ในพอร์ตคุณมีหุ้นถือไว้กี่ตัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chartchai madman
Verified User
ผู้ติดตาม: 6

ในพอร์ตมีหุ้นกี่ตัวดี

โพสต์ที่ 31

ในพอร์ตมีหุ้นกี่ตัวดี
 เคยมีการศึกษาเพื่อทดสอบเรื่องจำนวนหุ้นในพอร์ต ที่ศึกษาเรื่องระดับผลตอบแทนและความเสี่ยงของมหาวิทยาลัยชิคาโก (professors Lawrence Fisher และ James Lorie)โดยการจัดพอร์ตที่มีหุ้นตั้งแต่1ตัว ถึงพอร์ตที่มีหุ้น500 ตัวครับ ผลที่ออกมาก็คือ
***การเพิ่มจำนวนหุ้นในพอร์ตทำให้ความเสี่ยงลดลง แต่ประโยชน์นี้จะหมดลงอย่างรวดเร็ว หากจำนวนหุ้นในพอร์ตมากเกินกว่า16ตัว***
มีการศึกษาอีก paper หนึ่ง ( John Wiley & son)  พบว่า
***นักลงทุนสามารถกระจายความเสียงได้85% ด้วยการมีหุ้นจำนวน15ตัว และ หากมีหุ้นในพอร์ตจำนวน30ตัวจะกระจายความเสี่ยงได้95%
 ส่วนบัฟเฟตต์ เชื่อว่าการกระจายความเสี่ยงเป็นเรื่องที่สมเหตุสมผลกับนักลงทุนที่ขาดความรู้และความเข้าใจเท่านั้น  การกระจายความเสี่ยงจะมีประโยชน์ในกรณีที่จะช่วยป้องกันความเสียหายที่เกิดจากการไม่รู้ หรือได้รับข้อมูลที่ใช้ตัดสินใจไม่ครบสมบูรณ์ บัฟเฟต์แนะนำว่านักลงทุนควรมีหุ้นเพียง5-10ตัวเท่านั้น
 ความเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวแล้ว ผมจะมีหุ้นที่เฝ้ามองอยูประมาณ 30 ตัว แต่จะคัดเลือกหุ้นที่ราคาที่คิดว่าเหมาะสมมาใส่ในพอร์ตประมาณ 5-15 ตัวครับ หากมีหุ้นน้อยตัวเกินไป จะมีบางช่วงที่พอร์ตผันผวนมาก หากมีหุ้นมากเกินไปผลตอบแทนมักจะต่ำ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 32

มีแค่ 2 ตัวครับ
เคยทำสถิติสูงสุด 5 ตัว และต่ำสุดคือ 1 ตัว (ถ้าไม่นับการล้างปอด)
varut
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

407 ตัวครับ  :?

4 ตัวแรกมีขนาด 97% ของพอร์ต
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 34

ตอนนี้ผมมีอยู่ 6 ตัวครับ ... ถ้าเลือกได้จริงๆก็อยากมีไม่เกิน 5 แต่ติดปัญหาเรื่องสภาพคล่องเลยต้องเพิ่มจำนวนหุ้นมาบ้าง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
maeteeb
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

ไม่เคยเกิน แปดตัวครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 36

มีหุ้น 16 ตัวครับ

แต่ 5 ตัวหลัก เท่ากับ 96% ครับ :)
VI ฝึกหัด
javidol

โพสต์ที่ 37

หลักๆมี 4 ครับ

ซื้อไว้ศึกษาอีก 3

กระทู้นี้ดีมากๆเลยครับ ผมว่าน่าจะทำเป็น poll นะ

ยังไงขออนุญาตคุณ burengnong แตกกระทู้จากกระทู้นี้ทำเป็น poll เพื่อเก็บไว้ดูด้วยนะครับ
Can do
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 38

7 ตัวครับ
ตัวที่เยอะสุด ประมาณ 45%ของพอร์ต
อันดับสอง ประมาณ 20%
อีก 5 ตัวๆละประมาณ 7-10%
javidol

โพสต์ที่ 39

เสร็จแล้วครับ

ในพอร์ตคุณมีหุ้นถือไว้กี่ตัว (ทำเป็น Poll ครับ)

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยไปโหวตกันอีกรอบที่นี่ด้วยนะครับ
takechi

โพสต์ที่ 40

2 ตัวฮ่ะ รอหาข้อมูลซื้อเพิ่มอยู่...
อินทรีทอง

โพสต์ที่ 41

4 ตัวครับ  8)
สัดส่วนโดยประมาณ 55:20:20:5 ครับ  :lol:
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 42

โพสต์ที่ 42

9 ครับ เป็นตัวเก่าที่ไม่กล้าขายซะ 4 ตัวเอาไว้ทำ densri method
ที่เหลือได้มาหลังศึกษา VI ครับ
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 43

เคยได้ยินพี่ฉัตรชัย บอกว่า ถือหุ้นหลายตัวนอกจากกระจายความเสี่ยงแล้วยังกระจายwealthด้วย มิน่าพี่ท่านถือ wg ตัวเดียว :lol:

ผมถือแบบ vi 3ตัว 70% ของport
8)
อีก2ตัว 20%ติดดอยเลยทำ dsm  :cry:

อีก2ตัว 10% เก็งกำไร :?