ตอนนี้มีหุ้นอะไรน่าซื้อบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
supphaat
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้มีหุ้นอะไรน่าซื้อบ้าง  ช่วยบอกหน่อย ขอสักตัว 2 ตัว
อีเมล์มาบอกก็ได้

มืดใหม่มาหลายปีแล้ว ยังไม่ไปไหนเลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

Re: ตอนนี้มีหุ้นอะไรน่าซื้อบ้าง

โพสต์ที่ 2

supphaat เขียน:ตอนนี้มีหุ้นอะไรน่าซื้อบ้าง  ช่วยบอกหน่อย ขอสักตัว 2 ตัว
อีเมล์มาบอกก็ได้

มืดใหม่มาหลายปีแล้ว ยังไม่ไปไหนเลย
น่าจะไปงานมีตติ้งTVI
ได้รับรู้แนวคิด  การเลือกหุ้นเอง

หรือหาเอาในงาน
มีผู้ร่วมงานสองร้อยกว่าคน
น่าจะถือหุ้นไม่ต่ำกว่าสองร้อยตัว

ขอเอาในงาน  ได้เพียบ

หากกลัวโดนใครหรอก
ฟังวิทยากรพูดบนเวที  จับมาเป็นๆสักตัวก็ได้แล้วครับ

หากบอกไม่ได้ไปงาน
เข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น  เลือกอ่าน  แล้วค่อยวางแผนลงทุนก็ยังทันครับพ๊ม
boat_vi
Verified User

โพสต์ที่ 3

:?:  :D
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

เหมือนขอหวยเลยนะครับ 2 ตัว :lol: (ล้อเล่นนะครับ)
สติมา ปัญญาเกิด
mamalover

โพสต์ที่ 5

อ่านข่าวนี้ดูนะคะ

แม้การปรับฐานของหุ้นไทยในรอบนี้ อาจเป็นความเสี่ยงหากปรับฐานลงแรงๆ แต่ก็เป็นจังหวะการ "เข้าซื้อ" ของนักลงทุนด้วยเช่นกัน .. โดยการเลือกลงทุนใน "หุ้นมูลค่า" (Value Style) ที่จ่ายเงินปันผลสูง แต่ราคาหุ้นแข็งแกร่ง เพราะหลังประกาศจ่ายปันผลแล้ว สามารถปรับตัวขึ้นไปได้อีก

ฝ่ายวิจัย "บล.ทรีนีตี้" ได้ร่อนตะแกรงหุ้นพื้นฐานเด่น ปันผลสูง ในตลาดหุ้นที่มีกว่า 400 บริษัท เหลือเพียง 27 บริษัท ซึ่งเหมาะแก่การถือลงทุนระยะยาว และป้องกันความเสี่ยงจากตลาดหุ้นผันผวน

"เราได้ศึกษาแล้วพบว่า มีหุ้นที่น่าสนใจลงทุน 27 ตัว ที่จ่ายปันผลดี แล้วราคาหุ้นยังปรับตัวขึ้นไปได้ต่อหลังจากการประกาศจ่ายเงินปันผล และขึ้นเครื่องหมาย XD หรือปิดสมุดทะเบียนผู้ถือหุ้น" "วิศิษฐ์ องค์พิพัฒนกุล" กรรมการและรองกรรมการผู้จัดการ บล.ทรีนีตี้ กล่าว

เขาบอกว่า โดยปกติ เมื่อบริษัทใดประกาศจ่ายเงินปันผล ราคาหุ้นตัวนั้นๆ จะปรับตัวลดลง แต่หุ้นที่ศึกษามานี้ ได้พิสูจน์มาแล้วว่า เมื่อเวลาผ่านไปราว 5-6 เดือน หลังขึ้นเครื่องหมาย XD ราคาหุ้นได้ปรับตัวขึ้นมาเท่ากับก่อน XD อีกครั้ง "ตรงนี้จึงเหมือนกับผู้ที่ลงทุนในหุ้นเหล่านี้ได้รับเงินปันผลฟรี"

ขณะเดียวกัน หุ้นทั้ง 27 บริษัท ยังเป็นหุ้นที่มีพื้นฐานดีและแข็งแกร่ง ซึ่งเมื่อบริษัทมีพื้นฐานที่ดี ราคาหุ้นก็จะไม่ปรับตัวลดลงนาน

หุ้น 27 ตัวที่ฝ่ายวิจัยทรีนีตี้ร่อนตะแกรงและแนะนำให้ลงทุนได้ เช่น หุ้นไทยออยล์ (TOP) อาร์ซีแอล (RCL) ปตท.เคมิคอล (PTTCH) ซีเอ็ดยูเคชั่น (SE-ED) เดลต้า อีเลคโทรนิคส์ (ประเทศไทย) (DELTA) แคล-คอมพ์ อีเล็คโทรนิคส์ (ประเทศไทย)(CCET) โรงพิมพ์ตะวันออก (EPCO) พรีเชียส ชิพปิ้ง (PSL) ปิโก (ไทยแลนด์) (PICO) ล่ำสูง (ประเทศไทย) (LST) เอส เอ็น ซี ฟอร์เมอร์ (SNC) ศุภาลัย (SPALI) และศรีตรังแอโกรอินดัสทรี (STA) เป็นต้น

(มีอีก แต่ลองคลิกเข้าไปอ่านเพิ่มเองนะ)

http://www.bangkokbizweek.com/
dinnn

โพสต์ที่ 6

เห็นเพื่อนบอกว่าช่วงนี้ หุ้นขึ้น อย่าเพิ่งซื้อ ไม่ใช่เหรอ  แล้ว จะรีบซื้อทำไมช่วงนี้อ่ะ
วัฒนา
mamalover

โพสต์ที่ 7

ซื้อได้นะ แต่ถ้าคิดว่าจะรอหุ้นขาลง ก็รอก่อนละกัน
Frodo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

เรียนเชิญศึกษาได้ที่
ร้อยคนร้อยหุ้นครับ

:D
odacroniandevil

โพสต์ที่ 9

mamalover เขียน:ซื้อได้นะ แต่ถ้าคิดว่าจะรอหุ้นขาลง ก็รอก่อนละกัน
เห็นด้วยครับ
เราควรต้องเลือกจังหวะในการลงทุนด้วยครับ

อดใจให้ได้ครับ เชื่อเถอะครับ มันต้องมีช่วงลง
Linsu_th

โพสต์ที่ 10

ซื้อในราคาที่เราพอใจ และอยากเป็นเจ้าของซิครับ
หุ้นดีๆ ราคาเหมาะสมยังมีอยู่...ลองแกะรอย Vi. .ในร้อยคนร้อยหุ้น

ขอเอาใจช่วย... :la:
macarian

Re: ตอนนี้มีหุ้นอะไรน่าซื้อบ้าง

โพสต์ที่ 11

[quote="ปรัชญา"][quote="supphaat"]ตอนนี้มีหุ้นอะไรน่าซื้อบ้าง
แมนยู โรม่า ลิสบอน เคี๊ยฟ
หมาป่าสู้สู้
traithep

โพสต์ที่ 12

macarian เขียน:ดีวีดี ก็ยังมีให้ซื้ออยู่นะครับ
อิอิ ขายของๆ
พี่ครับไม่ทราบว่าจะสั่งซื้อ DVD ได้จากใครครับ ขอทราบรายละเอียดด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ!!!
Heaven on earth is a choice to make not a place to find.
pinklady

โพสต์ที่ 13

traithep เขียน: พี่ครับไม่ทราบว่าจะสั่งซื้อ DVD ได้จากใครครับ ขอทราบรายละเอียดด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ!!!
ไปที่นี่เลยค่ะ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 46&start=0
traithep

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากคร้าาาบ หวังว่าคงยังไม่หมดก่อนผมกลับ กทมอาทิตย์นี้นะครับ  :wink:
Heaven on earth is a choice to make not a place to find.
pandapanda

โพสต์ที่ 15

จะจัดงานอีกเมื่อไหร่คะ มีกำหนดวันที่หรือยังคะ ขอบคุณคะ
cirkit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 16

จังหวะ และ โอกาส ครับ ในการเข้าซื้อถ้าเราเข้าไปตอนเขาเริ่มเล่นเราก็ได้กำไร เข้าไปตอนเขาเลิกก็เจ็บตัวซิครับ มีเรื่องหุ้นให้ปรึกษาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นคุยได้ครับที่เมล [email protected]
ยินดีรับฟังความคิดเห็นครับ ผมเองก็อยากรู้ในสิ่งที่ยังไม่รู้เพิ่มเติม
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 17

การให้เป็นการรับ ให้ก่อนซิ แสดงออกว่าแตกต่างกว่ามาร์อื่นๆ เดี๋ยวก็มีคนติดใจตามไปเปิดพอร์ทเอง

ถ้าอยากโฆษณาหาลูกค้า ลองวิธีอื่นดีกว่ามั่ง
nature_fire

โพสต์ที่ 18

หุ้น ช่วงนี้ บางตัวก็ซื้อ เก็บได้นะ เพราะหุ้นพื้นฐานดี หลายๆ ตัวขึ้นแล้ว จะมีช่วงลงน้อย หรืออาจไม่ลงเลย

แต่ถ้าอยากซื้อตอนขาลง ก็รอครับ อาจจะมาก็ได้  :)
soldierteam

โพสต์ที่ 19

ผมก้อดูใน ร้อยคนร้อยหุ้นครับ

ดูเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่มีประสบการณ์ แนะนำ

แล้วก้อลองมาวิเคราะห์เอง

เลือกสักตัวครับ .................

ผมก้อเริ่มติดใจแนวทางนี้แล้วละครับ
NINK7091

โพสต์ที่ 20

เราเคยเรียนกับอาจารย์วิศิษฐ์ เค้าเก่งมากค่ะ มีคนเคยถามว่ามีบริษัทใดในตลาดหลักทรัพย์ที่ท่านไม่เคยอ่านงบการเงิน ท่านตอบว่าไม่มี คนที่เก่งจริงคือคนที่ศึกษาอย่างหนักค่ะ
โพสต์โพสต์