เรื่องตลกของการคิดผลตอบแทนจากการลงทุนในหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Ent'
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เรื่องตลกของการคิดผลตอบแทนจากการลงทุนในหุ้น

โพสต์ที่ 1

สมมิตว่า
นาย ก ปีที่ 1 ในตลาดหุ้น บอกว่าได้กำไรมา 100 %นะครับ
ปีที่ 2 ขาดทุนไป 60 %

ถ้าคิดเฉลี่ย 2 ปี เพื่อหาผลตอบแทนต่อปี นาย ก เอา (100% -60 %)/2
จะได้เป็น ได้ผลตอบแทนต่อปี เป็น ปีละ 20% โอ้ เยอะนะครับพอๆกับวอร์เรณ บัพเพ็ต เลยยย

แต่พอมาดูเงินต้น สมมิตว่า ลงไป 10 บาท ในปีแรกจะกลายเป็น 20 บาท
พอปีที่ 2 กลายเป็น 8 บาทเลย
ดูเงินต้น (8-10)/10 กลายเป็น ขาดทุน 20% ต่างหาก

อืมม เห็นอย่างนี้แล้วทำให้ผมสงสัย ว่าผลตอบแทนจากการลงทุนในหุ้นที่ได้ยินหลายๆคนบอกว่า อยากได้เฉลี่ยต่อปี ปีละ 20% ก็พอ จะคิดจากอย่างนี้รึเปล่าครับ อุอุ

เอามาให้ดูกันเล่นๆนะครับ เดี๋ยวไว้ผมจะมาบอกวิธีคิด compound average return ซึ่งเป็นวิธีที่ถูกต้องกันอีกที
ภาพประจำตัวสมาชิก
Banchap

Re: เรื่องตลกของการคิดผลตอบแทนจากการลงทุนในหุ้น

โพสต์ที่ 2

Ent' เขียน:สมมิตว่า
นาย ก ปีที่ 1 ในตลาดหุ้น บอกว่าได้กำไรมา 100 %นะครับ
ปีที่ 2 ขาดทุนไป 60 %

ถ้าคิดเฉลี่ย 2 ปี เพื่อหาผลตอบแทนต่อปี นาย ก เอา (100% -60 %)/2
จะได้เป็น ได้ผลตอบแทนต่อปี เป็น ปีละ 20%

ตรงนี้ผิดครับ ปีที่2 ขาดทุนไป 60 % ต้องคิดจากฐานของสิ้นปีที่ 1 คือ 200% ก็คือ 60%x200 = 120% จากเมื่อต้นปีที่ 1

ดังนั้นถ้าคิดเฉลี่ย 2 ปี คือ (100%-120%)/2 = -10%

ส่วนที่ 2 ก็ผิดอีก เพราะคุณลืมหาร 2 เพื่อหาค่าเฉลี่ยต่อปี ซึ่งมันก็เท่ากับ -10% เหมือนกัน

:) :) :) :) :) :)

กำลังรออ่าน Compound average return อยู่ครับ
Administrator

โพสต์ที่ 3

จริงๆแล้วขาดทุน 10.56% ต่อปีครับ ใช้ IRR (Internal Rate of Return)
ซึ่งน่าจะเหมือน compound average return
Neng

โพสต์ที่ 4

ตลกครับ....ตลกจริงๆ ที่ลงทุนไปปีแรกได้กำไร 100% ปีที่ 2 ขาดทุน 60%
แล้วยังมาบอกว่าได้กำไรปีละ 20% ถ้าดูมูลค่าปอด(จริงๆ)จาก 10 บาท ลดลงเหลือ 8 บาทที่บ้านผมเรียกว่าขาดทุนครับ แต่ผมกลับมีปัญหาในการคำนวนปอดของตัวเองเสมอเพราะเติมเงินเข้าทุกเดือนโดยไม่ได้ขายออก(นอกจากราคาจะเว่อร์) ช่วยหาสูตรคำนวนให้ด้วยครับ จักขอบพระคุณมากครับ
Wvix

โพสต์ที่ 5

ผมว่า คุณ Ent' น่าจะคิดถูกนะครับ
ปี่ที่ 0 1 2
มูลค่าพอร์ต 100 200 80
Return 0% 100% -20%
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ลองใช้สูตร

Return % = Value at current / (Value at Beginning + NetInvestment) -1
แล้วเอา return มาทำ annualized เอาเองนะครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Ent'

โพสต์ที่ 7

ลืมมา Post วิธีคิด Compound Average Return เลย

คิดว่า น่าจะเหมือน IRR นะครับ
ก็คือ
(1) current value หารด้วย beginning value
(2) นำ (1) มายกกำลัง 1/T โดยที่ T คือ ระยะเวลาจำนวนปีตั้งแต่เริ่มครับ
(3)นำผลลัพธ์มา ลบออกด้วย .0 ก็จะได้ Compound Average Return ครับ
Ent'

โพสต์ที่ 8

ข้อ 3 พิมพ์ผิดนะครับ เป็น ลบออกด้วย 1

ก็ตามตัวอย่าง
จะได้ (8/10)^(1/2) - 1.0 = -10.557 % ครับผม
ล็อคหัวข้อ