ถามปัญหา 2 ข้อครับ หนึ่ง คือ warrant อีกหนึ่งคือ เงินกู้ยืม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามปัญหา 2 ข้อครับ หนึ่ง คือ warrant อีกหนึ่งคือ เงินกู้ยืม

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ

1.ผมอยากจะขอความรู้ในบริษัท ที่มี warrant อยู่ว่า ก่อนที่จะลงทุนในบ. นั้น เราควรคำนึงถึงอะไรบ้าง  และควรจะซื้อ warrant หรือ หุ้น ดีครับ ดุที่ไหนครับ

2. ถ้าบริษัทมีสภาพคล่องที่ต่ำ Current Ratio ประมาณ 1 เนื่องจากมีหนี้สินระยะสั้น ในรูปเงินกู้ยืมระยะสั้นมาก ถ้าเกิดบริษัทต้องการเพิ่ม Current Ratio ให้มากกว่านี้ โดยจะนำเงินกู้ยืมระยะยาวมาใช้แทนเงินกู้ระยะสั้น เนี่ย
ไม่ทราบว่าจะส่งผลกระทบอะไร หรือจะมีปํยหาอะไรตามมาหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
niyom_value

โพสต์ที่ 2

ง่ะ ไม่มีใครตอบเลย เศร้า :cry:
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: ถามปัญหา 2 ข้อครับ หนึ่ง คือ warrant อีกหนึ่งคือ เงินกู้

โพสต์ที่ 3

[quote="niyom_value"]สวัสดีครับ

1.ผมอยากจะขอความรู้ในบริษัท ที่มี warrant อยู่ว่า ก่อนที่จะลงทุนในบ. นั้น เราควรคำนึงถึงอะไรบ้าง
"Price is what you pay. Value is what you get."
ภาพประจำตัวสมาชิก
smart_investor

โพสต์ที่ 4

เพิ่มเติมจากส่วนที่คุณ Kao ตอบไปแล้วกันนะครับ
1.ผมอยากจะขอความรู้ในบริษัท ที่มี warrant อยู่ว่า ก่อนที่จะลงทุนในบ. นั้น เราควรคำนึงถึงอะไรบ้าง  และควรจะซื้อ warrant หรือ หุ้น ดีครับ ดุที่ไหนครับ
ควรดูจำนวน warrant ที่ออกมาทั้งหมดครับ  เพื่อที่เวลานำไปคิดกำไรต่อหุ้นจะได้นำไปคิดรวมด้วยเพื่อหา dilution effect

ข้อมูลพวกนี้โดยทั่วไปจะอยู่ตามข่าวบริษัท หรือ หมายเหตุประกอบงบการเงิน ซึ่งเข้าได้จาก www.set.or.th

ส่วนจะซื้อ warrant หรือ หุ้นแล้วแต่ style นะครับ  แต่ก่อนผมชอบเก็งกำไรด้วย warrant ครับ  เพราะถ้าตัวแม่ขึ้นตัวลูกมักจะขึ้นในเปอร์เซ็นต์ที่สูงกว่า  แต่ถ้าตัวแม่ตกลูกก็ดิ่งยิ่งกว่าครับ  เป็นประเภทได้เร็วเสียเร็ว

แต่หลังๆผมเปลี่ยน style ตนเองมาเป็นนักลงทุนมากขึ้นครับเลยไม่ซื้อ warrant เพราะปันผลก็ไม่ได้รับ  แถมราคามันก็สวิงสวายเหลือเกิน  หัวใจจะวายครับ

อีกอย่างหนึ่งที่ต้องคำนึงถึง warrant คือมูลค่าของมันประกอบไปด้วย intrinsic value และ time value นั่นแปลว่าเมื่อ warrant ใกล้หมดอายุเท่าไร  มูลค่าของมันก็จะวิ่งเข้าหา intrinsic value มากเท่านั้น

จุดหนึ่งที่น่าสนใจของ warrant ในความคิดผมคือ ในบางกรณีที่เราต้องการซื้อหุ้นสามัํญของของบริษัทนั้น  แต่เราไปพบว่า ราคา warrant + exercise price ต่ำกว่าราคาหุ้นสามัญ  เราก็อาจจะซื้อ warrant แทนแล้วไปแปลงเป็นห้นสามััญทีหลังครับ
2. ถ้าบริษัทมีสภาพคล่องที่ต่ำ Current Ratio ประมาณ 1 เนื่องจากมีหนี้สินระยะสั้น ในรูปเงินกู้ยืมระยะสั้นมาก ถ้าเกิดบริษัทต้องการเพิ่ม Current Ratio ให้มากกว่านี้ โดยจะนำเงินกู้ยืมระยะยาวมาใช้แทนเงินกู้ระยะสั้น เนี่ย
ไม่ทราบว่าจะส่งผลกระทบอะไร หรือจะมีปํยหาอะไรตามมาหรือเปล่าครับ
ไม่ควรทำเ็้ป็นอย่างยิ่งครับ  เนื่องจากการ matching fund นั้นสำคัญมากทางการเงิน  ตอนที่เศรษฐกิจล่มเมื่อปี 40 สาเหตุหนึ่งก็มาจากเรื่องของ fund mismatch นี่ละครับ
ไม่มีใครไม่เคยขาดทุน
แต่เราต้องเรียนรู้จากความผิดพลาดในอดีต
เพื่อพัฒนาตนเองให้ดียิ่งขึ้นไป
javoel

โพสต์ที่ 5

ถ้าลงทุนใน warrant ก้ต้องคำนึงถึงระยะเวลาของ warrant พร้อมกับเวลา ลงทุนของเราด้วยครับ
เเละต้องศึกาให้เคลียร์ว่าทำไมบริษัทนี้ถึงออก warrant มา  สมเหตุสมผลหรือไม่
javoel

โพสต์ที่ 6

สำหรับความเห้นผม บริษัทนี้จัดสรรเงินทุนไม่ค่อยเหมาะสม
ซึ่งก็ต้องดูองค์ประกอบอื่นๆประกอบด้วย
โพสต์โพสต์