ติดตาม Money talk วันที่ 4 ก.ค.นี้นะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Basketman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ติดตาม Money talk วันที่ 4 ก.ค.นี้นะครับ

โพสต์ที่ 31

นั่งรอตั้งแต่ สองทุ่ม พอสี่ทุ่มมีลมแรงทำให้สัญญาณขัดข้อง  :'O
อดดูเลยครับ .... ใครมีfileรึ Link สำหรับดูย้อนหลังได้ ขอรบกวนด้วยครับ [email protected]  :bow:
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 32

[quote="chatchai"]เป็นการให้สัมภาษณ์ที่ดีมากเลยครับ
mawin

โพสต์ที่ 33

มี Rerun วันอาทิตย์นี้เวลา 10.00 น. ทาง money channel ครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 922

โพสต์ที่ 34

เสียดายครับ ได้ฟังแค่เสียงไม่มีภาพครึ่งชั่วโมงแรก
ครึ่งหลังอินเตอร์เนทเข้าได้แต่ไม่มีเสียงและภาพ :evil:

แต่เห็นด้วยครับ พิธีกรแซวเยอะไปนิด ถ้าลองจับเวลาผมว่าแขกพูดครึ่งนึง พิธีกรพูดอีกครึ่งเลยทีเดียว ยิ่งเวลาน้อยๆอยู่ น่าจะให้แขกพูดเยอะๆหน่อย แต่ยังไงก็ดีกว่าไม่ได้เชิญมาครับ มีข้อต้องปรับปรุงนิดเดียว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
alexx

โพสต์ที่ 35

ไม่ได้ดูเหมือนกัน   เสียดายอ่ะ ใครมีไฟล์ ช่วยรบกวนด้วยครับ

[email protected]
ilovemom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

อยากดูมั่งจัง ถ้ามีคนเมตตารบกวนด้วยนะคะ
[email protected]
shinnozuke

โพสต์ที่ 37

เสียดายไม่ได้ดู ออกดึกจังเลย ผมเด็กดีนะ นอนแต่หัวค่ำ        8)
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 38

[quote="chatchai"]
ฝาก ดร.ไพบูลย์ ด้วยนะครับ (เห็นท่านบอกว่าแอบเข้ามาอ่านเป็นประจำ) แซวลดลงนิด
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 39

mawin เขียน:มี Rerun วันอาทิตย์นี้เวลา 10.00 น. ทาง money channel ครับ
มาขยายให้คนพลาดดูพี่หมอได้เห็นครับ :D

ขอบคุณครับ :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
aor_vi

โพสต์ที่ 40

เมื่อคืนได้ฟังแต่เสียง งั้นวันอาทิตย์นี้พลาดไม่ได้

รู้สึกว่าพิธีกร มุขเยอะ แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ให้มีมุขบ้างพอประมาณ

แล้วผู้ฟังน่าจะได้ประโยชน์มากกว่านี้ :D
juntuma

โพสต์ที่ 41

ได้ดูเมื่อเช้าครับตอนปลาย ๆ  เกือบจบแล้ว  

เป็นเคเบิ้ลของต่างจังหวัดครับคุณหมอรูปหล่อไม่เบา

เล่นหุ้นห้าปี  กำไรหลายเท่า  หมอบอกว่าขอกำไรแค่ห้าเปอร์เซ็นต์ต่อปี  อยู่ได้สบาย  โอ้โฮปอดเบ้อเริ่มเลย

บัญชีมาร์จิ้น  หมอก้อใช้  คุ้มจริง ๆ  ฉงฉัยต้องคุยกับน้องมาร์บ้างแล้ว
PP

โพสต์ที่ 42

por_jai เขียน:
8) ผมกลับชอบ ที่แกแซวเก่ง
    กลุ่มเป้าหมายแกกว้างกว่าพวกเราครับ
    แกทำให้คนยอมติดตามดู ให้ตลอด ไม่ได้
    แกก็แย่เหมือนกัน
    สังเกตุไหมครับ
    พวกเราบ่นๆกัน แต่ก็ดู
    แกคงรู้ครับ ว่าพวกเราหุ้นมันเข้าเส้นเลือดซะแล้ว

เรื่องเกี่ยวกับการลงทุน
    ผมเคยเห็นพิธีกรใหม่ๆตายมาเยอะแล้ว
    ขนาดวิทยากรดีๆ ยังไปไม่รอดเลย
    ดร.ไพบูลย์ ผมถือว่ากระบี่มือหนึ่งแล้วในตลาด ทุกวันนี้

ดร.ไพบูลย์ กับ ดร.นิเวศน์ นี่ถือว่าคู่บารมีกันนะครับ
   ระดับ รูนี่ส์กับพี่โด้ ทีเดียว

เรื่อง file ขอด้วยคนครับ.....
ขอเสริมพี่พอใจอีกนิดนะครับ

ในรายการถ้าจะเพิ่มรายการแซว หรือ ทำให้รายการไม่ซีเครียด  ผมขอติชมแนะท่าน ดร.พิธีกร ได้โปรดกรุณาอย่าใส่ลูกฮาแบบออกนอกเรื่องนอกราวที่คุยกัน  โดยแทรกบทฮาให้อยู่ในเรื่องในประเด็นที่คุยกันเป็นหลัก  เท่าที่สังเกตพอท่าน ดร.พิธีกร ออกนอกเรื่อง จะเห็นท่านประธานหมอศรรามทำหน้าตาเลิกลักๆไปพอประมาณ

ทั้งนี้ท่าน ดร.พิธีกรต้องทำการบ้านให้มากๆกว่าที่เป็นอยู่ถ้าท่านต้องการจะทำให้เป็นการฮาในประเด็น   ทั้งนี้โดยท่านต้องศึกษาหาอ่านตำรับตำราวิธีการฮาของท่าน Buffett ไว้เยอะๆ (ผมว่าท่าน Buffett เป็นสุดยอดนักฮาในประเด็นเลยนะ :) ) แล้วนำมาสอดแทรก ผมเชื่อว่า rating รายการท่านจะสูง >> sponsors มารุมจองคิดขอร่วมรายการของท่านบานเบอะแน่ๆ

เท่าที่เคยติดตามรายการแต่เก่าก่อนจนถึงปัจจุบันของท่าน ดร.พิธีกร  ผมท่านว่าใส่น้ำมากไปหน่อย เลยทำให้ผักบุ้งโหรงแหรง  :)
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
por_jai

โพสต์ที่ 43

PP เขียน: ขอเสริมพี่พอใจอีกนิดนะครับ
8) พอดีผมเป็นพวกชอบกินเยนตาโฟ ใส่ผักบุ้งเยอะๆ
    ก็เลยออกจะชอบพวกเดียวกัน..
007-s

โพสต์ที่ 44

อืม แต่ดิฉันกลับชอบอาจารย์เสน่ห์นะ แกฮาดี ชอบ จังหวะสอดฮาแกพอดี
แล้วเวลาถาม แกถามเหมือนคนไม่รู้อยากรู้จริงๆ ธรรมชาติดีค่ะ

ภาษาการเงินการลงทุน บางทีมันฟังแล้วมึนๆ แกจะพยายามถามซักไซร้จนออกมาสรุปเป็นภาษาชาวบ้านง่ายๆ แล้วไม่เครียดดีด้วย

:wink:
juntuma

โพสต์ที่ 45

ติดตามดู อ.ไพบูลย์ตั้งแต่กระทิงรอบแรกแล้วครับ  ก่อนฟองสบู่แตก

ยอมรับฝีมือจริง ๆ  ทนแดดทนฝนดี  ตอนนั้นเล่นหุ้นไม่เป็นครับ  เล่นเป็นแต่หวยหุ้น :lol:

เพิ่งกลับมาดูได้ไม่กี่เดือน  บังเอิญเคเบิ้ลแถวบ้านผมเปิดให้ดูทุกเช้าตอนหกโมงครึ่ง

ผมว่าพิธีกรรายการแบบนี้สุดยอดต้อง อ.ไพบูลย์+อ.เสน่ห์  ไม่เน้นวิชาการ  ชาวบ้านทั่วไปแบบผมดูได้

อ.นิเวศน์  พูดน้อย  โดนแซวทุกวัน  แต่พูดทีเนื้อ ๆ  เน้น ๆ  น่าเบื่อแต่มีประสิทธิภาพ  หวังผลได้

หน้าตาไม่เหมือนคนรวยหุ้นพันเท่าเลยจริง ๆ   :lol:  :lol:  :lol:
naris

โพสต์ที่ 46

ได้ฟังแล้วครับ ขอบคุณคุณเอกพลด้วยนะครับ

ฟังๆดูชอบที่สุดตรงไอเดีย ส่งภรรยาไปเรียนต่อนี่แหละครับ เดี๋ยวเอามั่ง :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 47

อยากฟังมั้งจังเลยครับ วันอาทิตย์มีเรียน ซะด้วย T_T
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
naris

โพสต์ที่ 48

คุณเอกพลอัดไว้ครับ

From: EAKEPON
To: naris
Posted: Thu Jul 05, 2007 5:03 pm
Subject: ไฟล์เสียง พี่ สามัญชน ออก money channel คับ  
ไฟล์เสียง  พี่ สามัญชน  ออก money channel  คับ

(เดียว ถ้า พี่ สามัญชน  อนุญาติ  แล้ว ผมจะ  นำไฟล์ ลง web คับ,ตอนนี้กำลัง ขออนุญาติอยู่คับ  )    

ช่วงที่1

http://www.savefile.com/files/865199

ช่วงที่2

http://www.savefile.com/files/865203
VI Jr.

โพสต์ที่ 49

น้องเอกพล นี้ขยันจริงๆ

ถ้าว่างนี้ไม่เคยพลาดอัดเสียง เลยซักงาน

ว่างๆ พี่จะเอา Harddisk ไปดุ๊บ ไว้บูชา นะครับ

ขอบคุณ ในความเอื้อเฟื้อของน้องเอกพล มากๆครับ
เรากำลังตามหา หุ้นดีๆ
หุ้นดีๆ ก็กำลังตามหาเราอยู่
humdrum

โพสต์ที่ 50

PP เขียน:ทั้งนี้โดยท่านต้องศึกษาหาอ่านตำรับตำราวิธีการฮาของท่าน Buffett ไว้เยอะๆ (ผมว่าท่าน Buffett เป็นสุดยอดนักฮาในประเด็นเลยนะ

กราบเรียนพี่หมอพีพี
  วีไอมีเป็นพัน รู้จักบัฟเฟตกันทั้งนั้น
   จะมีสักกี่คนที่รู้นิสัยบัฟเฟตจริงๆ
      พอผมอ่าน PP ใครนะ
    ถึงรู้จักนิสัย บัฟเฟตว่าเป็นคน "มุขเยอะ"
   ผมรู้ทันที ว่า PP เป็นแฟนพันธ์แท้บัตเฟตแน่ ๆ
    ถ้าอ่านหนังสือเกี่ยวกับบัฟเฟตต์ทั่ว ๆ ไปโดยมากจะไม่รู้
      นอกจากดู clip หนึ่ง
  สอง อ่านรายงานประจำปีของ Berkshire
  ภาษาที่บัฟเฟตต์เขียนถึงแม้ไม่ถูกแกรมมา จะอ่านยากไปหน่อย
   แต่การเปรียบเทียบอุปมาอุปไมย ทำให้รู้ว่า บัฟเฟตต์เป็นคนที่มุขเยอะมาก

ตลก มีจินตนาการ และ เก่งคณิศาสตร์

เป็นตลกที่บังเอิญรู้เรื่องการลงทุน

ไม่รู้ทำไม ผมคิดถึง ลีโอนาโด กับ ไอสไตน์ ขึ้นมา

ลีโอนาโดใช้สมองสองซีก เป็นศิลปิน เป็นวิศวะ สถาปนิค หมอ

ไอสไตล์ใช้สมองทั้งสองซีก เป็นนักปรัชญา เป็นนักฟิสิกซ์

ผมเคยเจอคนที่ชื่อ พี ครั้งหนึ่ง ที่ opp day UEC รู้สึกจะชื่อพีรนารถ

บุคคลิกการพูดจา จังหวะ โทนการพูด คล้ายบัฟเฟตต์มาก

พูดเร็ว มุขเยอะ กระชับ ตรงประเด็น

ไม่ทราบใช่พี่หมอพีพีหรือปล่าว?
bankniti

โพสต์ที่ 51

ผมว่ารายการนี้ฮามากๆ แต่วันที่พี่หมอไปออกรายการไม่ค่อยได้เนื้อหาเต็มที่เพราะว่ามุขมากเกินไป ดูแล้วเหมือนดู Talk Show ของ อ.จตุคารม เอ้ย! อ.จตุพล เลย นี้ถ้าอ.เสน่ห์มาด้วยคงฮาไม่หุบ ดูแล้วคลายเครียดดีครับแถมได้สาระด้วย แต่บางครั้งก็ส่งสาร ดร.นิเวศน์ เพราะสังเกตหลายครั้งแล้วที่ออกรายการ จะโดน อ.ไพบูลย์ แกล้งประจำ :twisted: (สงสัยต้องส่งพี่หมอสามัญชนไปเป็นพิธีกรประจำช่วย ดร.นิเวศน์ ซะแล้ว :D )
Buchi

โพสต์ที่ 52

ผมชอบ อ.สเน่ห์ เวลาพูดเรื่องฮาๆ แล้วทำหน้าซีเรียสอะครับ ฮา.. :lol:

ปล.ขอบคุณ พี่เอกพล ครับ  :D
EAKEPON
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 53

ว่างๆ พี่จะเอา Harddisk ไปดุ๊บ ไว้บูชา นะครับ
ได้เลยคับ :D
"มันเป็นเช่นนั้นเอง"
por_jai

โพสต์ที่ 54

[quote=".^O-O^"]
PP

โพสต์ที่ 55

[quote="por_jai"][quote=".^O-O^"]
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
humdrum

โพสต์ที่ 56

ผมเห็น yoyo แล้ววันนั้น
แต่ไมได้คุยอะไรเหมือนกัน
แค่ทักผมว่า พี่โหน่งใช่ไหม

ไม่น่าเชื่อวันนั้นอยู่ในห้องเดียวกันหมด แต่ไม่รู้ว่าใครเป็นใคร

UEC ตัวนั้ เป็น Fortune wheel ให้ผมมากทีเดียว

ขอบคุณพี่พอใจมากครับ

ถ้าวันนั้นพี่ไม่โพสว่า

"พนักงานกินข้าวกลางวันนั่งจับกลุ่มกันกินในอ๊อฟฟิส ปิดไฟอีกต่างหาก"

แค่นี้

ผมซื้อเลยครับ
cuboty

โพสต์ที่ 57

naris เขียน:ได้ฟังแล้วครับ ขอบคุณคุณเอกพลด้วยนะครับ

ฟังๆดูชอบที่สุดตรงไอเดีย ส่งภรรยาไปเรียนต่อนี่แหละครับ เดี๋ยวเอามั่ง :lol:
SUMOTIN wrote
อยากฟังมั้งจังเลยครับ วันอาทิตย์มีเรียน ซะด้วย T_T
แก้ปัญหา โดยการส่งภรรยาไปเรียนซีคะ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 58

ขอบคุณมากครับ :)
VI ฝึกหัด