..สำหรับคนที่ไม่ได้เข้าร่วมงาน meeting เช่นเดียวกับผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

..สำหรับคนที่ไม่ได้เข้าร่วมงาน meeting เช่นเดียวกับผม

โพสต์ที่ 1

เสียดายจังครับที่ไม่มีโอกาสเข้าร่วมงาน meeting ของชาว VI ถ้าเป็นไปได้ อยากให้รวบรวมข้อมูล สรุปการสัมมนา การทำ workshop เพื่อจำหน่ายให้กับผู้ที่พลาดโอกาสไม่ได้เข้าร่วมงานด้วย จะเป็นพระคุณอย่างสูง..
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 2

อยากให้ทำ DVD ตั้งแต่ เริ่มจน จบก็ดีนะครับ ทำขายเลยครับ ผมช่วย อุดหนุน  :o เพราะผมติดเรียนพอดีไม่มีโอกาสไปด้วยครับ  :x
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
bmw2681

โพสต์ที่ 3

ใครสนใจ กรุณาลงชื่อด้วยครับ เพื่อให้ทีมผู้จัดงาน ได้รับไว้พิจารณา  :pray:
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
akekarat

โพสต์ที่ 4

ดูจาก list รายชื่อแล้ว ไม่รู้จะเหลือกี่คนที่ไม่ได้ไปนะครับเนี่ย เสียดายที่ไม่ได้ไปเหมือนกัน

ถ้าถามว่า อยากได้ข้อมูลอะไรมากที่สุด ก็คงเป็น อยากรู้ว่า กลุ่ม #1 จะนำเสนอหุ้นอะไรแค่นั้นเอง  :lol:   :lol:  เผื่อจะขอเกาะรถไปด้วยซัก (เต็มพอร์ต) หน่อย
AiBook

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยกับที่ให้ทำ dvd ขายครับ อยากไปมากแต่ติดธุระ
birdflu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ผมก็ไม่ได้ไปครับ :(
Keep Calm And Chive On
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 7

อีก 1 เสียงครับจากคนไม่ได้ไปร่วม
เหมือนพี่ ๆ ทุกท่านครับ เสียดาย แต่ทำไงได้ครับ มีภาระกิจต้องกระทำ
javoel

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
บ้านอยู่ที่ราบสูงครับ ค่อนข้างไกลเ ลยไม่ได้ไปครับ
cryptonian_man

โพสต์ที่ 9

มาลงชื่อด้วยครับ อยากไปแต่ติดเรียนกะทำงานเหมือนกัน

ไม่ได้ไปด้วยตัวเองแต่ถ้ามี cd dvd ออกมาจองก่อนด้วยครับ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
boonprak

โพสต์ที่ 10

มาลงชื่อสนับสนุนครับ  :D

ไม่รู้ในงานมีใครถ่ายวีดีโอเก็บไว้หรือป่าว? ถ้าไม่มีจบกัน  :cry:
BHT

โพสต์ที่ 11

เสนอว่าน่าจะรวบรวมว่าสมาชิกเว็บอยู่ต่างจังหวัดโซนไหนกันเยอะๆบ้าง

เช่นอยู่ทางเหนือเยอะ ไปจัดงานสัมมนาสักรอบที่เชียงใหม่ จะเดินทางกันมาง่ายขึ้นกว่าเดิมมั้ย เป็นต้น เพราะผมว่าได้เจอตัววิทยากรเป็นๆ ได้ถาม ได้ทำกิจกรรม จะเวิร์คกว่า
maqwid

โพสต์ที่ 12

สนับสนุนจัดทำ DVD หรือ สื่ออื่น ก็ได้ครับ เกี่ยวกับงานวันนี้ รายได้บำรุงเวปครับ  :D
ZEII
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

สนับสนุนด้วยอีก 1 เสียง

ผมก็อยู่เชียงใหม่เหมือนกันครับ

อดไปๆ
สนับสนุน cd หรือ dvd หรือ คลิป ก็ได้ครับ

แต่ถ้าเป็นคลิป คงยาวน่าดูเนอะ เหอะๆ
kotnet

1 เสียงนะครับ

โพสต์ที่ 14

:lol: 1 เสียงนะครับ
patpon

โพสต์ที่ 15

1  เสียงครับผม
สู้สู้
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

ผมมีโอกาสไปร่วมงาน meeting ครั้งนี้

บอกได้คำเดียวครับว่าได้ความรู้และคุ้มค่ามากกก ยังคิดเลยครับว่า 1 วันนี้น้อยไปหน่อย

ต้องขอขอบคุณ ท่านวิทยากร และทีมงานทุกท่าน ที่กรุณาสละเวลาอันมีค่าเพื่อจัดงานที่มีประโยชน์แก่ชาว vi ขอบคุณจากใจจริงครับ  :bow:  :bow:  :bow:

สำหรับเรื่อง CD ที่พี่ BMW เสนอผมเห็นด้วยครับ
สติมา ปัญญาเกิด
cryptonian_man

โพสต์ที่ 17

หรือจะจัดสัญจรไปตามจังหวัดใหญ่ๆ บางอย่างที่มีการเสนอไปก็ดีนะครบ
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 18

ผมเห็นเขามีกล้องวีดีโอถ่ายไว้ตลอดครับ
ผมคาดว่าคงมีทั้งภาพและเสียงออกมาให้สมาชิกเห็นแน่ๆครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
tsutomu

โพสต์ที่ 19

สุดท้ายผมก็ไม่ได้ไปครับ ติดงานสำคัญ

ขอร่วมด้วย 1 เสียง
yoroshiku onegaishimasu
thawattt

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณทีมงานทุกท่านโดยเฉพาะท่านประธาน ศรรามรูปหล่อจริง ๆ ครับ คุณหมอสามัญชน และอดีตประธานมนตรีครับ ซึ่งหล่อน้อยกว่าคุณศรรามเล็กน้อยครับ แต่ประธานมนตรีจะมาดเข้มกว่าครับ   :lol:

บรรยากาศการประชุมสัมมนา อบอุ่นมากครับ

ขอบคุณวิทยากรทุกคน คุณสุมาอี้ คุณโยโย คุณลูกอีสาน และคุณนริศ ที่นำประสบการณ์การลงทุนมาเล่าให้ที่ประชุมฟังครับ

มีทั้งประสบการณ์ที่ล้มเหลวในการคัดเลือกหุ้น อันเนื่องจาก การขาดความรู้ความเข้าใจ หรือ ความเข้าใจตรรกะที่ผิด ซึ่งเป็นประสบการณ์ที่ดีสำหรับนักลงทุนรายใหม่ที่จะได้ลดข้อผิดพลาดในการลงทุน ไม่ต้องเจ็บซ้ำเหมือนนักเล่นหุ้นที่มีประสบการณ์ในเรื่องนี้มาแล้ว

ประสบการณ์ความสำเร็จของท่ายวิทยากร ในการคัดเลือกหุ้น มุมมองในเรื่องการหา Model ธุรกิจ และการกลั่นกรองผ่านงบการเงิน

สิ่งที่สำคัญที่ได้รับจากวันนี้ เราจะเห็นได้ชัดว่า ทุกท่านกว่าจะถึงวันนี้ได้ ไม่ใช่โรยมาด้วยกลีบกุหลาบ แต่ผ่านประสบการณ์การลงทุนอันเจ็บปวดจากความไม่เข้าใจในบางเรื่อง หรือความเข้าใจผิดในการลงทุนที่คิดว่าเราลงทุนแบบ VI แต่การคัดเลือกภาพใหญ่ที่ผิดพลาด นำมาสู่ภาพย่อยที่ล้มเหลว

ในที่ประชุมมีการทำ Workshop และได้มีการคัดเลือกหุ้นที่น่าสนใจ แต่เนื่องจากเวลากระชั้นชิด ทำให้การวิเคราะห์ทำได้ในเวลาที่จำกัดมาก ๆ แต่ทุกกลุ่มก็ได้พูดถึงคุณลักษณะเด่น ๆ ของหุ้นเหล่านั้นได้ดีมากครับ

สุดท้าย อาจารย์ ดร.นิเวศน์ ได้ให้เกียรติมาวิจารณ์ Workshop ของแต่ละกลุ่ม ซึ่งท่านได้ชี้จุดอ่อนของการวิเคราะห์ ทั้งในเรื่องความชัดเจนของประเด็นหลักที่สำคัญในการคัดเลือกหุ้นขึ้นมานำเสนอ และการไม่ได้ตอบในเรื่องการวิเคราะห์และประเมินมูลต่าหุ้นว่า ทำไมหุ้นตัวนั้นน่าสนใจในการลงทุน  ซึ่งเป็นหัวใจของการลงทุนแบบ VI ซึ่งผมคิดว่า คราวต่อไป หากเราสามารถทำประเด็น Workshop กันล่วงหน้า เพื่อให้สามารถวิเคราะห์ข้อมูลได้มากกว่านี้ น่าจะมีการนำเสนอได้เข้มข้นกว่านี้ในอนาคตครับ แต่เนื่องจากเวลาจำกัด ทำให้สรุปประเด็นกันแบบคร่าว  ๆ ในสาระสำคัญบางเรื่องไม่ได้เจาะลึกเท่าที่ควร แต่ก็ถือเป็นเก้าวแรกที่น่ายินดีสำหรับการปรับปรุงการทำ Wokeshop คราวถัดไปที่จะรับข้อสังเกตของอาจารย์ดร.นิเวศน์ ไปทำการปรับปรุงการวิเคราะห์ให้มีประเด็นที่เฉียบคมมากยิ่งขึ้นครับ

ต่อจากนั้น อาจารย์ดร.นิเวศน์ ได้ให้เกียรติบรรยายกลเม็ดเด็ดพลายที่เรา ๆ ทั้งหลาย อาจไม่เคยได้รับฟังมาก่อน และท่านได้ชี้ประเด็นหลักของการลงทุนแนว VI ที่แตกต่างจากการลงทุนแบบอื่น โดยแนว VI จะต้องเน้นการมีส่วนร่วมในธูรกิจที่เราลงทุนด้วย การเปรียบเทียบ Market Cap ในการลงทุน เพื่อเป็นเครื่องมือในการตัดสินใจว่า หุ้นที่เราลงทุนนั้นน่าสนใจอย่างไรเป็นต้น

ท่านให้ความสำคัญกับการคัดเลือกภาพใหญ่ของธูรกิจ ที่เราต้องเลือกให้ถูกต้องเสียก่อน ว่าเป็นธูรกิจที่เติบโตได้ดีในอนาคต มีโอกาสเป็น Super prime Stock หรือ เป็น Super stock ได้  ถ้าเลือกผิดก็ปราชัยไปกว่าครึ่งแล้ว เช่น การมองธุรกิจ Modern trade ว่าทำไมจึงเป็นธุรกิจที่น่าสนใจ  Model แบบนี้ มัน gurantee ความสำเร็จในอนาคตอย่างไร ลดความล้มเหลวของธุรกิจอย่างไร โอกาสการขยายธุรกิจในอนาคตเป็นอย่างไร พร้อมประสบการณ์ที่ท่านได้ใช้บริการดังกล่าวของจริง เพื่อยืนยันวิธีคิดของท่านอีกด้วย เป็นต้น

รวมถึงท่านได้ฝากให้เราไปทำการบ้านประเมินมูลค่าหุ้นอย่างง่าย ๆ โดยใช้ Model ประเมินมูลค่าหุ้น ผ่าน กอร์ดอน Model โดยประเมินจาก %อัตราเงินปันผลและการเติบโตของเงินปันผลในอนาคต ซึ่งเข้าใจการประเมินได้ง่ายมากครับ ไม่มีสูตรซับซ้อนแต่อย่างไร แต่แฝงไปด้วยปรัชญาวิธีคิดอย่างมาก

นอกจากนี้ ท่ายยังได้พูดถึงเคล็ดลับพิเศษจริง ๆ ที่อาจไม่มีใครเคยฟังมาก่อน และทำให้เข้าใจถึงคำว่า โฆษณา หุ้น  เป็นอย่างไรอีกด้วยครับ ซึ่งเป็นวิธีคิดที่น่าสนใจมากครับ แล้วเราจะเข้าใจว่า การมองข้ามคนมาต่อยอดหุ้นของเราเขาต้องคิดอย่างไรครับ ซึ่ง ท่านประธานคุณหมอสามัญชนได้ท้าทายให้สมาชิก ไปหาวิธีการปรับปรุงวิธีการลงทุนในหุ้นแนว VI  และหาวิธีการให้อาจารย์  ดร.นิเวศน์เห็นการวิเคราะห์แบบนี้แล้ว ยังต้องตัดสินใจมาซื้อต่อยอดของเราเพื่อให้ขึ้นชั้นเป็นเซียนหุ้นต่อไปครับ

แถมท้ายได้ให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์หุ้นน่าสนใจบางตัวอีกด้วยครับ เป็นของแถมให้เพื่อน ๆ ไปทำการบ้านกันต่อยอดต่อไปครับ

วันนี้ใครไม่ได้ไปฟังนั้น น่าเสียดายมาก ๆ ครับ เพราะวันนี้เต็มอิ่มไปด้วยความรู้ประสบการณ์ลงทุนแนว VI จริง ๆ และใช้เวลาตามเวลาที่กำหนดไว้ตามกำหนดการอย่างเต็มที่ จนแม้แต่เวลาทานข้าว สมาชิกยังไม่อยากจะแยกย้ายไปทานข้าวแต่อย่างไร ไว้รอสมาชิกเพื่อน ๆ คนอื่น ๆ มาเล่าสู่กันฟังต่อไปด้วยนะครับ

วันนี้ผมได้เจอเพื่อน ๆ ใน Web หลายคน ได้เห็นตัวจริง ๆ เสียงจริงครับ เพื่อนหลายคนนั้น อัธยาศัยดีกันมาก ๆ ครับ เจอหน้าตาแล้ว ทำให้เป็นกันเองขึ้นอีกเยอะครับ และเป็นเจตนารมณ์ของทีมงานที่อยากให้สมาชิกรู้จักหน้าค่าตา เพื่อให้มีบรรยากาศของความเป็นเพื่อนชาว TVI แทนที่จะคุยกันแต่ใน Web แต่ไม่เคยเห็นหน้าตากันเลยครับ ทำให้เกิดบรรยากาศการพูดคุยที่ออกรสชาดดีขึ้นด้วยครับ

ขอบคุณของรางวัลสำหรับการประกวดคำขวัญในวันงาน ผมยืนยันได้ครับ ว่า แจกจริงครับ โดยผมได้รับจากคุณ KAO และ คุณ HVI ครับ ซึ่งเป็นของที่มีคุณค่ามากครับ ขอบคุณในน้ำใจของท่านทั้ง 2 อีกครั้งครับ

นอกจากนี้ในวันงาน คุณสุมาอี้ เจ้าเก่า ก็ยังมีการให้เล่นเกม ขวดใส่เชอรี่ ซึ่งมีผู้ทายได้ใกล้เคียงที่สุด 1 ท่าน ซึ่งผู้ทายได้นั้น ต้องบอกว่า ศึกษาละเอียด รอบคอบ มีตรรกะในการทายเป็นอย่างมากครับ

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ไว้รอเพื่อนสมาชิกอื่น ๆ เสริมต่อก็แล้วกันนะครับ  :lol:

แต่อิจฉาสมาชิกหลาย ๆ ท่านที่ไปจิบเบียร์กันต่อตามโปรแกรมที่กำหนดไว้ครับ และอาจารย์ก็ร่วมไปกับทีมงานอีกด้วยแบบใกล้ชิดกันตัวต่อตัวเลยครับ  ผมติดธุระจึงอดไปครับ  :lol:
Newbee

โพสต์ที่ 21

มีไฮไลท์ อีกงานที่ร้านนาทอง คนเต็มห้องบรรยากาสอบอุ่น หลักจากที่บางคนจิบน้ำ พี่ๆบางท่านจิบเบียร์ ก็คุยกันเรื่องหุ้นที่น่าสนใจ กลยุทล์ต่างๆ แมเคล็ดลับอีกมากมาย ขอบคุณอาจารย์ พี่ๆน้องๆ ทุกๆ ท่านครับ ขอให้จัดอีกชอบมากๆๆๆ
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
kok2029

โพสต์ที่ 22

ยิ่ง ฟังก็ยิ่งเสียดาย :(
มาลงชื่อให้ทำ  DVD  ด้วยคน
kotnet

โพสต์ที่ 23

คุณพี่ thawattt บรรยายเห็นภาพจริงๆ  :D
champ

โพสต์ที่ 24

ขอ แบบ DVD ด้วยคนครับ
Frodo

โพสต์ที่ 25

ยิ่งอ่านยิ่งอยากฟัง

ได้โปรดเถอะครับ

ขอแบบ DVD ด้วยคน

:pray:  :pray:  :pray:
Kitcat

โพสต์ที่ 26

ติดงานแต่ง(ของคนอื่น) เลยไปไม่ได้ มายกมือให้อีก 1 เสียงครับ
Eyore

โพสต์ที่ 27

ลงชื่อขอ DVD ด้วยคน

เสียดายที่ไม่ได้ไป

ขอโทษที่ทำให้ที่ว่างไป 1 ที่นะครับ
juntuma

โพสต์ที่ 28

มาลงชื่อด้วยคนครับ  วีซีดี  ดีวีดี  อะไรก้อได้ครับ
maeteeb

โพสต์ที่ 29

หนึ่งเสียงครับ ยินดีช่วยค่าใช้จ่ายครับตามความเหมาะสม
FARHOME

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณ คุณtawattt และเพื่อนๆท่านอื่นด้วยนะครับ ที่บรรยายให้เห็นภาพ คนไกลบ้านอย่างผมคงไม่มีโอกาสแม้แต่ดูDVD
โพสต์โพสต์