CP STORY

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกไม่ท้อ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

CP STORY

โพสต์ที่ 31

หลายๆท่านในเว็บเป็นเพชรน้ำงามจริงๆเลยนะครับ
รู้สึกดีๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 228

CP STORY

โพสต์ที่ 32

ผมรบกวนตอบคำถามพี่นริศนะครับ ลองโทรไป IR และอ่านรายงานที่ปรึกษาอีกรอบ (ผมอ่านนานกว่า Annual report เยอะเลย  :oops: )

นิยาม Performing / Non-Perform
perform  = ตำแหน่งอยู่ในเมืองใหญ่ และมีผลการดำเนินงานในอดีตที่ดี
non-perform = ตำแหน่งอยู่รอบนอกเมือง และมี EBITDA < 10 ล้านหยวนในปี 49

ผมว่า non-perform ค่อนข้างเคลียร์ เพราะถ้าอยู่รอบนอกเมือง พูดได้ว่าลำบาก ผมเดินทางเข้าไปในทางมณฑลชั้นในของจีนบ่อย ๆ เห็นว่าการแข่งขันรุนแรงมากโดยเฉพาะกับคาร์ฟูร์(และวอล์มาร์ท) เคยมองหา Lotus เหมือนกัน แต่ทำเลไม่ดีเลย เทียบไม่ได้กับเมืองที่เค้าเข้าไปแรก ๆ เช่นเซี่ยงไฮ้หรือปักกิ่งไม่ได้ และ EBITDA แค่นี้ สำหรับ Superstrore ขาดทุนบานแน่ ๆ

สำหรับการขาย non-perform 22 สาขาให้ CPH มีการคิดราคาด้วยครับ ไม่ได้ให้ฟรี โดยคิดอยู่ใน 4,000ล้าน หุ้นกู้แปลงสภาพของ CTEI นั่นแหละครับ

และ CTEI ขายให้กับ CPH รวมสาขาที่เป็น non-perform ในพอร์ทเค้าเองด้วย (ตรงนี้ผมไม่รู้คิดราคาแฟร์แค่ไหน เพราะไม่ได้ตามไปอ่านดิวนี้)

ผมยังมองว่าสาขาที่ขาดทุนจะทำอะไรต่อมากกว่า (เดี๋ยวจะเอามาเล่นแร่อะไรอีก) สาขาที่อยู่ตัวน่าจะเอาตัวรอดได้สบาย ๆ จากการเติบโตมหาศาลของตลาดจีน

ผิดถูกชี้แนะได้ครับ
naris
ผู้ติดตาม: 62

CP STORY

โพสต์ที่ 33

[quote="Linzhi"]ผมรบกวนตอบคำถามพี่นริศนะครับ ลองโทรไป IR และอ่านรายงานที่ปรึกษาอีกรอบ (ผมอ่านนานกว่า Annual report เยอะเลย
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris

CP STORY

โพสต์ที่ 34

แต่ถ้าใครไม่สนใจตัวหุ้นกู้แปลงสภาพ และคิดแต่ตัวธุรกิจ7-11ในไทย ผมว่าเป็นบริษัทที่น่าลงทุนมากๆครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

CP STORY

โพสต์ที่ 35

naris เขียน:
แต่ถ้ามองว่าการขายทั้ง41สาขาแล้วได้เป็นเงินสดมา3900ล้านบาทตกสาขาละ95ล้านบาท)หล่ะผมว่าเยี่ยมครับ แต่จริงๆไปได้หุ้นกู้แปลงสภาพของบริษัทที่ยังไม่มีกำไร แถมยังต้องใส่เงินเข้าไปอีกเกือบ700ล้านบาท และเสียลูกหนี้(ที่ปล่อยให้กับslsอีก540ล้านบาท)ดูแล้วยังไม่แฟร์ซักเท่าไหร่ครับ

แถมผมกลัวว่าครบสามปีแล้วจะได้รับรู้ผลขาดทุนจากโลตัสต่อ หรือมีโอกาสขาดทุนอีกรูปแบบหนึ่งก็คือ มีการทำราคาหุ้นCTEIให้ไปอยู่ในราคาแปลง และพอแปลงเสร็จช่วงแรกจะมีการbookกำไรในส่วนต่างของหุ้น แต่ในอนาคตถ้าราคาหุ้นCTEIลง ก็จะไปรับรู้ผลขาดทุนจากส่วนต่างราคาหุ้นอีกครั้งครับ(แต่อาจไม่ต้องรับรู้ก็ได้ ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาเงินลงทุนส่วนนี้ไปไว้ในส่วนไหน)
รบกวนสอบถามพี่นริศเพิ่มเติมครับ อ่านแล้วงงๆ

1. หุ้นกู้แปลงสภาพที่ได้มาจากการขาย sls ให้กับ CTEI เท่ากับ 3,900 ล้านบาท อันนี้ได้มาฟรีใช่ไหมครับ แต่การที่จะได้ฟรีนั้น 7-11 ต้องเข้าจองซื้อหุ้นกู้เพิ่มอีกจำนวน 687 ล้าน ทำให้ในที่สุดเท่ากับ 7-11 มีหุ้นกู้แปลงสภาพของ CTEI เป็นมูลค่าเท่ากับ 4,587 ล้านบาท (เสียเงินสดเพิ่มแค่ 687 ล้าน ที่เหลือคือการทำรายการระหว่างกัน) รึผมเข้าใจผิดหวา??

2. อะไรทำให้พี่คิดว่าหลังผ่าน 3 ปีแล้ว 7-11 อาจต้องรับรู้ผลขาดทุนของ CTEI ต่อไป แสดงว่าพี่ประเมินว่า CTEI ไม่น่าจะมีกำไรเพิ่มขึ้นเลยเหรอครับจากการที่มีสาขาเพิ่ม สามารถเพิ่ม Economy of Scale, เพิ่มอำนาจการต่อรองกับ Supplier, เพิ่มประสิทธิภาพของ Supply Chain ฯ  ทำไมพี่ถึงคิดว่ามันยังจะขาดทุนอีกใน 3 ปีข้างหน้าครับ?
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
naris

CP STORY

โพสต์ที่ 36

Little Boy เขียน:
รบกวนสอบถามพี่นริศเพิ่มเติมครับ อ่านแล้วงงๆ

1. หุ้นกู้แปลงสภาพที่ได้มาจากการขาย sls ให้กับ CTEI เท่ากับ 3,900 ล้านบาท อันนี้ได้มาฟรีใช่ไหมครับ แต่การที่จะได้ฟรีนั้น 7-11 ต้องเข้าจองซื้อหุ้นกู้เพิ่มอีกจำนวน 687 ล้าน ทำให้ในที่สุดเท่ากับ 7-11 มีหุ้นกู้แปลงสภาพของ CTEI เป็นมูลค่าเท่ากับ 4,587 ล้านบาท (เสียเงินสดเพิ่มแค่ 687 ล้าน ที่เหลือคือการทำรายการระหว่างกัน) รึผมเข้าใจผิดหวา??

เข้าใจไม่ผิดครับ เสียเงินสดไปแลกกับหุ้นกู้CTEI

2. อะไรทำให้พี่คิดว่าหลังผ่าน 3 ปีแล้ว 7-11 อาจต้องรับรู้ผลขาดทุนของ CTEI ต่อไป แสดงว่าพี่ประเมินว่า CTEI ไม่น่าจะมีกำไรเพิ่มขึ้นเลยเหรอครับจากการที่มีสาขาเพิ่ม สามารถเพิ่ม Economy of Scale, เพิ่มอำนาจการต่อรองกับ Supplier, เพิ่มประสิทธิภาพของ Supply Chain ฯ
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

CP STORY

โพสต์ที่ 37

จริงๆไม่อยากพูดมาก เพราะซือเฮียซือตี๋ รวมทั้งซือแป๊ะก็ถือกันแยอะ

ถ้าผมเป็นเจ้าสัวCP สมบัติชิ้นที่เมืองจีนนั้นยังสามารถเก็บเอาไว้ใช้ได้อีก โยกเอาไปเก็บไว้ก่อน ดูท่าทีนิดหน่อย

ถ้าแม้นไม่เอาออกจาก7-11 เห็นทีหุ้นซาลาเปาคงไม่ไปไหนแน่ๆ พลาดโอกาสงามๆอย่างนี้ได้ไง

สมบัติชิ้นที่เมืองจีนจะกลายเป็นคุกกี้ในโหลที่เก็บเอาไว้กินได้อีกสามปี(ถ้าไม่หมดอายุไปเสียก่อน...เวลานั้นคงไม่มีใครพลิกดูข้างโหลกระมัง)
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

CP STORY

โพสต์ที่ 38

คราวหน้าเจออะไรที่ไม่ชอบจะเก็บไว้รับรู้ส่วนตัวครับ
บอกมาดีกว่าพี่ จะได้ช่วยกันคิดว่ามันแย่จริงหรือเปล่า แย่แค่ไหน

ว่าแต่เจ้า CP7-11 นี่ ถ้ามันมีอะไรอยู่ใต้พรมเยอะ ก็อย่าไปซื้อมันเลย

น่าสนอย่างเดียวคือ  Dr. เชียร์ เดี๋ยวคนก็ซื้อตาม เป็นสัญญาณ ตีหัวเข้าบ้าน ที่ผมชอบมากกก :lovl:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
woody
ผู้ติดตาม: 3

CP STORY

โพสต์ที่ 39

Mon money เขียน:จริงๆไม่อยากพูดมาก เพราะซือเฮียซือตี๋ รวมทั้งซือแป๊ะก็ถือกันแยอะ

ถ้าผมเป็นเจ้าสัวCP สมบัติชิ้นที่เมืองจีนนั้นยังสามารถเก็บเอาไว้ใช้ได้อีก โยกเอาไปเก็บไว้ก่อน ดูท่าทีนิดหน่อย

ถ้าแม้นไม่เอาออกจาก7-11 เห็นทีหุ้นซาลาเปาคงไม่ไปไหนแน่ๆ พลาดโอกาสงามๆอย่างนี้ได้ไง

สมบัติชิ้นที่เมืองจีนจะกลายเป็นคุกกี้ในโหลที่เก็บเอาไว้กินได้อีกสามปี(ถ้าไม่หมดอายุไปเสียก่อน...เวลานั้นคงไม่มีใครพลิกดูข้างโหลกระมัง)
มันมีราหรือครับ? หรือว่าต้องดู Nutrition Facts?  :wink:
Impossible is Nothing
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 48

CP STORY

โพสต์ที่ 40

naris เขียน:  คราวหน้าเจออะไรที่ไม่ชอบจะเก็บไว้รับรู้ส่วนตัวครับ
เว็บเรามีข้อดีตรงที่ เราพูดคุยกันได้ทุกแง่มุมทั้งดีทั้งเสีย  สมาชิกเว็บก็ต้องรับผิดชอบตนเองด้วยในการเสพข้อมูล

ถ้าพูดกันแต่ข้อดีก็เท่ากับเราได้ข้อมูลไม่ครบทุกด้านใช่ไหมครับ  อิอิ

น้องนริศคุยต่อได้เลย  ผมว่าไม่มีใครตำหนินริศหรอก กลับสนับสนุนด้วยซ้ำที่จะมีข้อมูลทั้งบวกและลบ   :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
[L]
ผู้ติดตาม: 1

CP STORY

โพสต์ที่ 41

naris เขียน: ผมอาจจะมองในแง่ลบมากเกินไป อาจเป็นเพราะผมสนใจอยากลงทุนกับ7-11มากก็เป็นได้ แต่พอมาเจอการกระทำที่ไม่ค่อยแฟร์ในสายตาผมๆจึงไม่แฮปปี้ซักเท่าไหร่ ยังไงต้องขอโทษในสิ่งที่ทำให้ทุกคนไม่สบายใจด้วยครับ :bow: คราวหน้าเจออะไรที่ไม่ชอบจะเก็บไว้รับรู้ส่วนตัวครับ
อย่าน้อยใจเลยครับพี่ ความเห็นของพี่มีประโยชน์ดีครับ

มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังได้ครับ  :wink:
Little Boy

CP STORY

โพสต์ที่ 42

naris เขียน: ปล.ไม่ต้องคิดอะไรมากครับคุณlittle boy ผมอาจจะมองในแง่ลบมากเกินไป อาจเป็นเพราะผมสนใจอยากลงทุนกับ7-11มากก็เป็นได้ แต่พอมาเจอการกระทำที่ไม่ค่อยแฟร์ในสายตาผมๆจึงไม่แฮปปี้ซักเท่าไหร่ ยังไงต้องขอโทษในสิ่งที่ทำให้ทุกคนไม่สบายใจด้วยครับ :bow: คราวหน้าเจออะไรที่ไม่ชอบจะเก็บไว้รับรู้ส่วนตัวครับ
ผมต้องขอโทษพี่นริศด้วยครับ หากผมพูดอะไรไม่ดีหรือทำอะไรผิดออกไป อาจเป็นเพราะผมสนใจอยากลงทุนใน 7-11 มากเหมือนกันครับ จึงมีมุมมองโน้มเอียงไปในทางใดทางหนึ่ง

ส่วนเรื่องที่พี่รู้ข้อมูลแล้วมาโพสนั้น ผมว่ามีประโยชน์ดีออก อย่างน้อยเราก็ได้รับรู้ในมุมมองที่แตกต่างกันออกไป แต่เมื่อต่างคนต่างมีมุมมองต่างกัน ผมว่าตรงนี้น่าจะเป็นเสน่ห์ของกระทู้นะครับ ที่ทำให้เราได้แลกเปลี่ยนข้อมูล เพื่อนำมาวิเคราะห์โอกาสทางธุรกิจ ส่วนผลของการวิเคราะห์ว่าจะซื้อหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผู้เสพข้อมูลนั้นๆ เงินในกระเป๋าใครก็รับผิดชอบกันเอง

โพสต่อเถอะนะครับพี่ ข้อความในมุมมองที่แตกต่างอาจสร้างความเป็นลบ หรือเป็นบวกบ้างให้กับหุ้นตัวนั้นบ้าง แต่สุดท้ายมันก็จะวิ่งเข้าหาจุดสมดุลของมันเอง ข้อความของพี่ยังมีประโยชน์กับสาธารณะชนคนอื่นอีกมากมายครับ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Monet

CP STORY

โพสต์ที่ 43

[quote="Alastor"]
น่าสนอย่างเดียวคือ
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
Linzhi
ผู้ติดตาม: 228

CP STORY

โพสต์ที่ 44

naris เขียน: ยังไงต้องขอโทษในสิ่งที่ทำให้ทุกคนไม่สบายใจด้วยครับ :bow: คราวหน้าเจออะไรที่ไม่ชอบจะเก็บไว้รับรู้ส่วนตัวครับ
เช่นกันครับ ถ้าทำให้พี่ไม่สบายใจก็ขอโทษด้วยครับ แต่ผมชอบนะครับ การวิจารณ์ด้านตรงข้าม อย่างน้อยก็ได้อ่านละเอียดและได้อีกมุมมอง เพราะผมเคยถือหุ้นตัวนึงอย่างสบายใจมาสองสามปี สองปีแรกกำไรดีมาก เลยไม่ค่อยได้ดู ปีที่สามราคากลับมาเท่าทุนและขาดทุนนิด ๆ อีก :oops: หุ้นที่มีแต่คนเชียร์ผมกลับว่าน่ากลัวมาก

และผมล่ะกังวลมากกว่าว่าความอ่อนด้อยผมจะไปขัดหรือออกความเห็นผิด ๆ รึเปล่า ตอนนั่งโพสทุกครั้งก็คิด ๆ อยู่นานเหมือนกัน
bankniti

CP STORY

โพสต์ที่ 45

[quote="สามัญชน"][quote="naris"]
Basketman

CP STORY

โพสต์ที่ 46

Little Boy เขียน: ผมต้องขอโทษพี่นริศด้วยครับ หากผมพูดอะไรไม่ดีหรือทำอะไรผิดออกไป อาจเป็นเพราะผมสนใจอยากลงทุนใน 7-11 มากเหมือนกันครับ จึงมีมุมมองโน้มเอียงไปในทางใดทางหนึ่ง

ส่วนเรื่องที่พี่รู้ข้อมูลแล้วมาโพสนั้น ผมว่ามีประโยชน์ดีออก อย่างน้อยเราก็ได้รับรู้ในมุมมองที่แตกต่างกันออกไป แต่เมื่อต่างคนต่างมีมุมมองต่างกัน ผมว่าตรงนี้น่าจะเป็นเสน่ห์ของกระทู้นะครับ ที่ทำให้เราได้แลกเปลี่ยนข้อมูล เพื่อนำมาวิเคราะห์โอกาสทางธุรกิจ ส่วนผลของการวิเคราะห์ว่าจะซื้อหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผู้เสพข้อมูลนั้นๆ เงินในกระเป๋าใครก็รับผิดชอบกันเอง

โพสต่อเถอะนะครับพี่ ข้อความในมุมมองที่แตกต่างอาจสร้างความเป็นลบ หรือเป็นบวกบ้างให้กับหุ้นตัวนั้นบ้าง แต่สุดท้ายมันก็จะวิ่งเข้าหาจุดสมดุลของมันเอง ข้อความของพี่ยังมีประโยชน์กับสาธารณะชนคนอื่นอีกมากมายครับ
เห็นด้วยครับ... :bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
naris

CP STORY

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณมากครับที่เข้าใจซึ่งกันและกัน :D  ส่วนตัวผมมันพวกปิดความคิดไม่ค่อยอยู่ คงจะโพสท์ต่ออยู่แล้วหล่ะครับ แต่คงจะเป็นตัวอื่นนะครับ :lol:
rean

CP STORY

โพสต์ที่ 48

[quote="nearly_vi"][quote="rean"]ผมก็ตัดศูนย์ไปแล้วครับ ถ้าเกิดในภายหน้าได้คืนมาบ้างถือเป็นของแถมครับ แบบว่าซื้อขนมจีบซาลาเปา แต่ได้แถมเป็ดปักกิ่ง :lol:

ที่สำคัญ 7-11 เมื่อไม่มี lotus จะเป็นยังไง ....
HI.ผมเอง

CP STORY

โพสต์ที่ 49

caseคล้ายๆ เรื่อง  ในหนังสือ ดร.ภาพร เล่มที่ชื่อบัญชีศรีธนนชัย บทที่เขียนถึงบริษัทธุรกรรมพิเศษอะไรประมาณนี้นะ  คุ้นๆ   :D
ประมาณเดียวกับที่คุณ มน ให้ความเห็นเรื่องการบันทึกบัญชีเลย :lol: