โบรกไหน วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน ได้ดีบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
frog
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โบรกไหน วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน ได้ดีบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

เช่น วิเคราะห์รายได้ กรอสมาร์จิ้น

EPS ปลายปีได้ดี มีความแม่นยำ น่าเชื่อถือ

ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 907

Re: โบรกไหน วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน ได้ดีบ้างครับ

โพสต์ที่ 2

frog เขียน:โบรกไหน วิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน ได้ดีบ้างครับ

เช่น วิเคราะห์รายได้ กรอสมาร์จิ้น

EPS ปลายปีได้ดี มีความแม่นยำ น่าเชื่อถือ

ขอบคุณครับ
ผมมองงาสโบรคใหญ่ๆน่าจะดีกว่าครับ หรือที่มีพาร์ตเนอต่างชาติจะมีข้อมูลเยอะกว่า
เช่น ภัทร เอเชียพลัส พัฒนสิน ทิสโก้ กิมเอ็ง สคิป
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ForrestGump

โพสต์ที่ 3

ผมได้รับข่าวและ บทวิเคราะห์จาก asp ทุกวันครับ และเท่าที่สังเกตุ เป็นส่วนใหญ่

ของค่ายนี้เค้าดีจริงๆ ครับ

พาคนไปดอยได้ดีจริงๆ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ForrestGump เขียน:ผมได้รับข่าวและ บทวิเคราะห์จาก asp ทุกวันครับ และเท่าที่สังเกตุ เป็นส่วนใหญ่

ของเค้า ดีเหลือเกินครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 249

โพสต์ที่ 5

ForrestGump เขียน:ผมได้รับข่าวและ บทวิเคราะห์จาก asp ทุกวันครับ และเท่าที่สังเกตุ เป็นส่วนใหญ่

Finansa  Globex  ก็ดีไม่แพ้กันครับ  :D  ปีน Everest กันทุกคน
metro

โพสต์ที่ 6

Rocker เขียน:
Finansa
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ผมว่าคงไม่ใช่ทุกคนในค่ายหรอกมั้งครับ อาจไม่แฟร์กับนักวิเคราะห์ที่กำลังตั้งใจทำงานในที่นั้นๆ ก็ได้
Impossible is Nothing
sarayuth007

โพสต์ที่ 8

ผมว่าเชื่อตัวเองก่อนดีที่สุดคับส่วนที่เหลือเป็นแค่ข้อมูลเบื้องต้นในการตัดสินใจ :cheers:
When I believe in concept of Benjamin Graham.
รูปภาพ
tong78

โพสต์ที่ 9

ForrestGump wrote:
ผมได้รับข่าวและ บทวิเคราะห์จาก asp ทุกวันครับ และเท่าที่สังเกตุ เป็นส่วนใหญ่

ของเค้า ดีเหลือเกินครับ

:lovl:
Value_chain

โพสต์ที่ 10

sarayuth007 เขียน:ผมว่าเชื่อตัวเองก่อนดีที่สุดคับส่วนที่เหลือเป็นแค่ข้อมูลเบื้องต้นในการตัดสินใจ :cheers:
เห็นด้วยครับ เพราะต้องเข้าใจอย่างหนึ่งว่า นักวิเคราะห์เขาก็คนธรรมดาเหมือนพวกเรานี่แหละครับ ดูหุ้นคนนึงๆก็หลายสิบตัว แค่ตามข่าว ทำโมเดล เขียนบทวิเคราะห์ให้ทันก็แย่แล้ว ไม่มีเวลาพอที่จะเจาะลึกเหมือนพวกเราหรอกครับ แถมบางทียังถูกใช้เป็นเครื่องมือของผู้บริหารในการสร้างข่าวปั่นหุ้นอีกด้วยครับ

ดังนั้นทางที่ดีที่สุดก็คือใช้ข้อมูลจากเขามาตัดสินใจลงทุนเอง และอย่าเชื่อะไรมากกับราคาเป้าหมาย
แล้วมันก็จะผ่านพ้นไป... เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง
adi

โพสต์ที่ 11

วิเคราะห์เองดีที่สุดครับ ถ้าไม่งั้นก็ลองเทียบการวิเคราะห์ในอดีตของแต่ละเจ้าว่าเค้าประมาณยอดขาย กำไร มาร์จิ้น ได้ไกล้เคียงความจริงเท่าไหร่ละกันครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
artvr4

โพสต์ที่ 12

กิมเอ๋ง มั้ยครับ

เป็นโบรกที่ผมชอบสุดเลย กะจะไปเปิดพอร์ทเพือ่จะได้เข้าเนตไปอ่านreportเค้า

อ่านเสร็จแล้ว ทำตรงข้ามครับ  บอกซื้อ ให้ขาย    บอกขายให้ซื้อ

รับรองรวยเละ    แนวVI ก็ชิดช้าย :lol:
Ent'

โพสต์ที่ 13

ผมชอบของ CNS นะครับ  ของ kimeng นี่ ทำตรงข้ามแล้วจะดี ของ zmico ก็โอเค พอใช้ได้ ผมชอบอ่าน monthly report มากกว่า หุ้นรายตัว
itti_peak

โพสต์ที่ 14

ผมชอบ CNS กับ SCIBS ครับ มีข้อมูลมาให้ ละเอียดดีมีทีมา ที่ไป  
ส่วนตัวใช้ ของ CNS อยู่แล้ว  ส่วน scibs หาได้ที่ settrade ครับ
Oatarm

โพสต์ที่ 15

Kimeng ไม่หวงบทวิจัย เผยแพร่ อัพเดท บน Settrade.com เสมอ ผมชอบ SCB นะ  แต่หวงบทวิจัยชิบเป๋ง...
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

ส่วนมากผมจะหาอ่านจากที่ Update ใว้ใน settrade ครับ
แต่จะอ่านเอาแค่ส่วนที่เป็นตัวข้อมูลจริงมากกว่า ส่วนพวกราคาเป้าหมาย คาดการณ์กำไร มาร์จิ้น นี่ผมไม่ได้ให้ความสนใจครับ
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

อ้อ แต่ถ้าถามว่าข้อมูลของโบรกฯ ไหนละเอียด ผมว่าของ Ays ก็ดีครับ
...

โพสต์ที่ 18

nanchan เขียน: ของเค้า ดีเหลือเกินครับ
"ดีเหลือเกิน"จริงๆครับ  :lol:

รูปภาพ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Zumo

โพสต์ที่ 19

บทวิเคระห์เหมือนเชื่อได้แต่พวกข้อมูลดิบอ่ะครับซึ่งก็มีประโยชน์พอดู
ถ้าพวกที่เค้า comment มา เหมือนจะตามสภาพตลาดตลอดเลย
ตอนset ต่ำๆก็บอกให้หลีกเลียง บ้างก็บอกให้ขาย  
แต่พอ set ขึ้นมาบอกให้ขายทำไร เอ่อแล้วจะหาหุ้นที่ไหนมาขายหว่า.....
แล้วพอ set ขึ้นมาต่ออีก คราวนี้กลับลำเชียร์ซื้อเลย ถูกอัญเชิญขึ้นสู่ดอย
ก็จะเริ่มเข้าสู่วงจรอุบาท ทยอยขายหมูจนหมด แล้วก็มาทยอยซื้อหมา :wall:
เดี๋ยวนี้เปลี่ยนมาดู comment จากใน thaivi แทนแล้วครับ ได้หลายมุมมองดี
maeteeb
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

สำหรับผม อันดับ1 CNS 2 SCIS
chartchai madman
ผู้ติดตาม: 6

ใช้เป็นแหล่งข้อมูลครับ

โพสต์ที่ 21

ผมเองก็ใช้เป็นข้อมูลดิบมากกว่าครับ ไม่เชื่อค่ายใดค่ายหนึ่งครับ แต่จะเอาหลายๆโบรก มาเปรียบเทียบกันครับ ไม่ค่อยดูคำแนะนำเหมือนกัน แต่จะดูข้อมูลที่พวกเขานำเสนอครับ  แต่มีเพื่อนๆของผมบางคนเขาแนะนำว่า
หากเห็นว่าหลายโบรกเกอร์เชียร์ให้ซื้อก็เตรียมทะยอยขาย
หากโบรกเกอร์เห็นขัดแย้งกัน และส่วนใหญ่แนะนำให้ถือหรือขาย ก็เตรียมทะยอยซื้อ

แต่ผมก็ไม่เคยใช้สักครั้งไม่ทราบว่ามันได้ผลแค่ไหน เดี๋ยววันหลังผมจะลองทำพอร์ตจำลองมาศึกษาแนวความคิดนี้เหมือนกัน :lol:  :lol:  :lol:
bankniti

โพสต์ที่ 22

อย่าเชื่อใคร ให้เชื่อตัวเราเอง

เคยซื้อหุ้นตัวหนึ่งสมัยยังไม่ประสีประสา (ที่จริงตอนนี้ก็ยังอ่อนหัดอยู่ดี) อ่านบทวิเคราะห์ใน settrade.com มีวิเคราะห์ตัวนี้ประมาณ 5-7 สำนัก ทุกสำนักฟันธงให้ "ซื้อ" มี upside 25-40% ตาลุกวาว น้ำลายหก:ep: อ่านบทวิเคราะห์ก็เห็นว่าพูดได้ดี คิดว่าสิ้นปีได้เงินฉลองปีใหม่แน่เลย ซื้อไปมากพอสมควร ถือจนสิ้นปีก็ยังไม่ขึ้น คิดว่าเอาน่ามันอาจขึ้นช้านิดหน่อย ผ่านไปอีก 3 เดือน อยู่ดีๆ ทุกสำนักพร้อมใจออกมาปรับประมาณการ จากที่เคยให้ 3.6-4 บาท หันลงมาเหลือ 2.2-2.6 บาท ลงทีเดียวเกือบ 40% จากที่เคยให้ไว้ ตอนนี้ก็ยัง :doi: อยู่เลยเพราะทำใจขายไม่ลง

โกรธ broke มากที่อยู่ๆมาปรับแบบนี้ได้ไง แต่พอเวลาผ่านไปก็เข้าใจในหลักคำสอนของศาสนาพุทธที่ว่า "อย่าเชื่อเพราะว่าเป็น broke ของเรา(หรือของคนอื่นก็ตาม)"
mambo

โพสต์ที่ 23

phatra is among the best
พรสวรรค์หรือจะสู้พรแสวง
Blue planet

โพสต์ที่ 24

ถ้าจะเน้นแนว VI จริงๆ ของ KC ค่ายเดียวก็น่าจะพอแล้ว มีการวิเคราะห์ย้อนหลังไปถึง 10 ปี
ส่วนงบเงินกะ 56-1 ก็ไปโหลดจากเนตเอาก็น่าจะ ok นะครับ
Value_chain

โพสต์ที่ 25

bankniti เขียน:อย่าเชื่อใคร ให้เชื่อตัวเราเอง

เคยซื้อหุ้นตัวหนึ่งสมัยยังไม่ประสีประสา (ที่จริงตอนนี้ก็ยังอ่อนหัดอยู่ดี) อ่านบทวิเคราะห์ใน settrade.com มีวิเคราะห์ตัวนี้ประมาณ 5-7 สำนัก ทุกสำนักฟันธงให้ "ซื้อ" มี upside 25-40% ตาลุกวาว น้ำลายหก:ep: อ่านบทวิเคราะห์ก็เห็นว่าพูดได้ดี คิดว่าสิ้นปีได้เงินฉลองปีใหม่แน่เลย ซื้อไปมากพอสมควร ถือจนสิ้นปีก็ยังไม่ขึ้น คิดว่าเอาน่ามันอาจขึ้นช้านิดหน่อย ผ่านไปอีก 3 เดือน อยู่ดีๆ ทุกสำนักพร้อมใจออกมาปรับประมาณการ จากที่เคยให้ 3.6-4 บาท หันลงมาเหลือ 2.2-2.6 บาท ลงทีเดียวเกือบ 40% จากที่เคยให้ไว้ ตอนนี้ก็ยัง :doi: อยู่เลยเพราะทำใจขายไม่ลง

โกรธ broke มากที่อยู่ๆมาปรับแบบนี้ได้ไง แต่พอเวลาผ่านไปก็เข้าใจในหลักคำสอนของศาสนาพุทธที่ว่า "อย่าเชื่อเพราะว่าเป็น broke ของเรา(หรือของคนอื่นก็ตาม)"
อย่าคิดมากเลยครับ การลงทุนมีความเสี่ยงที่เราต้องยอมรับครับ

แต่หากเราศึกษาก่อนด้วยตัวเองเราจะรู้ว่าความเสี่ยงอะไรจริงๆที่เราต้องระวัง และอาจจะสามารถถอนตัวออกไปก่อนที่ราคาจะลงหนักเมื่อทุกอย่างสะท้อนสู่สาธารณชนได้ครับ

ผมคิดว่าอาการอย่างนี้น่าจะเกิดจากการให้ข่าวที่บิดเบือนแก่นักวิเคราะห์เพื่อปั่นราคาหุ้น และความไม่รู้จริงของนักวิเคราะห์นั่นแหละครับ(คนนึงๆ ดูหุ้นตั้งหลายสิบตัวจะเอาเวลาที่ไหนมาศึกษาให้รู้จริง)

ก็ย่างที่ผมพูดเสมอล่ะครับ ว่านักวิเคราะห์ก็คนเดินดินเหมือนพวกเรานี่แหละครับ เพียงแต่อาจมีโอกาสฟังคำโอ้ลมของผู้บริหารมากกว่าหน่อยเท่านั้นเอง....
แล้วมันก็จะผ่านพ้นไป... เพราะมันเป็นเช่นนั้นเอง
โพสต์โพสต์