่องยาวนานมากกว่าสิบห้าปีแล้ว  และช่วงแรกๆสามารถเติบโตในอัตราที่สูงกว่านี้ด้วยซ้ำ

ซีเอ็ดจึงเปรียบเสมือนองค์กรการกุศลที่ตอบคำถามได้ทุกเรื่องแม้แต่เรื่องความคุ่มค่าในการที่จะร่วมลงทุน  ซึ่งเรื่องนี้มักจะเป็นจุดอ่อนขององค์กรการกุศลอื่นๆ
สามัญชน

โพสต์ที่ 4

5. สิ่งที่สมาชิกเว็บสามารถจะตอบแทนได้ ก็จะอยู่ที่การเขาซื้อหุ้นเพื่อร่วมเป็นเจ้าของและการช่วยอุดหนุนกิจการของซีเอ็ดนั่นเอง

6. อีกทางหนึ่งที่เว็บเราสามารถช่วยได้ก็คือ  ช่วยประชาสัมพันธ์ให้ซีเอ็ด  ทั้งกลุ่มเป้าหมายที่เป็นลูกค้าและนักลงทุน  และของที่ระลึกซึ่งเป็นนาฬิกาที่เว็บเรามอบให้กับซีเอ็ดนั้น  อาจจะสามารถช่วยได้เช่นกันในแง่กลุ่มเป้าหมายที่เป็นนักลงทุน  เพราะเราเขียนไว้ว่า ที่ระลึกจาก www.thaivi.com  ซึ่งนักลงทุนท่านอื่นๆหรือจากโบรคอื่นๆจะสามารถมองเห็นได้ชัดขณะเข้าเยี่ยมชมในอนาคตต่อจากเรา

เราหวังว่า  ของขวัญชิ้นนี้จะเปรียบเสมือนตรารับรองถึงความเป็น  value stock  คล้ายๆกับ  ตรารับรองจากเชลล์ชวนชิม  แม่ช้อยนางรำ  หมึกแดง  หรือแม้กระทั่งเปิบพิสดาร  ที่รับรองในความอร่อยและสะอาดของอาหารนั้นๆ

หุ้นที่สมาชิกชมรมนักลงทุนเน้นคุณค่าของเราสนใจ  มักจะเป็นหุ้นที่มีคุณค่าสูงกว่าราคาที่เราจ่าย  และตรารับรองชิ้นนี้ก็จะผ่านเข้าสู่สายตาของ analyst อื่นๆที่จะตามรอยมาพบเช่นเดียวกับที่สมาชิกเราได้พบมาก่อนแล้ว  ซึ่งก็จะเป็นการประชาสัมพันธ์อีกต่อหนึ่ง

และในกรณีซีเอ็ดนี้  นอกจากความเป็น value stock ณ.ราคานี้แล้ว  เรายังยอมรับไปถึงเรื่องของ ธรรมาภิบาล  ของผู้บริหารอีกด้วย

ขอเชิญสมาชิกร่วมขอบคุณซีเอ็ดด้วยนะครับ
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

[quote="สามัญชน"]3. คุณทนง
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
longlife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกคนเลย ทั้งพี่หมอที่จัดงานนี้ ขอบคุณIR se-ed ทุกคน ขอบคุณเพื่อนๆที่ช่วยกันถามคำถาม ทำให้ผมยังมั่นใจกับหุ้นตัวนี้อยู่และก็จะถือต่อไปเรื่อยๆ (ประทับใจมากกับการมา company visit ครั้งแรก,คุณทนงยังเป็นผู้บริหารเบอร์ 1 ในดวงใจของผมเหมือนเดิม)
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

แอบซึมซับความประทับใจ

โพสต์ที่ 7

ผมเอง ถึงแม้ไม่ได้มีโอกาสไป visit แอบๆมาเก็บบรรยากาศอันประทับใจที่เพื่อนๆเล่าให้ฟังรู้สึกเป็นปลื้มจริงๆครับ ในฐานะผู้ถือหุ้นรายย่อยและแฟนประจำร้านซีเอ็ด ขอบคุณเพื่อนที่เล่าบรรยากาศให้ฟังครับ
:)  :)  :)
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณผู้บริหาร, IR และ staff ของ TVI ทุกคนครับ

แม้ว่าผมจะไม่ได้ไป แต่ SE-ED เป็นหุ้นตัวแรกที่ถือเมื่อตัดสินใจลงทุน 6 เดือนก่อน และเป็นหุ้นตัวหลักในพอร์ท
August

โพสต์ที่ 9

เสียดายที่ไม่ได้ไป  ยังไงก็ดีใจ ที่ชมรมมีกิจกรรมดีๆแบบนี้ครับ
ขอบคุณทุกๆท่านครับ

:bow:  :bow:  :bow:
cryptonian_man

โพสต์ที่ 10

[quote="สามัญชน"]เราหวังว่า
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
mprandy

โพสต์ที่ 11

[quote="cryptonian_man"][quote="สามัญชน"]เราหวังว่า
cryptonian_man

โพสต์ที่ 12

ถ้าอย่างนั้นต่อไปถ้า เวบทำประกาศนียบัตรแบบนี้ก็ดีนะครับ เวลาผมจะลอกการบ้านจะได้ไม่เหนื่อย โทรไปถาม IR ทีเดียวเลย ได้รับประกาศนียบัตรจากTVI หรือยัง อิอิ

ต่อไปเวบอาจจะกลายเป็นผู้มีอิทธิพลต่อวงการลงทุนได้เลยนะครับเนี่ย แต่ว่าไปตอนนี้ก็ใช่นะครับ ชาว VI พูดถึงหุ้นตัวไหนกันมากๆ ก็จะวิ่งกระจายทันที 555 ไม่รู้เป็นเพราะนักลงทุนรายใหญ่ในนี้หรือเปล่าหนอ เดี๋ยวจะโดนข้อหาปั่นหุ้นได้นะเนี่ย (แซวนะครับ อิอิ)
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
ADAM SMITH
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

ขอขอบคุณผู้บริหาร, IR และ staff ของ SE-EDทุกท่านครับ

พนักงานทุกท่านของse-ed ที่ผมคุยดู รู้สึกเข้าใจจุดมุ่งหมายของบริษัทได้ดีและเก่งๆทั้งนั้น โดยเฉพาะคุณทนงหาคนเทียบได้ยาก

ดั้งนั้นผมคิดว่า se-ed เป็นบริษัทที่แข็งเกร่งคงจะหาคู่ต่อสู้ยาก
Basketman

โพสต์ที่ 14

ไม่ได้ไปcompany visit ด้วยครับ แต่อ่านแล้วชื่นใจ ขอชื่นชมด้วยคนครับ :o ..... เห็นยังงี้แล้วเคาะขวาได้สบายใจ 8)
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณทุกท่านที่เกี่ยวข้องด้วยครับ :)
VI ฝึกหัด
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณทุกท่านที่เกี่ยวข้องด้วยครับ :)
VI ฝึกหัด
rean

โพสต์ที่ 17

ท่านประธานสรุปได้ดีมากครับ
เป็น company visit ที่ดีที่สุดอันหนึ่งครับ
ขอบคุณ SE-ED และทีมงานทุกท่านครับ
tanate

โพสต์ที่ 18

ผมเคยมีSe-ed เสียดายที่ใจอ่อนขายออกไป ช่วง1เด้ง ครับ

จะซื้อตอนนี้ ราคาก็ยังไม่โดนใจ จึงรออย่างใจเย็น
ใจจริงชอบหุ้นตัวนี้มากๆ เป็นหุ้นที่ซื้อเป็นตัวแรกที่เริ่มเล่นหุ้น
เพราะชอบอ่านหนังสือ และเป็นลูกค้าประจำ ประทับใจหลายเรื่อง
ผมมองว่าเป็นบริษัทที่ดีมากบริษัทหนึ่ง
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
worapot_ta

โพสต์ที่ 19

ขอขอบคุณทาง se-ed ด้วยคนครับ
แล้วต้องขอขอบคุณพี่หมอ สามัญชนด้วยครับ ที่จัดให้มีกิจกรรมดีๆอย่างนี้ครับ

ปล. อยากให้มีกิจกรรมดีๆอย่างนี้บ่อยๆนะครับ ถ้าเป็นไปได้ทุกสัปดาห์เลยยิ่งดีครับ :lol:
EAKEPON
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณ ท่านประธาน สามัญชน  ที่จัด visit company  คับ :bow:
ขอบคุณ  ซีเอ็ด ที่ต้อนรับอย่างดี และ ให้ความรู้อย่างมากมาย คับ :bow:
"มันเป็นเช่นนั้นเอง"
suthee

โพสต์ที่ 21

เข้ามาขอบคุณท่านประธานที่เล่ารายละเอียดได้ดียิ่งครับ

แม้ไม่ได้ไปก็รู้สึกประทับใจ และมีมุมมองที่ดีขึ้นต่อ se-ed มาก :D

ขอบคุณ คุณทนง และเจ้าหน้าที่ se-ed ทุกท่านด้วยครับ  :bow:
Tiger

โพสต์ที่ 22

ขอร่วมขอบพระคุณทีมงาน Se-ed ด้วยครับ
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
boybbcom

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณด้วยคนครับ ถึงแม้ว่าผมจะไม่ได้ไปก็เหอะ
tummeng

โพสต์ที่ 24

:cool:  :cool:  :cool:

:bow:  :bow:  :bow:
mprandy

โพสต์ที่ 25

ว้า... ลืมนึกไป...

อย่างนี้จะได้มีโอกาสซื้อ SE-ED ราคาถูก ๆ อีกหรือเปล่า  :roll:
terati20

โพสต์ที่ 26

สงสัยจังว่า คุณ ทนง ทำยังไงให้ลูกน้อง เป็นคน Positive มากๆ ชอบ ตรงที่มี title ที่ "เรา จะ สู้ สู้"

:lol:
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
bummy

โพสต์ที่ 27

ประทับใจมากค่ะ  :bow:  :bow: [/quote]
Yes, I can
nz

โพสต์ที่ 28

SE-ED สู้สุดฤทธิ์ ครับ
:cheers:
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
nz

โพสต์ที่ 29

ว่าแต่ พี่หมอจะจัดไปเยี่ยมชมที่ไหนอีกล่ะครับ จะได้ตามไปอีก
:roll:
มีเหตุผล, พอประมาณ, มีภูมิคุ้มกัน
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 30

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ ทั้งผู้บริหารและเจ้าหน้าที่ที่คอยเอาใจใส่อย่างดี
Impossible is Nothing
โพสต์โพสต์