เหงาๆ ไม่มีไรทำ ช่วยปรับพอร์ตให้หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chartchai madman
Verified User
ผู้ติดตาม: 6

เหงาๆ ไม่มีไรทำ ช่วยปรับพอร์ตให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

เงียบๆเหงาๆนะวันนี้ หากใครว่างๆไม่รู้จะทำไร บริหารสมอง ช่วยปรับพอร์ตหรือวิจารณ์พอร์ตให้หน่อย ครับ
รายชื่อหุ้นมีดังนี้
1)THRE, 2)UV,3) RCI, 4)RPC, 5)MFEC  6)PRIN
7)  EVER, 8)NNCL, 9)IEC,10) BLISS, 11)NEP, 12)EMC และ13) LIVE
มูลค่าพอร์ต508ล้านบาทครับ
กะถือยาวสัก5ปีครับ
:lol:  :lol:  :lol:
adi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

พูดไม่ออกเลย  :lol:
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 890

โพสต์ที่ 3

คุ้นๆว่าพอร์ตเสี่ยปู่นะ :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 4

ลูกอิสาน เขียน:คุ้นๆว่าพอร์ตเสี่ยปู่นะ :lol:
ที่แท้คุณ Chartchai Madman ก็คือเสี่ยปูที่ปลอมตัวมานี่เอง  :lol:  :lol:
รักในหลวงครับ

ป่าวครับ

โพสต์ที่ 5

ป่าวครับ/// แหม หากพอร์ตของผมใหญ่ขนาดเสี่ยปู่ ก็ดีสิครับ ได้สัก1ใน4ก็พอแว้ววว อีกอย่างผมอยากเป็นเสี่ยหนุ่ม มากกว่า :oops:
 พอร์ตของ คุณแป้ง อะครับ เจอในข่าว เห็นเหงาๆ เลยหาเรื่องมาให้ลองบริหารสมองและรอยยิ้มกันสนุกๆอะครับ :lol:  :lol:  :lol:
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 6

ขายส.ขอนแก่นไปแล้วหรือครับเสี่ย สงสัยพรุ่งนี้ลงนสพ.แน่เลย  :lol:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
naris
ผู้ติดตาม: 61

Re: ป่าวครับ

โพสต์ที่ 7

[quote="chartchai madman"]ป่าวครับ/// แหม หากพอร์ตของผมใหญ่ขนาดเสี่ยปู่ ก็ดีสิครับ ได้สัก1ใน4ก็พอแว้ววว อีกอย่างผมอยากเป็นเสี่ยหนุ่ม มากกว่า :oops:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

อืม... ไม่รู้จะแนะนำยังไงเลยแหะ  :lol: ไม่เคยตามซักกะตัว

อันนี้ พอร์ตของคุณแป้งเอง หรือ ของบริษัทครับ :lol:
energizer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ป่าวครับ

โพสต์ที่ 9

[quote="naris"][quote="chartchai madman"]ป่าวครับ/// แหม หากพอร์ตของผมใหญ่ขนาดเสี่ยปู่ ก็ดีสิครับ ได้สัก1ใน4ก็พอแว้ววว อีกอย่างผมอยากเป็นเสี่ยหนุ่ม มากกว่า :oops:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 10

คุณแป้งชื่อนวลพรรณ ล่ำซำ อดีตภรรยา ดร.วัชระ พรรณเชษย์ ของตระกูลมิตซุบิชิ ธุรกิจของตระกูลลำซ่ำก็เช่น เมืองไทยประกันชีวิต ภัทรประกันภัย เคแบงค์ ภัทรลิสซิ่ง

ที่นักข่าวตามจิกเรื่องนี้นี้คุณแป้ง เอาเงินพอร์ตบริษัทประกันชีวิต ไปลงทุนในหุ้นเก็งกำไรหลายตัว ซึ่งมองกันว่าไม่เหมาะสมครับ ตอนนี้ก็ขาดทุนไปแล้ว ถึงแม้เป็นเงินไม่มาก แต่ภาพพจน์ของเมืองไทยประกันชีวิตเสียหาย
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
naris
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 11

อ๋อ. เคยได้ยินกิติศักดิ์มาเหมือนกัน แล้วAITคุณแป้งขายไปหมดแล้วเหรอครับ  :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน

Re: เหงาๆ ไม่มีไรทำ ช่วยปรับพอร์ตให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 12

[quote="chartchai madman"]เงียบๆเหงาๆนะวันนี้ หากใครว่างๆไม่รู้จะทำไร บริหารสมอง ช่วยปรับพอร์ตหรือวิจารณ์พอร์ตให้หน่อย ครับ
1)THRE, 2)UV,3) RCI, 4)RPC, 5)MFEC

ขอบคุณพี่ลูกอิสานครับ

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณพี่ลูกอิสานครับ ที่กรุณาให้ข้อมูลรายละเอียดครับ ความจริงหุ้นรายชื่อ
ผมไม่ได้ตามเลยครับ อยู่นอก scope ของผม และผมยังรู้สึกตัวผมเองยังไม่เก่งพอที่จะเข้าไปเล่นหุ้นเหล่านี้ เลยscope ตัวเองไว้ในหุ้นกลุ่มหนึ่งที่ผมคิดแข็งแกร่งเท่านั้นแล้ว เฝ้ารอมันหล่นมาให้คว้า...       ความจริงหากศึกษาหุ้นเหล่านี้ไว้ให้หลากหลายคงมีประโยชน์เหมือนกัน
:D
mrdew

Re: เหงาๆ ไม่มีไรทำ ช่วยปรับพอร์ตให้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 14

[quote="chartchai madman"]เงียบๆเหงาๆนะวันนี้ หากใครว่างๆไม่รู้จะทำไร บริหารสมอง ช่วยปรับพอร์ตหรือวิจารณ์พอร์ตให้หน่อย ครับ
รายชื่อหุ้นมีดังนี้
1)THRE, 2)UV,3) RCI, 4)RPC, 5)MFEC
nearly_vi
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

[quote="ลูกอิสาน"]6. nncl ชอบที่สุดก็ตัวนี้ แม้จะมีเชื่อเสียงเป็นหุ้นปั่น ธุรกิจหลักคือนิคมอุตสาหกรรมนวนครที่ปทุม และที่โคราช ตอนนี้ที่ปทุมน่าจะเหลือพื้นที่ไม่มากแล้ว แต่ราคาขายจะสูงในขณะที่ต้นทุนต่ำถึงต่ำมาก ในขณะที่โคราชอยู่ในช่วงเริ่มต้น มาร์จินไม่สูงมากนัก
Golden Stock

โพสต์ที่ 16

หลายตัวนี่  เด็ดๆ ทังนั้น
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

1) THRE   8)
2) UV   :roll:
3) RCI   :pray:
4) RPC   :doi:
5) MFEC   :D
6) PRIN   :)
7) EVER   :shock: :vm:
8 ) NNCL   :P
9) IEC   :vm: :vm: :vm: :vm: :vm:
10) BLISS   :vm: :vm: :vm: :vm: :vm:
11) NEP   :rofl:
12) EMC      :twisted:
13) LIVE  :vm: :vm: :vm: :vm: :vm: :vm: :vm: :vm:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 18

nearly_vi เขียน: สวัสดีครับ
อยากเรียนถามความเห็นพี่ครับ
nncl เอง ผมเคยสนใจเมื่อปี 06
ผมเอง ต้นทุนแถว 10 บาท ไปขายแถว 16 บาท
ไม่ได้ถือตอนที่ปั่นกันแรงๆ อ่ะครับ

แต่ไม่ได้สนตรงนั้นครับ
เห็นพี่ชอบ อย่างที่พี่บอก
ที่อยากถามคือ แล้วถ้าเทียบกับ rojana ที่ราคานี้ พี่คิดว่ายังไงครับ
ส่วนตัวผมเองชอบ rojana มากกว่าค่อนข้างมาก
เพราะราคา discount ลงมามากกว่าเยอะ
สัดส่วนรายได้จากการให้บริการ +น้ำไฟ ก็เยอะกว่า
รายได้ดูแน่นอนกว่า
ผมต้องขอคำแนะนำ nncl แล้วครับ เพราะถืออยู่นาน ขายขาดทุนตัวลูกไปที่ .54 บาท ขายได้ไม่ถึงเดือนพวกลากไปถึง 2-3 บาท เซ็งเป็ดครับ :twisted:

ส่วนเงาะรจนา ผมตามห่างๆ ไปดูงบปีที่แล้วมีกำไรจริงประมาณ 1000 ล้าน เป็นส่วนของคอนโดเมดิสันประมาณ 300 ล้าน จากโรงไฟฟ้าประมาณ 200 ล้าน ที่เหลือเป็นกำไรจากขายที่ดิน

แต่ผมจะตัดกำไรจากโครงการคอนโดเมดิสันออกไป เพราะเป็นกำไรที่ไม่ยั่งยืนดังนั้นกำไรแท้จริงประมาณ 700 ล้าน จากจำนวนหุ้นปัจจุบัน 675 หรือกำไรประมาณ 1 บาทต่อหุ้น ราคาหุ้น 13.6 บาท พีอีก็ประมาณ 13 เท่า

ถ้ารวมวอร์ที่จะมีการใช้สิทธิ์แน่นอนอีก 2xx ล้านหุ้นปลายปีหน้า จะมีหุ้น 900 ล้านหุ้นพีอีก็จะสูงขึ้นไปอีก

จุดเด่นของโรจนะ คงจะเป็นโรงไฟฟ้าที่ทำให้รายได้ไม่ผันผวนมาก และยังขยายกำลังการผลิตได้เรื่อยๆ การขายน้ำยังมีค่อนข้างน้อย ในขณะที่การขายที่ดินก็เป็นผู้นำในแถยอยุทธยา ซึ่งมีจุดเด่นคือมีแรงงานมาก ที่ดินถูกเพราะส่วนใหญ่เป็นทุ่งนา เป็นฐานการผลิตของฮอนด้า และอุตสาหกรรมอิเลคทรอนิคส์ แม้จะห่วงจากสุวรรณภูมิไปบ้าง แต่ไม่ได้มีนัยสำคัญมาก เพราะมีถนนวงแหวนตะวันออก

ส่วนจุดด้อยคือกำไรส่วนใหญ่ยังไม่เสียภาษี อาจจะต้องเสียเร็วๆนี้ ส่วนโครงการคอนโดที่สร้างกำไรอย่างมีนัยสำคัญก็รับรู้รายได้แค่ 2 ปีคือปีที่แล้วและปีนี้ทำให้ตอนนี้กำไรสูงกว่าความเป็นจริงครับ

งบการเงินก็ค่อนข้างตึงๆหน่อยครับ ปันผลมากไปนิด ถ้าไม่รวมบริษัทผลิตไฟฟ้า หนี้จะลดไปมากแต่ดีอีก็ยังเป็น 1 เท่า

ถ้าเปรียบเทียบโรจนะกับบริษัทอื่นๆในตลาดหุ้น ผมคิดว่าพื้นฐานค่อนข้างดี แต่ราคาไม่ถูกแล้ว ส่วน nncl ผมไม่ได้ตามเรื่องราคาเลยครับ ไม่รู้ถูกหรือแพงกว่ากัน
boybbcom

โพสต์ที่ 19

ตั้งแต่เบอร์ 7 นี่ .....
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 20

ผมคิดว่า  การวิจารณ์บุคคลอื่นในเวบนี้  เราควรวิจารณ์พอร์ตของเขา  หรือแนวทางการลงทุนของเขาดีกว่านะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี

จริงๆด้วยครับ

โพสต์ที่ 21

จริงๆด้วยครับ ขอบคุณพี่ฉัตรชัยอย่างมากเลยครับ ตอนแรกผมเองก็แค่อยากให้เกิดการวิพากวิจารณ์พอร์ตครับ แต่ไปกันซะไกลเลย
  งั้นขอความกรุณาให้ mod ที่ดูแล ช่วย ปิดกระทู้นี้หน่อยนะครับ กรุณาด้วยครับก่อนที่จะไปไกลมากกว่านี้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 22

คงไม่ต้องถึงขนาดปิดกระทู้นี้หรอกครับ

ผมคิดว่า  เมื่อมีการเตือน  เพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่าน  เข้ามาโพสต์  ก็คงให้ความร่วมมือกันอย่างดีครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์