คุณck

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ผมเอง ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 0

คุณck

โพสต์ที่ 1

:lol: เห็นแว๊บๆอยู่ วันนี้ลงมือปฎิบัติการหรือเปล่าครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

คุณck

โพสต์ที่ 2

ยังครับ ยัง วันนี้ผมเก็บ F&D มาอีกหน่อย แล้วก็ CEI อีกนิด CEI นี่ผมคันมือเลยเล่นรอบแก้เซ็งครับ เพราะไอ้ตัวที่ต้องการมันดันไม่ยอมลง

กะจะรอใกล้ๆสิ้นปีค่อยเคาะครับ ถ้ามันไม่ถึง 70.50 อ้า หมายถึงตัวนี้รึเปล่าครับ
ผมเอง

คุณck

โพสต์ที่ 3

[quote="CK"] หมายถึงหุ้นแฟชั่นครับ CEI ผมดูไม่ออกจริงๆทั้งที่เคยได้มาอยู่
ไม่รู้มีอะไรลึกๆมั๊ย ผู้บริหารก็ไม่ขายออกมาเลยเดายาก

ตัว70.5ลืมไปเลยครับ คงไม่ไปไหนหรอกคงอยู่แถวนี้ละ
ไม่รู้ใครกำลังเก็บผมไม่ได้เลย

คอมฯผมมันเดี้ยงนะใช้ชื่อไม่ได้คุณCK
CK

คุณck

โพสต์ที่ 4

เห็นน้อง genie บอกจะลบ account พี่แล้วสร้างใหม่นี่ครับ

fancy ผมเก็บเมื่อวานไปหน่อยที่ 8.75 เสียดายที่ไม่ได้ที่ 8.70 นึกว่าจะฟลุ๊คซะแล้ว

เก็บให้คุณแม่ผมไปที่ 8.85 ด้วยครับ เมื่อวาน (แพงกว่า อิอิ)

อ้อ พี่ พอร์ตผมเล็กมากนะครับ ต้นๆเจ็ดหลักเอง เป็นเงินสะสมจากการเป็นพนักงานบริษัทครับ ไม่กล้าเล่นหุ้นหมดเพราะกลัวไม่มีข้าวให้ลูกกิน ครึ่งนึงของ investment ผมเป็นอสังหาครับ
CK

คุณck

โพสต์ที่ 5

ว่าแต่หุ้นแฟชั่นมันอะไรนะครับ ไม่ได้ดู เมื่อกี้เหงื่อแตกครับ ลงบัญชีใน quicken ผิด เงินหายไป 212 บาทเลยไม่มีสมาธิ หาเจอแล้วครับ
ผมเอง

คุณck

โพสต์ที่ 6

CK เขียน:ว่าแต่หุ้นแฟชั่นมันอะไรนะครับ ไม่ได้ดู
หุ้นแฟชั่นก็ราคาเล็กๆ พวกไอทีวี เคอาร์พี น้องโบว์
ส่วนแฟนซีคนซื้อไอพีโอ ยังกำไรอยู่นะครับ 45ลบปันผล1.50-0.17=43.33
แตกพาร์1/5=8.66พอดีเลย รอสักหน่อยก็จะดีครับ
CK

คุณck

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ target แรกของผมคือ 8.70 แต่ได้มาจากวิธีอื่นครับ (ดูเทคนิคัล)

คือสไตล์ผมเป็นประเภทพอศึกษาจนได้ของที่ต้องการแล้วก็ซื้อก่อนเลยครับที่ราคาตลาด แล้วค่อยๆซื้อตามทีละนิดไม่ว่าตลาดมันจะขึ้นหรือลง มันทำให้เราเกิดความรู้สึกได้ว่ามีรายใหญ่กำลังทำอะไรกับมันอยู่รึเปล่า (นิดๆหน่อยๆก็ยังดี)

พอมั่นใจในแนวรับแนวต้าน (และพลังของรายใหญ่) ก็ค่อยโถมเข้าใส่ นี่เฉพาะหุ้นพื้นฐานดีนะครับ ถ้าเป็นหุ้นแฟชั่นผมก็ซื้อตามแฟชั่นแหละครับ

เมื่อเดือนที่แล้วผม bet ไปที่ cape เพราะเห็นเหมือนๆกับรายใหญ่เตรียมลุย สะสมไว้พอสมควร กะว่าถ้าหลุด 0.79 จะขายหมด พอเป็นสมาชิกประจำของ taladhoon.com กับ thaivalueinvestor.com ก็มาคิดได้ว่าเราไม่ควรเอาเวลาไปนั่งดูนั่งตาม ถ้ากำไรก็ได้แค่เงิน ไม่ใช่ความรู้

พอได้คิดก็ทิ้งหมดเลยครับ กำไรไม่ถึง 3 สตางค์ดีด้วยซ้ำ นี่ดีนะครับที่วันที่เขาเล่นกันผมไม่มีอยู่ในพอร์ตแล้ว แรกๆก็ว่าจะไล่ตอนมันทะลุ 0.85 แต่คิดอีกทีเราควรจะมีจุดยืนของตัวเอง ก็เลยไม่เล่นครับ เห็นราคาหุ้นวิ่งแทนที่จะเสียใจกลับดีใจ เพราะมันพิสูจน์ได้ว่าผมเริ่มใจเย็นขึ้นแล้ว น่าจะพอเล่นรอบใหญ่ได้

ก็ได้ลุงขวดกับพี่ปรัชญาแหละครับคอยเตือน มีหลายตัวที่ผมคงขายไปแล้วเพราะติดแนวต้าน แต่เปลี่ยนใจไม่ขาย แรกๆทำใจยากครับ แต่ตอนนี้เก่งขึ้นแล้ว ขอบคุณครับ
ผมเอง

คุณck

โพสต์ที่ 8

[quote="CK"]
วันนี้ ซีอีไอ ขึ้นแล้วคนคันมือได้เงินแล้วนะ
CK

คุณck

โพสต์ที่ 9

แหะๆ ปล่อยไปแล้วครับ สันดานดัดยากจริงๆ

ตอนนี้กำลังเตรียมกระสุนสำหรับหุ้นดีๆอยู่ครับ

พี่ได้ดู AJ กับ DCC ไหมครับ ผมรู้สึกว่ามันเป็นหุ้นปั่นไปแล้วหลายรอบ ไม่ค่อยกล้าซื้อเท่าไหร่ ที่ผมสนใจก็เพราะนโยบายปันผลรายไตรมาสครับ ไม่รู้คิดถูกคิดผิด แต่รู้สึกดีเวลาได้เช็คปันผลหลายๆครั้งในหนึ่งปี
บุคคลทั่วไป

คุณck

โพสต์ที่ 10

พี่ CK และ พี่ปรัชญาหลบมาอยู่นี่เองมองหามาสองวันแล้วไม่ค่อยเจอที่ตลาดหุ้นเลย ผมเอง stockms คุณ CK เหมือนผมเรื่องลงทุนอีกแล้ว แต่ผมลงในตลาดหลักทรัพย์ประมาณ 10% อสังหาฯ 50% อื่นๆอีก แต่ตอนนี้กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะขายที่ดินที่ซื้อไว้เมื่อปลายปีที่แล้วมาซื้อหุ้นเพิ่มดีไหมพอดีมีคนมาขอซื้อให้กำไรประมาณ 25% แต่กลัวขายที่ดินมาติดดอยเพราะมือคันเหมือนกันเลยยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ

ผม 34 ครับพี่
CK เขียน:เห็นน้อง genie บอกจะลบ account พี่แล้วสร้างใหม่นี่ครับ

fancy ผมเก็บเมื่อวานไปหน่อยที่ 8.75 เสียดายที่ไม่ได้ที่ 8.70 นึกว่าจะฟลุ๊คซะแล้ว

เก็บให้คุณแม่ผมไปที่ 8.85 ด้วยครับ เมื่อวาน (แพงกว่า อิอิ)

อ้อ พี่ พอร์ตผมเล็กมากนะครับ ต้นๆเจ็ดหลักเอง เป็นเงินสะสมจากการเป็นพนักงานบริษัทครับ ไม่กล้าเล่นหุ้นหมดเพราะกลัวไม่มีข้าวให้ลูกกิน ครึ่งนึงของ investment ผมเป็นอสังหาครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

คุณck

โพสต์ที่ 11

ถ้าชอบรับเงินปันผลทุกไตรมาส
คุณCKถือBKIดีกว่าครับ แพงไปนิด
แต่ทรัพย์สินเยอะครับ ถือหุ้นบริษัทต่างๆไว้เพียบ
และถือหุ้นกู้ไว้หลายสิบล้านบาทได้ดอกค่อนข้างดีครับ

คุณstokms ก็หลบมานั่งคุยกันครับ
ที่ตลาดหุ้นไม่ค่อยมีสมาธิ
ช่วงนี้ถูกศอกถูกเข่า หลบไม่ค่อยทันครับ
ว่างๆก็เข้ามาคุยกัน ตามเสี่ยเจ๋ง กับคนอื่นๆมาคุยด้วย
เวปจะได้มีข้อมูลและไม่เงียบครับ
CK

คุณck

โพสต์ที่ 12

ยินดีต้อนรับกลับสู่สมาชิกสภาพครับ :)

BKI น่าสนใจมากครับ เผอิญผมมีหุ้นประกันอยู่เยอะ (เกือบ 20%) คือ DVS และ PHA ก็เลยไม่ได้มองประกันตัวอื่นๆ

สงสัยต้องมาดูใหม่แล้วครับ ตอนนี้หุ้น defensive น่าจะดีเพราะตลาดมันออกอาการแปลกๆมาหลายวันแล้ว ผมว่าไม่เกินพฤหัสนี้เป็นได้เรื่องแน่
stockms

คุณck

โพสต์ที่ 13

เป็นสมาชิกแล้วครับ ขอถามคุณ CK และพี่ปรัชญาเลยนะครับว่า ตอนนี้ตัวไหนถูกสุดในแง่พื้นฐาน (คือ กำไรสะสม โอกาสเติบโต และปันผลที่คาดว่าจะได้รับ) และในแง่เทคนิคก็กำลังจะขึ้น ขอคำแนะนำซัก 2 ตัวเอาไว้ศึกษาต่อครับ หรือควรสะสมกระสุนไว้ยิงหลังประกาศผลไตรมาส 2 ช่วงนี้ผมก็ขายมากกว่าซื้อครับ ตัวที่ซื้อก็ซื้อน้อยกำไรนิดหน่อยก็ขายแค่พอค่านำมันรถ
CK

คุณck

โพสต์ที่ 14

ยินดีต้อนรับ (แทนเจ้าของบ้าน) ครับ

แหม ถามอย่างนี้ตอบยากครับ ถ้าผมรู้ผมก็รวยไปแล้ว

ถูกหรือแพงมันมีปัจจัยเรื่องความเสี่ยงเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยเสมอครับ โดยส่วนตัวแล้วผมแบ่งหุ้น (ที่ทำรายได้ให้ผม) ออกเป็น 3 ประเภทคือ

1. Low Risk-- คือหุ้นประเภทร้อยวันพันปีไม่เคยขยับ ผลประกอบการดีจริงแต่ไม่หวือหวา ปันผลเล็กน้อยเท่านั้นเมื่อเทียบกับผลประกอบการ ตัวอย่างที่ดีคือพวกหุ้นประกันครับ หุ้นพวกนี้บางทีผมก็เรียก defensive stocks

2. Moderate Risk -- คือหุ้นที่มีความเสี่ยงบ้าง แต่มีผลประกอบการที่น่าสนใจ เติบโตแบบกระโดดมาครั้งหรือสองครั้งแล้ว มีโอกาสกระโดดได้อีก แต่อาจจะมีความเสี่ยงจากค่าเงิน ตลาด สถานการณ์โลก สงคราม ฯลฯ ตัวอย่างก็พวกหุ้นส่งออกทั้งหลายในช่วง 3-4 ปีที่ผ่านมา

3. High Risk -- เรียก VS บ้าง หุ้นปั่นบ้าง Growth บ้าง แต่สรุปก็คือผลประกอบการตอนนี้ต้องไม่ค่อยดีเท่าไหร่ อาจจะมีกำไรนิดๆหน่อยๆแต่มักจะมีข่าวออกมาเสมอ บางตัวก็ออกอาการร่อแร่น่าเป็นห่วง พวกนี้ถ้ากลับมาดีได้ก็จะดีโลด ถ้าไม่ได้อาจถึงขั้นถูก delist ได้

(หมายเหตุ: ผมจัดเองนะครับ ไม่ได้อิงทฤษฎีใดๆ เพราะฉะนั้นผิดพลาดโปรดอภัย)

ที่ผ่านมาผมจะกระจาย port ไปในทั้งสามกลุ่มครับ มากบ้างน้อยบ้างตามอัธยาศัย แต่โดยรวมจะเน้นกลุ่มที่สองมากที่สุด และก็เป็นตัวที่ให้ผลตอบแทนกับผมสูงสุดเหมือนกัน

เมื่อแก่ตัวลง ผมคงจะเน้นกลุ่มแรกมากขึ้นครับ

ทีนี้กลับมาพูดถึงราคา ถ้าเทียบ across the board กลุ่มหนึ่งจะแพงสุด กลุ่มสองจะรองลงมา กลุ่มสามจะถูกสุด อันนี้เทียบกับผลตอบแทนที่คาดว่าจะได้ หรือพื้นฐานในอนาคตครับ

ที่ต้องย้ำว่าพื้นฐานในอนาคตเพราะผมไม่ใคร่ซื้อหุ้นเพราะพื้นฐานในปัจจุบัน หุ้นจะถูกหรือแพงขึ้นอยู่กับว่าในอนาคตมันจะดีหรือไม่ดี

พล่ามมาตั้งนาน เอาเป็นว่าผมคิดว่า AMATA กับ TCB ที่พอจะจัดว่าถูกหน่อยและอยู่ในกลุ่มสอง

ส่วน FANCY ตอนนี้ผมลดเกรดจากกลุ่มสองไปสามแล้วครับ เพราะไม่แน่ใจเรื่องราคาวัตถุดิบ
CK

คุณck

โพสต์ที่ 15

เพิ่มเติมนิดนึงครับ เดี๋ยวไม่งั้นอาจจะเข้าข่ายชี้นำ ขอบคุณน้อง Genie ที่เตือนมาครับ

AMATA -- ขายพื้นที่นิคมอุตสาหกรรมสำหรับสร้างโรงงานครับ ปีที่แล้วปันผล 0.40 บาท ซึ่งดีมากอยู่แล้ว แถมปีนี้ยังได้ลูกค้าคือ TOYOTA มาอีก น่าจะรับรู้รายได้ในไม่เกิน 2 ปี ส่วนระยะยาว AMATA จะพัฒนาสาธารณูปโภคให้แกร่งขึ้น เพื่อให้รายได้หลักในอนาคตมาจากส่วนนี้ เมื่อถืงตอนนั้น บริษัทจะเปลี่ยน profile จาก moderate risk เป็น low risk หรือหุ้นปันผลครับ ฉะนั้นถ้าถือยาวน่าจะดี ก็เลยกะจะถือจนแก่เอาปันผลไว้จ่ายค่าเล่าเรียนลูก เนื่องจาก AMATA เป็นหุ้นที่มีมาร์เก็ตแค๊บสูง ผมไม่คิดว่าราคาจะพุ่งแรงในช่วงสั้นๆ คงไม่แนะสำหรับถือเล่นรอบสั้นครับ

TCB -- เพื่อนผมไปดูโรงงาน TCB มาแล้ว บอกว่าดีมาก state of the art ทีเดียว TCB แทบจะผูกขาดการขายผงคาร์บอนคุณภาพดีให้ตลาดในเมืองไทยเลยครับ ผงคาร์บอนถ้าคุณภาพไม่ดีจริงเวลาผสมลงในยางหรือ PVC จะเป็นรอยด่างๆไม่ดำสนิท ของ TCB นี่ดำสนิทครับ และแพงสนิทด้วย เพราะคุณภาพของการผลิตดีมาก ต้นทุนไม่สูงนอกจากราคาเครื่องจักรเท่านั้นเอง ฉะนั้นการเพิ่มกำลังผลิตจะส่งผลบวกอย่างมากในอนาคต

มี Bridgestone มั้งครับที่กำลังจะเปิดโรงงานผลิตผงคาร์บอนของตัวเอง แต่เป็นเกรดที่สูงกว่าของ tcb เสียอีก นัยว่าเพื่อใช้กับยางรถยนต์ super high-end ของตัวเองครับ Bridgestone เป็นลูกค้ารายใหญ่ของ tcb สำหรับยางรุ่นธรรมดาครับ ไม่น่าว่าในอนาคต เขาอาจจะผลิต carbon black ของตัวเองทั้งหมดก็ได้ นี่เป็นความเสี่ยง

ที่สำคัญ TCB conservative มากครับ แนวเดียวกับ TR ผู้ถือหุ้นใหญ่
ปรัชญา1

คุณck

โพสต์ที่ 16

[quote="ผมเอง"][quote="CK"]

คุณCK ให้แนวคิดที่ดีที่สุดระยะนี้ ผมดูไม่ค่อยออกแล้วครับ
เมาหมัด แต่คิดว่าดัชนีแกว่งขึ้นก็คงไม่ไกล
เงินร้อนเข้ามา ถ้ามีฟันโฟมาต่อก็OK
ถ้าไม่มีต่างชาติหมดกระสุนก็คงจะยาว
แบบนี้เดาทางยาก
AMATA ผมว่าเขาขายโครงการน้ำไฟ
ดีกว่าสร้างบ้านขายนะ หุ้นนิคมอุตสาหกรรม

TCBก็ได้คุณCK ไปเยี่ยมกิจการมา
ก็ดีกว่าที่ว่า มาเล่าสู่กันฟังครับ
ผมยังเคว้งคว้างอยู่ไม่รู้จะลงทุนถืออะไรเพิ่ม
อยากได้หุ้นที่ยังไม่แตกพาร์ครับ
มีอะไรดีีดีก็เก็บมาฝากกันบ้างนะครับ
CK

คุณck

โพสต์ที่ 17

พี่ปรัชญา

มีความเป็นไปได้ว่าหุ้นในกลุ่มสหพัฒน์จะแตกพาร์อีกครับ เพราะตอนนี้ก็ทะยอยไปบ้างแล้ว ขึ้นกันทั้งนั้น วอลลุ่มก็เพิ่ม

แต่ทิศทางตลาดหุ้นบ่แน่บ่นอนอย่างนี้ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าผู้บริหารจะคิดอย่างไรครับ เพราะในอดีตที่ผ่านมา หุ้นที่ดีๆแต่ดันมาแตกพาร์ตอนตลาดหัวปักลงก็ร่วงครับ ถึงแม้ในที่สุดจะกลับมาเป็นบวกอย่างแรง แต่ทำให้มีเวลาซื้อของถูกกว่าอยู่พักหนึ่ง
utto

คุณck

โพสต์ที่ 18

ผมติดตามอ่านกระทู้ของพี่ ck ประจำ เข้ามาขอบคุณรวมทั้งชื่นชมด้วยครับ ว่า เป็น growth value invester เยี่ยมครับ
CK

คุณck

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณครับคุณ utto ไม่กล้ารับคำชมหรอกครับ ผมเองยังฝึกวิชา value investor อยู่กับเฮียๆทั้งหลายเลย พี่ปรัชญาครับคือ growth value investor ตัวจริง ทำงานหนัก อุตส่าห์ถ่อสังขารมากรุงเทพฯเพื่อเก็บข้อมูลที่งานสหพัฒน์ฯ แล้วก็ยังแชร์ข้อมูลให้น้องๆอีกครับ

เห็นคุณ utto โพสต์ที่ตลาดหุ้นบ่อยๆ ยินดีต้อนรับมาที่ TVI ครับ อาจจะไม่ครึกครื้นเท่า แต่ก็อัธยาศัยดีครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

คุณck

โพสต์ที่ 20

มีโอกาส ก็เลยดูกระทู้เก่า ๆ
ต้องขอชื่นชมเจ้าของกระทู้ พี่ปรัชญา ครับ
เพื่อน ๆ ลองดูซิครับ กระทู้นี้ มีคนอ่านถึง 1,000 ครั้งแล้ว
นอกจากนี้กระทู้อื่น ๆ ของพี่ปรัชญาเรา มีคนอ่านอยู่ในระดับ 7-800+ ครั้งทั้งนั้น
ข้อมูลมาให้น้องก็เยอะแยะมากมาย ให้ความรู้ดี สมกะเป็นเสาหลักพร้อมกับท่านอื่น ๆ
ผมไม่แปลกใจหรอกครับ ที่ poll ที่ตลาดหุ้นนำโด่งมาเลย :wink:

ผมเชื่อว่าหลายคนมีความสามารถเช่นกันสำหรับการตั้งกระทู้แล้วในมีคนอ่านเยอะๆ
คุณ genie ผมว่าเราน่าจะติดดาว หรือทำอย่างอื่นๆ ก็ได้สำหรับเจ้าของกระทู้ที่ได้รับความนิยม
จะได้ทำให้ที่นี้ครึกครื้นน่าอยู่ไงครับ

อ้อของคุณมน นั่นก็แรงจัด ก็คุณมนแกเล่นแจกโพยความรู้นั่นเอง ไม่รู้ควรจะรวมด้วยหรือเปล่า??
:) :) :)
CK

คุณck

โพสต์ที่ 21

Thanwa เขียน: คุณ genie ผมว่าเราน่าจะติดดาว หรือทำอย่างอื่นๆ ก็ได้
สำหรับเจ้าของกระทู้ที่ได้รับความนิยม
จะได้ทำให้ที่นี้ครึกครื้นน่าอยู่ไงครับ
ไม่ต้องติดหรอกครับ

แค่เห็นชื่อคนโพสต์ว่า "ปรัชญา" ก็การันตีคุณภาพอยู่แล้ว
ติดดาวไปก็ไม่เห็นว่าจะทำให้ชื่อดีขึ้นหรือด้อยลง

ที่ TVI ผมอ่านทุกกระทู้ที่ทุกคนเขียนครับ เพราะมันยังน้อยอยู่ :)

แต่ถ้าคนโพสต์ชื่อปรัชญา ต้องอ่านอย่างน้อยสองรอบ
จะมี shot เด็ดซ่อนอยู่ลึกๆเสมอ ต้องอ่านไปคิดไป

ภาษาปะกิตเขาเรียก pick his brain ครับ
ปรัชญา1

คุณck

โพสต์ที่ 22

[quote="CK"][quote="Thanwa"]

แต่ถ้าคนโพสต์ชื่อปรัชญา ต้องอ่านอย่างน้อยสองรอบ
จะมี shot เด็ดซ่อนอยู่ลึกๆเสมอ ต้องอ่านไปคิดไป

ต้องอ่าน2รอบ เพราะรอบแรกอ่านแล้วงงไม่เข้าใจ
ต้องอ่านรอบ2ถึง พอเข้าใจ จริงไหมครับ
นี่ล่ะคนแก่แล้ววกไปวนมา สงสัยอัลซายเมอร์ถามหาแล้ว

ชื่อปัดยา คงไม่มียี่ห้อรับประกันคุณภาพหรอกครับคุณCK

บางคนเขาว่าผม ขี้โม้ ด้วยซ้ำ....

มีแต่คนชอบตั้งกระทู้....ถามว่าซื้อหุ้นมาราคา8บาท
ขอคำแนะนำหน่อยขายเท่าไหร่ดี ตอนนี้ราคาอยู่ี่ที่15บาท
ผมก็งงว่าตอนซื้้อไม่มาบอกมาบอกตอนมีกำไรแล้วเอ๊ะมันยังไงหว๋า

ส่วนผมเลยทดลองมาโพท์สเลยว่า...
ซื้อหุ้นนี้นะ......ราคาเท่านี้นะ.......จำนวนหุ้นเท่านี้นะ..........
ลองดูว่าจะดีไหม ขาดทุนก็ให้เขาเห็นกันไปเลย
ไม่ต้องอายใครก็เงินเรานี่

อย่างดีก็อาจจะมีคุณCK ช่วยปลอบใจกันไป
Mon money

คุณck

โพสต์ที่ 23

ผมว่าmeeting คราวหน้า พวกเราเชิญพี่ปรัชญามาคุยให้พวกเราฟังจะดีไหมครับ เพื่อนๆเห็นด้วยยกมือขึ้น

ผมยกมือแล้วนะครับ......นับหนึ่ง
สมเกียรติ

คุณck

โพสต์ที่ 24

ชื่อปัดยา คงไม่มียี่ห้อรับประกันคุณภาพหรอกครับคุณCK

บางคนเขาว่าผม ขี้โม้ ด้วยซ้ำ....

ผมคนหนึ่งล่ะครับ ที่ไม่เคยว่าพี่โม้

แต่คนเราบางครั้งก็มีดีที่จะอวด คนที่ไม่รู้ความหมายหรือมีอคติจะว่าอวดดี
กาลเวลาจะพิสูจน์ได้ครับ เพชรก็ยังเป็นเพชรถึงจะตกอยู่ในกองอาจมคุณค่าและราคาไม่เคยเปลี่ยนครับ ให้กำลังใจ ถึงบางครั้งผมจะชอบอ่านมากกว่าจะเขียนแต่ผมก็มีมันสมองที่พอจะมองออกว่าใครคนไหนเป็นอย่างไรครับ ขอขอบคุณสำหรับข้อเขียนทุกข้อที่มีทั้งใหม่และเก่า ขอบคุณทีมงาน TVI ที่ได้เปิดโอกาสให้หลายๆคนได้ร่วมแสดงความคิดเห็น บางข้อของข้อมูลขอลอกไว้ดูด้วยนะครับพี่ปรัชญาพี่CK
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

คุณck

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณคุณ Ck เรื่อง TCB ครับ

แหมอยากไปดูด้วยจัง ชอบดูโรงงานมากครับ สนุกดี
ล็อคหัวข้อ