ผมเป็นมือใหม่ แต่อยากลงทุน ต้องทำไงบ้างครับ แนะนำด้วย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
taobsd
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมเป็นมือใหม่ แต่อยากลงทุน ต้องทำไงบ้างครับ แนะนำด้วย

โพสต์ที่ 1

ว่า ต้องการซื้อหุ้นซักตัว ต้องทำไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ
Onokung

โพสต์ที่ 2

http://www.settrade.com/S09_StaticRedir ... /web2.html

เปิด บ/ช ซื้อขายกับโบรกครับ
แล้วสั่งซื้อขายผ่านโบรก ด้วย อินเตอร์เน็ต หรือ โทรศัพท์

-------------------------------------------------------------------
ถ้าคำถามแปลว่า ต้องการเลือกซื้อหุ้นซักตัว อันนี้ผมตอบไม่เป้นครับ  :lol:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
javoel

โพสต์ที่ 3

อ่าน
อ่าน
อ่าน
เเละก็
อ่าน
ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
numyak

โพสต์ที่ 4

อ่านเยอะๆ ไม่รู้ไม่เข้าใจถามพวกพี่ๆในนี้ได้ครับ
อย่าพึ่งลงเงินจริงๆ ลองเล่นในใจก่อนซัก 3 เดือน
boonprak

โพสต์ที่ 5

สมัครไปงาน TVI Meeting อย่างด่วนเลยครับ

ปล. คนแนะนำ อยากไปใจจะขาด แต่ไปไม่ได้  :cry:  :cry:  :cry:
yakole

โพสต์ที่ 6

อ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนให้มากๆ และก็ฝึกฝนจิตใจเยอะๆ
lionman

โพสต์ที่ 7

แค่เชื่อและทำตามคำแนะนำข้างบน ก็เริ่มต้นถูกต้องแล้วครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

แนะนำอ่านหนังสือการลงทุนก่อนเช่นกันครับ

เล่มแรก เอาแบบเบาๆ อ่านสนุก แต่แฝงไว้ด้วยสาระ

1. ตีแตก ของ อ.นิเวศน์ ครับ

อ่านจบ ถ้าอยากได้แบบสาระเต็มๆ หน่อย ก็

2. Intelligent Investor ฉบับแปล ของคุณพรชัย

แปลดีมากๆ อ่านง่ายครับ แต่เล่มนี้หนาพอสมควร อาจจะอ่านนานหน่อย

อีก 2-3 เล่มที่อ่านสนุก ก็มี

3. One Up on Wall Street อ่านสนุก อ่านแล้วมีกำลังใจขึ้นเยอะ

4. Temple Boxing ได้ความรู้แบบประสบการณ์จริง หาไม่ได้ที่ไหน

อีกเล่มที่ชอบมากๆ ก็

5. กลยุทธ์หุ้นห่านทองคำ เล่มนี้ไม่ควรพลาด สำหรับผู้เริ่มต้น

แล้วก็มีเล่มล่าสุดที่อ่านอยู่

6. วิถีเซียนหุ้นมูลค่า ของ คุณมน กับคุณวิบูลย์ เขียนดี อ่านเข้าใจง่าย อ่านรวดเดียวจบได้เลย
โพสต์โพสต์