เคยอ่านหนังสือบอกว่า การลงทุนแบบเน้นคุณค่ามีหลายท่านไม่ชอบ..

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Bogusstock
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เคยอ่านหนังสือบอกว่า การลงทุนแบบเน้นคุณค่ามีหลายท่านไม่ชอบ..

โพสต์ที่ 1

เคยอ่านหนังสือบอกว่า การลงทุนแบบเน้นคุณค่ามีนักลงทุนหลายท่านที่ไม่ชอบ หุ้นที่เป็น วัฏจักร..

ผม ยกประเด็นนี้ขึ้นมาเฉยเฉยอะครับ อยากถามพี่พี่ว่า จริงหรือเปล่าครับ ในความเห็นของพี่พี่น้องน้อง.. เพราะเท่าที่เห็นหุ้นวัฏจักร อย่างเรือ หรือ เหล็ก ก้อมีตั้งหลายท่านที่ช๊อบชอบ แสดงว่า ผมอ่านมาผิด หรือว่า เป็นความชอบโดยส่วนตัว คับ

:oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
path2544

ตอบครับ

โพสต์ที่ 2

ไม่ได้กวนนะครับ แต่อยากจะถามว่า

มีธุรกิจไหนไม่มี วัฏจักร บ้างครับ ในความเห็นผมทุกธุรกิจมี วัฏจักร ทั้งหมด แต่ระยะเวลาไม่เท่ากัน
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 3

มาม่า   นี่เป็นวัฏจักรรึเปล่าครับ

เห็นบอกเศรษฐกิจแย่ ยอดขายจะดี    เค้าบอกว่าคนจนลงเลยกินมาม่าเยอะขึ้น
พอเศรษฐกิจดี  ยอดขายก็ยังดี   เพราะเค้าบอกว่าโตตามเศรษฐกิจที่ขยายตัวขึ้นเลยทำให้ยอดขายดี

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
path2544

โพสต์ที่ 4

[quote="น้ำครึ่งแก้ว"]มาม่า
ไม่เก่งทั้งวิเคราะห์เทคนิค ปัจจัยพื้นฐาน แต่เราก็ยังรั้นที่จะรวยเพราะหุ้น
path2544

แล้ว..

โพสต์ที่ 5

[quote="น้ำครึ่งแก้ว"]มาม่า
adi

Re: ตอบครับ

โพสต์ที่ 6

path2544 เขียน:ไม่ได้กวนนะครับ แต่อยากจะถามว่า

มีธุรกิจไหนไม่มี วัฏจักร บ้างครับ ในความเห็นผมทุกธุรกิจมี วัฏจักร ทั้งหมด แต่ระยะเวลาไม่เท่ากัน
x 2
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
sunchaiu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

วัฏจักรที่คุณ Bogus พูดถึง คงไม่ได้หมายถึง Product Life Cycle มั๊งครับ

แต่ถ้าจะพูดถึง Cyclicality ของสินค้าพวก Commodity ล่ะก็ นักลงทุนประเภท VI หลายๆคนไม่ชอบ (รวมถึง Warren Buffett ด้วย) และถึงแม้ Warren Buffett จะไม่ชอบ แต่ก็มีลงทุนในบริษัทน้ำมัน และ เหล็กเหมือนกันถ้ามี Margin of Safety มากพอ ถ้าจำไม่ผิดเขาเคย short dollar ด้วย

ส่วน Peter Lynch เองก็ลงทุนในบริษัท commodity เสมอสมัยที่ยังอยู่กับ Fedelity Investments

ไม่มีข้อห้ามหรอกครับ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 8

คุณ path2544 wrote:
น้ำครึ่งแก้ว wrote:
มาม่า   นี่เป็นวัฏจักรรึเปล่าครับ

เห็นบอกเศรษฐกิจแย่ ยอดขายจะดี    เค้าบอกว่าคนจนลงเลยกินมาม่าเยอะขึ้น
พอเศรษฐกิจดี  ยอดขายก็ยังดี   เพราะเค้าบอกว่าโตตามเศรษฐกิจที่ขยายตัวขึ้นเลยทำให้ยอดขายดี

แล้วคุณน้ำ คิดว่า มาม่า ปัจจุบันอยู่ใน วัฏจักร ไหนครับ ใน 5 ช่วงนี้ครับ

เริ่มต้น

เจริญเติบโต

มั่นคง

ถดถอย

และถอนตัว
ถ้าดูจากยอดขาย....ความหลากหลายของสินค้า......การปรับตัวทางธุรกิจ....และ
การเติบโตของ modern trade  แล้ว

ผมว่า อยู่ช่วง ปลายของการเจริญเติบโต เข้าช่วงมั่นคงครับ
ทางพุทธท่านว่า        ทุกสิ่งเกิดขึ้น....ดำรงอยู่....และดับไป  
แต่มาม่านี่ผมว่าก็คงหนีไม่พ้นเช่นกัน   เพียงแต่ช่วงมั่นคง น่าจะยาวนานมาก
จนผมอาจไม่มีชีวิตอยู่ได้เห็นตอนที่มันแย่จนถึงขั้นต้องดับไปก็ได้ครับ :lol:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

คำว่าหุ้นวัฎจักรมันกว้างงงงงงง มั่ก ๆ ครับ
และเป็นการมองจากคนละมุมกับการลงทุนแบบเน้นคุณค่า

ดังนั้น อาจจะมีทั้งส่วนที่ซ้อนทับกัน และไม่ซ้อนทับกัน

ส่วนที่ซ้อนทับกัน เมื่อ
นักลงทุนคนนั้น ตัดสินใจที่จะลงทุนในหุ้นตัวหนึ่ง ซึ่งคนอื่น ๆ ขนานนามมันว่าเป็นหุ้นวัฏจักร เพราะว่านักลงทุนคนนั้นคิดว่าหุ้นตัวนั้นเป๊นหุ้นของกิจการที่ดี หาซื้อได้ในราคาที่เหมาะสม และที่สำคัญคือ นักลงทุนคนนั้นมีความรู้ในธุรกิจที่กิจการนั้นกำลังดำเนินอยู่

ส่วนที่ไม่ซ้อนทับกัน เมื่อ
นักลงทุนคนนั้น ตัดสินใจที่จะไม่ลงทุนในหุ้นตัวหนึ่ง ซึ่งคนอื่น ๆ ขนานนามมันว่าเป็นหุ้นวัฏจักร เพราะว่านักลงทุนคนนั้นอาจจะคิดว่าหุ้นตัวนั้นเป๊นหุ้นของกิจการที่ไม่ดี หรืออาจหาซื้อได้ในราคาที่ไม่เหมาะสม หรือที่สำคัญคือ นักลงทุนคนนั้นไม่มีความรู้ในธุรกิจที่กิจการนั้นกำลังดำเนินอยู่
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
Bogusstock

โพสต์ที่ 10

วัฏจักรที่คุณ Bogus พูดถึง คงไม่ได้หมายถึง Product Life Cycle มั๊งครับ

แต่ถ้าจะพูดถึง Cyclicality ของสินค้าพวก Commodity ล่ะก็ นักลงทุนประเภท VI หลายๆคนไม่ชอบ (รวมถึง Warren Buffett ด้วย) และถึงแม้ Warren Buffett จะไม่ชอบ แต่ก็มีลงทุนในบริษัทน้ำมัน และ เหล็กเหมือนกันถ้ามี Margin of Safety มากพอ ถ้าจำไม่ผิดเขาเคย short dollar ด้วย

โทษครับ ผมอาจจะโพส ข้อความกว้างไปหน่อย.. ผมกำลังหมายถึง หุ้นพวก commodity คับ.. เหล็ก ทองแดง ทองคำ น้ำมัน ----- ถ้าเล่นเป็นรอบได้ ดูบริษัทที่สามารถทำกำไร + ฉลาดในการคาดการณ์ราคาผลิตภัณฑ์+มีธรรมาภิบาล ไม่เอาเปรียบรายย่อยจนเกินไป ผมว่า ก้อสามารถทำกำไรได้ดีเลยทีเดียวนะครับ

ตอนนี้ผมกำลังดูหุ้นเหล็กอยู่ คับ  :)
โพสต์โพสต์