นายกฯ เตือนเอง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Oatarm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

นายกฯเตือนนักลงทุนไทย อย่าผลีผลามเป็น'แมลงเม่า' [14 ก.ค. 50 - 09:40]

พล.อ.สุรยุทธ์ จุลานนท์ นายกรัฐมนตรี กล่าวในรายการ "เปิดบ้านพิษณุโลก" ทางสถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย ช่อง 11 กรมประชาสัมพันธ์ วันนี้ (14 ก.ค.) ถึงการแก้ไขปัญหาค่าเงินบาทแข็งตัว ว่า ปัญหาดังกล่าวกระทบต่อภาคการส่งออกเป็นสำคัญ อย่างไรก็ตาม ผู้ส่งออกต้องมีการปรับตัว เช่นที่ ผู้ว่าการธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) แนะนำว่า ไม่ควรซื้อขายเงินตราต่างประเทศล่วงหน้าไว้มากเกินวงเงินที่ตัวเองมีอยู่ เพราะอาจเข้าข่ายการเก็งกำไร

นายกรัฐมนตรี กล่าวต่อว่า สถานการณ์ค่าเงินบาทในปัจจุบันจึงขอเตือนนักลงทุนไทย ว่า ไม่ควรผลีผลาม เข้าไปลงทุนในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เนื่องจากเกรงว่าจะกลายเป็น "แมลงเม่า" ที่ผ่านมา รัฐบาลพยายามแนะนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ความเหตุผล ความไม่ประมาท ความมีแนวทางในการป้องกันตัวเองอย่างไร รวมทั้งแนะนำแนวทางให้พิจารณาหาจุดที่มีเหตุผล ความพอเพียงในการลงทุนหรือไม่ลงทุนอย่างไร

http://www.thairath.co.th/online.php?se ... tent=53939

..........................
ขอบคุณครับที่เตือน  
ไม่ซื้อ ไม่ขายมา 2 เดือนแล้วครับ  
ที่มีอยู่ก็ไม่ใช่ Liquidity ซะด้วย  Underperform นิดหน่อย
เงินบาทแข็งมีผลลบกับตัวผมถือซะด้วย  
บางทีต่างชาติ ขายทำกำไร เงินบาทอ่อนลงบ้าง อาจจะดีกับพอร์ตผมก็ได้
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
javoel

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

ท่านนายกไม่ต้องเป็นห่วงเลยครับ ผมคิดว่าตอนนี้นักลงทุนรายย่อยส่วนใหญ่ขายหุ้นทิ้งจนหมดพอร์ตไปแล้ว  :D
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

[quote="สุมาอี้"]ท่านนายกไม่ต้องเป็นห่วงเลยครับ ผมคิดว่าตอนนี้นักลงทุนรายย่อยส่วนใหญ่ขายหุ้นทิ้งจนหมดพอร์ตไปแล้ว
Impossible is Nothing
tanate

โพสต์ที่ 6

รัฐบาลพยายามแนะนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง ความเหตุผล ความไม่ประมาท ความมีแนวทางในการป้องกันตัวเองอย่างไร รวมทั้งแนะนำแนวทางให้พิจารณาหาจุดที่มีเหตุผล ความพอเพียงในการลงทุนหรือไม่ลงทุนอย่างไร

เห็นพูดให้ใช้แนวทางนี้ แต่รัฐบาลไม่แสดงให้เป็นรูปธรรม เลยครับ
ให้คนอื่นช่วยตัวเองตลอด หรือว่าใช้ไม่เป็น เศรษฐกิจถึงทรุดลงฮวบฮาบ

ครั้งนี้รากหญ้า รากแก้ว  คงต้องเป็นรากตากแห้งแล้วครับ
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
lekmak333

โพสต์ที่ 7

เตือนไปก็ไร้ผล

ยิ่งขายหมดก็ต้องซื้อกลับ แมงเม่ายังมีอยู่คู่ตลาด ตราบชั่วฟ้าดินสลาย  :lol:  :lol:
thipong

โพสต์ที่ 8

รายย่อยจะขายหมดตลาดแล้วครับทั่นนายโยกกก

สงสัยคนป้อนโปนแกรมป้อนให้ทั่นช้าไป :evil:
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

[quote="woody"][quote="สุมาอี้"]ท่านนายกไม่ต้องเป็นห่วงเลยครับ ผมคิดว่าตอนนี้นักลงทุนรายย่อยส่วนใหญ่ขายหุ้นทิ้งจนหมดพอร์ตไปแล้ว
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ssaran

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
margin of safety
KB

โพสต์ที่ 11

ผมแสดงความคิดเห็นว่าฟังจากที่นายกพูดผมคิดว่านายกไม่ค่อยรู้เรื่องหุ้นเท่าไหร่ แล้วทำไมต้องลบความคิดเห็นผมด้วยเนี่ย นายกเป็นเทพแตะต้องวิพากวิจารณ์ไม่ได้เลยหรอ
teetotal

โพสต์ที่ 12

ผมเชื่อว่า
ถ้า โรงงานปิด NPL  จะพุ่ง
ถ้า คนงานตกงาน   ความสามารถในการจับจ่ายจะลดลง
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
August

โพสต์ที่ 13

เป็นการปฏิบัติหน้าที่ของผู้นำที่ดี  
ห่วงใย  และปรารถนาดีต่อทุกๆฝ่าย

:lol:
qingwen

โพสต์ที่ 14

KB เขียน:ผมแสดงความคิดเห็นว่าฟังจากที่นายกพูดผมคิดว่านายกไม่ค่อยรู้เรื่องหุ้นเท่าไหร่ แล้วทำไมต้องลบความคิดเห็นผมด้วยเนี่ย นายกเป็นเทพแตะต้องวิพากวิจารณ์ไม่ได้เลยหรอ
อ้าว มีคนโดนลบเหมือนผมหรือนี่

ของผมอาจเขียนสั้นไป งั้นเขียนใหม่

1. คำเตือนแบบใช้คำพูดพื้นๆ ไม่มีข้อมูลหรือเหตุผลประกอบ ผมว่าไม่เตือนก็ได้

ประเภทระวังนะอย่าเป็นแมลงเม่า แม่ผมทำสวนจบ ป. 4 ก็พูดเหมือนกัน
ผมรู้สึกว่าเป็นการพูดตามๆกัน ขาดความรู้ความเข้าใจ เหมือนมองตลาดหุ้นเป็นบ่อนการพนัน

น่าที่จะมีข้อมูลประกอบเช่น กองทุนที่เข้ามาตอนนี้ทางการตรวจสอบแล้ว เป็นกองทุนระยะสั้น ดังนั้นนักลงทุนควรระวัง ...

2. นายกฯควรศึกษาตลาดทุน และมีทัศนคติที่ดีต่อตลาดทุนให้มากกว่านี้ ผมว่าการลงทุนในหุ้นก็เป็นไปในแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงได้ ถ้าเป็นการลงทุนแนว VI

หุ้นที่มีราคาต่ำกว่าพื้นฐานในตอนนี้ก็ยังมี ไม่ควรใช้คำพูดเหมือนคนซื้อหุ้นจะเป็นพวกไม่พอเพียง ควรแนะนำให้เลือกหุ้นที่มีปัจจัยพื้นฐานมากกว่า
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 15

คนเตือนเค้าว่าหมายถึงเค้าหวังดี ...
เค้าจะเก่งหรือไม่เก่งอย่างไรผมว่าเราก็ไม่ควรหักหาญน้ำใจของคน
ไม่ได้พูดถึงเฉพาะท่านนายกเท่านั้นนะครับ ... ผมว่ากรณีอื่นๆด้วย
ถ้าใครเตือนผม ผมจะหยุดคิด.... ถ้าเรื่องที่เค้าเตือนมันมีเหตุผล ผมก็จะเชื่อ
ถ้าพิจารณาแล้วมันไม่มีเหตุผลเพียงพอ ก็อย่าไปเชื่อเท่านั้นเอง

ปล. เรื่องลบกระทู้นี่ผมว่าอาจจะเข้าข่ายกระทู้การเมืองก็ได้ครับ .. ซึ่งทางเวปก็แสดงไว้อย่างชัดเจนในกระทู้ปักหมุดอยู่แล้วว่าไม่ให้มีเรื่องการเมือง ... นายกไม่ใช่เทพหรอกครับ ..  8)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sunrise

โพสต์ที่ 16

แฮ่ะๆ เกือบโดนเหมือนกัน  :D
ถ้าเป็นข้อความแรกๆ นีสงสัยจะไปเหมือนกัน
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Linsu_th

โพสต์ที่ 17

ผู้ใหญ่อาบน้ำร้อนมาก่อน..การเตือนสติ..เป็นสิ่งที่ดีครับ...เชื่อ หรือไม่เชื่อ..ตัดสินใจเอง... หรือจะเชื่อ....
"กัมปนาท" ฟันธงหุ้นไทยอีก 2 ปีจะเห็นดัชนีที่1,600 จุด 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2550 07:20:00
@ยามที่ตลาดหุ้นอยู่ในช่วงขาขึ้น มองอะไรก็สดใสไปหมด สัปดาห์ก่อนมีคนมองว่าดัชนีหุ้นไทยมีโอกาสปรับขึ้นไป 1,000 จุด ก็ทำเอาตื่นเต้นกันทั้งวงการแล้ว แต่ล่าสุด "กัมปนาท โลหเจริญวนิช" นายกสมาคมโบรกเกอร์ ออกมาฟันธงว่าพื้นฐานหุ้นไทยมีโอกาสที่จะได้เห็นดัชนีที่ 1,600 จุด (ในอีก 2 ปีข้างหน้า) แหม!.. เซียนในวงการหุ้นออกปากฟันธงถึงขนาดนี้จะไม่ให้นักลงทุนมั่นใจได้อย่างไร.
:pray:  :D
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 18

ประชาชนคนเล่นหุ้นในประเทศไทยก็มีมากมายหลายจำพวก

คนที่คิดว่าตัวเองรู้ว่าทำอะไรอยู่  เอาตัวเองรอด  อาจจะไม่ใช่เป้าหมายในการเตือนของท่านนายก

ท่านนายกอาจจะเตือนนักเก็งกำไรที่ไม่มีความรู้  ความเข้าใจในการลงทุน  หรือว่ารู้แต่อยากจะเสี่ยงก็ตาม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
007-s

โพสต์ที่ 19

qingwen เขียน:
1. คำเตือนแบบใช้คำพูดพื้นๆ ไม่มีข้อมูลหรือเหตุผลประกอบ ผมว่าไม่เตือนก็ได้

ประเภทระวังนะอย่าเป็นแมลงเม่า แม่ผมทำสวนจบ ป. 4 ก็พูดเหมือนกัน
ผมรู้สึกว่าเป็นการพูดตามๆกัน ขาดความรู้ความเข้าใจ เหมือนมองตลาดหุ้นเป็นบ่อนการพนัน

น่าที่จะมีข้อมูลประกอบเช่น กองทุนที่เข้ามาตอนนี้ทางการตรวจสอบแล้ว เป็นกองทุนระยะสั้น ดังนั้นนักลงทุนควรระวัง ...

2. นายกฯควรศึกษาตลาดทุน และมีทัศนคติที่ดีต่อตลาดทุนให้มากกว่านี้ ผมว่าการลงทุนในหุ้นก็เป็นไปในแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงได้ ถ้าเป็นการลงทุนแนว VI

หุ้นที่มีราคาต่ำกว่าพื้นฐานในตอนนี้ก็ยังมี ไม่ควรใช้คำพูดเหมือนคนซื้อหุ้นจะเป็นพวกไม่พอเพียง ควรแนะนำให้เลือกหุ้นที่มีปัจจัยพื้นฐานมากกว่า
อืมจริงค่ะ
คนป้อนข้อมูลคงส่งมาให้แบบหลวมๆ

หน่วยงานบ้านเรายังมั่วๆไงบอกไม่ถูก
คือ พวกนึงออกมาส่งเสริมๆ อีกพวกบอกทำนองห้ามๆ
มันเหละหละไงไม่รู้ จะเอาไงก็ไม่คุยกันให้รู้เรื่อง ให้มันออกแนวไหนก็ว่ามา

อย่างยกตย แฟลตดินแดงเนี่ย เดี๋ยวหน่วยนึงบอก ไม่จำเป็นต้องทุบ อีกสองวันอีกหน่วยออกมาว่า ต้องทุบสถานเดียว

อะไรไม่เข้าใจ
ข่าวก็ว่าไปตามข้อมูลที่แจกมาของแต่ละหน่วย ก็พาดหัวกันย่อๆรายวันไป

ตลาดหุ้นเหมือนกัน พวกนึงจะส่งเสริม ให้โตๆๆ ต้องเรียกลูกค้ามาเพิ่มเม็ดเงินอีก รวยๆๆๆ
อีกพวกพูดทุกวัน แมงเม่าตายๆๆ คนเล่นหุ้นเอาเปรียบไม่เสียภาษี เลวๆๆ

อารายอ่า :lol:

อืม แต่มองให้ฮา ก็ฮาดี บ้านเราเน้นฮาๆ อยู่แล้น ชอบๆ  :lol:
KB

โพสต์ที่ 20

[quote="Linsu_th"]ผู้ใหญ่อาบน้ำร้อนมาก่อน..การเตือนสติ..เป็นสิ่งที่ดีครับ...เชื่อ หรือไม่เชื่อ..ตัดสินใจเอง... หรือจะเชื่อ....
"กัมปนาท" ฟันธงหุ้นไทยอีก 2 ปีจะเห็นดัชนีที่1,600 จุด 10 กรกฎาคม พ.ศ. 2550 07:20:00
@ยามที่ตลาดหุ้นอยู่ในช่วงขาขึ้น มองอะไรก็สดใสไปหมด สัปดาห์ก่อนมีคนมองว่าดัชนีหุ้นไทยมีโอกาสปรับขึ้นไป 1,000 จุด ก็ทำเอาตื่นเต้นกันทั้งวงการแล้ว แต่ล่าสุด "กัมปนาท โลหเจริญวนิช" นายกสมาคมโบรกเกอร์ ออกมาฟันธงว่าพื้นฐานหุ้นไทยมีโอกาสที่จะได้เห็นดัชนีที่ 1,600 จุด (ในอีก 2 ปีข้างหน้า) แหม!.. เซียนในวงการหุ้นออกปากฟันธงถึงขนาดนี้จะไม่ให้นักลงทุนมั่นใจได้อย่างไร.
:pray:
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

อยู่บ้านนอก หาข่าวไม่ได้ :(

ถึงวันนี้  โชเฟอร์แท็กซี่(บางคน)พูดถึงเรื่องหุ้นกันบ้างแล้วหรือยังครับ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
aor_vi

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณน่ะค่ะท่านนายกฯ :D
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
terati20

โพสต์ที่ 23

qingwen เขียน: อ้าว มีคนโดนลบเหมือนผมหรือนี่

ของผมอาจเขียนสั้นไป งั้นเขียนใหม่

คงต้องให้ นายก มาเเนะนำหุ้นรายตัว ดีไหมคับ? 8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
lieu

โพสต์ที่ 24

ท่านนายกฯคงจะเตือนนักลงทุนรายย่อยส่วนใหญ่ (ที่เป็นนักเก็งกำไร แต่เรียกตัวเองว่านักลงทุน)

ต้องยอมรับว่านักลงทุนตัวจริงเสียงจริง ค่อนข้างน้อยมาก และนี่ก็เป็นเหตุผลที่ทำให้พวกเราได้ซื้อหุ้นที่ราคาถูกๆกัน ไม่ใช่เหรอคะ

ฟังดูแล้วท่านน่าจะมีเจตนาดีมากกว่านะคะ แต่เหตุผลประกอบออกจะน้อยเกินไปนิดนึง
qingwen

โพสต์ที่ 25

terati20 เขียน: คงต้องให้ นายก มาเเนะนำหุ้นรายตัว ดีไหมคับ? 8)
ขออภัย ลืมไป ผมคงขอมากไป

ลืมไปว่าไม้อ่อนดัดง่าย ไม้แก่ดัดยาก

ผมก็เป็นพวกทำงานกินเงินเดือนมาตลอด การที่ไม่มองทุนนิยมเลวร้าย และสนใจตลาดทุนนี่ก็เพราะการอ่านหนังสือธุรกิจตั้งแต่อายุยังไม่มาก ถ้าผมมัวแต่ทำงานในสายงานมุมมองก็อาจเป็นอีกอย่างก็ได้
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
mamalover

โพสต์ที่ 26

นายกฯ ไม่รู้เรื่องหุ้น ก็ไม่แปลกนี่ คงไม่มีใครรู้ดีทุกเรื่อง ...เตือนก็ดีเหมือนกัน แต่ท่านบอกว่า กลัวจะเป็น "แมงเม่า" คงหมายถึง รายย่อย หรือคนที่คิดว่า โอ้วว หุ้นขึ้นดี เล่นบ้างดีกว่า(แต่ไม่ได้ศึกษามาก่อน)
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 27

วันนี้สถาบันกลับมาซื้อแล้ว เขาคิดยังไงของเขานะ หรือว่าช่วงที่ผ่านมาหุ้นมีราคาต่ำเกินไป :?:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 28

สุมาอี้ เขียน:วันนี้สถาบันกลับมาซื้อแล้ว เขาคิดยังไงของเขานะ หรือว่าช่วงที่ผ่านมาหุ้นมีราคาต่ำเกินไป :?:
ช่วงไหนหรือครับ ....  8)
Impossible is Nothing
007-s

โพสต์ที่ 29

สุมาอี้ เขียน:วันนี้สถาบันกลับมาซื้อแล้ว เขาคิดยังไงของเขานะ หรือว่าช่วงที่ผ่านมาหุ้นมีราคาต่ำเกินไป :?:
พี่สุมาอี้หมายถึง....
สถาบันไม่สนหุ้นราคาต่ำไป สนต่อเมื่อราคามันไม่ต่ำแล้ว  :lol:

ดิฉันว่า สถาบันก็ต้องซื้อขายตามจังหวะของผู้ถือหน่วยนั่นเอง
ผู้ที่จะสนใจการลงทุนในกองทุนต่างๆ ก็มักเป็นผู้ที่ไม่ชอบ ไม่มีเวลา ไม่ถนัดที่จะเล่นเอ้ย ลงทุนในหุ้นด้วยตัวเองเป็นหลัก หรือไม่ก็เป็นนลท.ที่อาจบาดเจ็บมาก่อนจากการที่เคยเล่นด้วยตัวเอง ก็เลยหันมาหากองให้เล่นแทนให้

แต่การรู้สึกเป็นเจ้าของเงินก็ยังคงอยู่ ก้อดไม่ได้ที่ต้องมองดูตลาด พอเสียวก็ต้องขาย พอคึกก็อยากซื้อ ...อะไรทำนองนั้น (สรุปเหมือนเดิม :lol: )

จังหวะการซื้อขายของกองทุนจึงดูประหลาดๆอย่างที่เห็น :lol:  :lol:  :lol:
Oatarm

โพสต์ที่ 30

ท่านเตือนแล้ว  !! :mrgreen:
โพสต์โพสต์