การแตกพาร์ของหุ้นมีผลต่อจำนวนหุ้นและปันผลไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
น้องใหม่ครับ
ผู้ติดตาม: 0

การแตกพาร์ของหุ้นมีผลต่อจำนวนหุ้นและปันผลไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเองเพิ่งจะเริ่มเรียนรู้ครับ อยากทราบว่า หุ้นที่มีการแตกพาร์จาก 10 บาทไป 1 บาทนั้นจะมีผลกับการจ่ายปันผลไหมครับ แล้วจำนวนหุ้นที่จดทะเบียนนั้นจะต้องเพิ่มขึ้นไหมครับ ผมเองเห็นบางตัวแตกพาร์แล้ว จำนวนหุ้นไม่เห็นมีการเปลี่ยนแปลงอะไร เลยยิ่งงงใหญ่ครับ :?: :?: :?:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

สมมุติว่าแตกพาร์จาก 10 บาท เหลือหนึ่งบาทนะครับ
  • จำนวนหุ้นต้องเพิ่มขึ้น 10 เท่า
  • กำไรต่อหุ้นหรือ EPS (ของงวดหน้า) ต้องลดลง 10 เท่า
  • ปันผลต่อหุ้น (ของงวดหน้าหรือปีหน้า) ต้องลดลง 10 เท่า
  • สรุปคือตัวเลขอะไรก็ตามที่ประกาศเป็น "ต่อหุ้น" จะต้องลดลง 10 เท่าครับ
เหตุที่คุณน้องใหม่เห็นว่าจำนวนหุ้นไม่เพิ่มน่าจะเป็นเพราะข้อมูลเก่าที่ยังไม่ได้ update ครับ
ล็อคหัวข้อ