มือใหม่อยากขอรบกวนพี่ๆช่วยปรับ port ให่หน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
FANCY
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่อยากขอรบกวนพี่ๆช่วยปรับ port ให่หน่อย

โพสต์ที่ 1

:( เพิ่งเข้ามา trade ได้ไม่นาน ประสพการณ์น้อย มาเจอตลาดผันผวนก็เลยงงทำอะไรไม่ถูก อยากขอรบกวนพี่ๆที่ trade อยู่ก่อนช่วยแนะนำด้วยว่า portที่ถืออยู่นี้จะปรับยังไงดี kest 54 บาท 2000 ้้hemraj 1.28 5 หมื่น nsm 2.90 5หมื่น kbank 54 บาท 1 หมื่น อ้อ! ลืมบอกไปว่า ทั้งหมดที่ซื้อไว้ใช้เงินออมส่วนหนึ่งเท่านั้น ถ้าจำเป็นต้องถือยาวก็ไม่มีปัญหา ขอบคุณพี่ๆที่ช่วยให้ความกระจ่างค่ะ
pae2020

โพสต์ที่ 2

อยากช่วยนะครับ แต่อยากได้ข้อมูลพื้นฐานมากกว่านี้ ข้อมูลพื้นฐานของคุณ(ในฐานะนักลงทุน)นะครับไม่ใช่ข้อมูลพื้นฐานของหุ้น...

อันดับแรกเลยคือต้องการอะไรจึงมาลงทุน ความหมายผมคืออยากให้นักลงทุนระบุเป้าหมายของตัวเองให้ชัดเจนก่อนน่ะครับ (คือไม่ระบุเป้าหมายมา ผมก็แนะนำอะไรไม่ได้เพราะไม่รู้ว่าจะสอดคล้องกับเป้าหมายในการลงทุนของคุณหรือเปล่า)

อันดับต่อมาคือเหตุผลในการซื้อหุ้นแต่ละตัว ช่วยเล่าเหตุผลหน่อยสิครับ (เราจะได้ช่วยกันวิเคราะห์ว่าหุ้นที่คุณซื้อมาด้วยเหตุผลนั้นๆน่ะ มันใช่มากน้อยแค่ไหน มีความเสี่ยงเท่าไร)

ขอเท่านี้ก่อนนะครับ เป็นการบ้าน...
stockms

โพสต์ที่ 3

ราคาไม่สูงเกินไปนี่ครับ แต่ตลาดอย่างนี้คงต้องรอซักพัก (2-3 เดือน) ถึงจะได้กำไร โอกาสลงต่อก็มี ผมก็ถือหลายตัวขาดทุนที่ทำใจขายไม่ได้ก็ได้แต่รอ บางตัวก็นั่งมองกำไรหดไปเรื่อยๆ แต่ก็มีเงินสดพร้อมลงทุนเพิ่มเมื่อหมอกควันของอาการซึมของตลาดเริ่มจางหาย
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

:P
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ pae 2020 ที่ยินดีให้คำแนะนำ จะเล่าให้พี่ฟังว่าที่มาลงทุนในตลาดหุ้นก็ไม่ได้ตั้งเป้าหมายว่าจะต้องได้กำไรมากๆ รวยเป็นเศรษฐี จากการซื้อขายหุ้น แค่ขอให้ได้มากกว่าดอกเบี้ย bank ก็พอใจแล้ว ตั้งเป้าไว้ว่าอยากได้ผลตอบแทน 10-15% ต่อปี เท่านั้น หุ้นแต่ละตัวที่เลือกซื้อก็เพราะเห็นว่าเป็นหุ้นที่มีพื้นฐานดี ยกเว้น nsm ตัวเดียวที่ยังติดอยู่ใน rehabco แต่ก็เห็นว่าช่วงนี้ก่อสร้างกำลังขยายตัว ความต้องการในการใช้เหล็กมีมาก มีความหวังว่าจะได้หลุดจาก rehabco ในเร็วๆนี้ ก็เลยลงทุนซื้อไว้ ตอนนี้ทุกตัวที่ซื้อก็ติดลบไปหมดแล้ว พี่ pae 2020 คิดว่าควรแก้ไขยังไง ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ..
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 6

ยกเว้น nsm ตัวเดียวที่ยังติดอยู่ใน rehabco แต่ก็เห็นว่าช่วงนี้ก่อสร้างกำลังขยายตัว ความต้องการในการใช้เหล็กมีมาก
ปัญหาของนักลงทุนมือใหม่ที่สำคัญที่สุด (แน่นอนว่าผมเคยเป็นมาก่อน) ดูจะไม่รู้ว่าความถูกความแพงของหุ้น วัดจากอะไร ดังนั้นส่วนใหญ่ก็จะฟังมาร์ ดูหุ้นที่โบรคเชีย์ เห็นเค้าซื้อตัวไหนมากๆ ก็ซื้อด้วยคิดว่าเป็นหุ้นดีเป็นที่นิยม
เป็นหุ้นที่อยู่ในอุตสาหกรรมขาขึ้น (บริษัทก่อสร้าง เคมี เดินเรือ)

ดูจากหุ้นที่คุณ fancy มีอยู่ เป็นหุ้นที่นิยมเก็งกำไร และทุกตัวมีพีอี (นิยมใช้วัดความถูกแพงของหุ้นได้ดี) สูงๆ ทั้งนั้น ยกเว้น kbank ที่ดีหน่อย นอกจากนั้นแทบไม่มีปันผล หรือปันผลน้อยมากเมื่อเปรียบเทียบกับกำไร และสุดท้ายดูจะไม่มีความสามารถในการแ่ข่งขันครับ

อยากแนะนำให้คุณ fancy สละเวลาเข้ามาที่เวปนี้ทุกวันๆ ละ 1 ชม ทำอย่างนี้สัก 6 เดือน พร้อมกับศึกษาการคำนวณค่าต่างๆ จากงบการเงิน(ซึ่งเป็นของจริงที่สุด ไม่ใช่สิ่งที่เราคิดไปเอง) เช่นพีอี roe....อดทนทำอย่างนี้ แล้วตอนนั้นอาจจะแปลกใจว่า เราซื้อหุ้นเหล่านี้ไปได้อย่างไร (วะ) :lol:

กว่าจะหาเงินทองได้ขนาดนี้ เราสู้ทนลำบากใช้เวลาตั้งหลายปี แต่เวลาลงทุนซื้อหุ้น กลับใช้เวลาแค่เสี้ยววินาที และคาดหวังผลลัพธ์ที่ดี คงจะไม่ได้ครับ...อยากให้อดทนศึกษาซัก 6 เดือนนะครับ แล้วคุณอาจจะค้นพบเส้นทางใหม่ ที่คุณไม่เคยคิดว่าจะได้เจอมาก่อน...
เอาใจช่วยคุณ fancy ครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 7

หรือปันผลน้อยมากเมื่อเปรียบเทียบกับกำไร
แก้เป็น.....หรือให้ปันผลน้อยมากเมื่อเปรียบเทียบกับราคาหุ้น
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ปัญหาของนักลงทุนมือใหม่ที่สำคัญที่สุด (แน่นอนว่าผมเคยเป็นมาก่อน) ดูจะไม่รู้ว่าความถูกความแพงของหุ้น วัดจากอะไร ดังนั้นส่วนใหญ่ก็จะฟังมาร์ ดูหุ้นที่โบรคเชีย์ เห็นเค้าซื้อตัวไหนมากๆ ก็ซื้อด้วยคิดว่าเป็นหุ้นดีเป็นที่นิยม
เป็นหุ้นที่อยู่ในอุตสาหกรรมขาขึ้น (บริษัทก่อสร้าง เคมี เดินเรือ)

ดูจากหุ้นที่คุณ fancy มีอยู่ เป็นหุ้นที่นิยมเก็งกำไร และทุกตัวมีพีอี (นิยมใช้วัดความถูกแพงของหุ้นได้ดี) สูงๆ ทั้งนั้น ยกเว้น kbank ที่ดีหน่อย นอกจากนั้นแทบไม่มีปันผล หรือปันผลน้อยมากเมื่อเปรียบเทียบกับกำไร และสุดท้ายดูจะไม่มีความสามารถในการแ่ข่งขันครับ

อยากแนะนำให้คุณ fancy สละเวลาเข้ามาที่เวปนี้ทุกวันๆ ละ 1 ชม ทำอย่างนี้สัก 6 เดือน พร้อมกับศึกษาการคำนวณค่าต่างๆ จากงบการเงิน(ซึ่งเป็นของจริงที่สุด ไม่ใช่สิ่งที่เราคิดไปเอง) เช่นพีอี roe....อดทนทำอย่างนี้ แล้วตอนนั้นอาจจะแปลกใจว่า เราซื้อหุ้นเหล่านี้ไปได้อย่างไร (วะ) :lol:
เห็นควรด้วย 120% คร้าบ :lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Chlorophyle

โพสต์ที่ 9

Dr.T เขียน:
:shock: :shock: :shock: :shock: เดี๋ยวโดนเซนเซอร์นะคร๊าบบบบ หุหุหุ
pae2020

โพสต์ที่ 10

ต้องการผลตอบแทน 15% ต่อปี หมายความว่ามูลค่าใน PORT โตขึ้นใช่ไหมครับ สมมติว่า Hemraj ที่คุณ fancy ซื้อที่ 1.28 แล้วเกิดราคาตลาดวิ่งไปที่ 1.48 (เท่ากับเพิ่มขึ้น 15%) อย่างนี้คุณ fancy ขาย Hemraj เลยหรือเปล่าครับ หรือว่าต้องการให้หุ้นยกระดับราคาขึ้นมาที่ 1.48 โดยไม่มีโอกาสที่ราคาลงต่ำกว่านั้นในปลายปี 47 และยกระดับราคา 15% ทุกๆปี

คือถ้าคำตอบเป็นว่าราคาหุ้นถึงเป้าหมายแล้วขาย คำตอบคือทุกตัวที่ราคาที่คุณ fancy ถืออยู่มีโอกาสสวิงไปถึงได้ภายในปีนี้ค่อนข้างแน่นอน จะมีก็แต่ nsm ที่ต้องลุ้นหน่อย

แต่ถ้าคำตอบเป็นว่าต้องการให้หุ้นเพิ่มมูลค่า 15% ทุกปี อย่างนี้เราต้องดูอนาคตของหุ้นนั้นๆแล้วล่ะครับ

ต่อไปนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ โปรดพิจารณาอย่างรอบคอบ และห้ามเชื่อโดยไม่ไตร่ตรองด้วยตัวคุณเองก่อนเป็นอันขาด

KEST ที่ 54 บาทเป็นหุ้นในกลุ่มหลักทรัพย์ มีส่วนแบ่งตลาดสูง แต่ปริมาณการซื้อขายของ SET ปีนี้(และปีต่อๆไป)ค่อนข้างผันผวน และผมเห็นว่าน่าจะมีการแข่งขันสูง คาดการณ์อนาคตในปีต่อๆไปน่าจะยาก

HEMRAJ ที่ราคา 1.28 หุ้นตัวนี้เป็นขวัญใจนักเก็งกำไรรายย่อย แต่เนื่องจากเป็นขวัญใจรายย่อยจึงมักมีการปั่นราคาและเทขายทำกำไรอยู่บ่อยๆ ราคาค่อนข้างแกว่ง ราคาที่คุณ Fancy ได้มาถือว่ามี Margin of Safety พอควรครับ พื้นฐานหุ้นใช้ได้แต่ในหมวด Property น่าจะมีตัวที่ "กินอิ่มนอนหลับ" มากกว่าตัวนี้

KBANK ถือว่าเป็น BANK ที่แข็งแกร่ง ตอนที่ผม POST ตอบนี้โดนเรื่องเพิ่มทุนถล่มราคาจนร่วง แต่สำหรับผมแล้วไม่น่ากังวลแม้แต่น้อย (ผมก็ถือตัวนี้ครับ) ผมเห็นว่าระบบเศรษฐกิจเรายังไงต้องมี BANK ครับ โดยเฉพาะเศรษฐกิจที่เป็นวงจรขาขึ้น BANK น่าจะมีบทบาทมาก และ KBANK เป็น BANK ที่มี ROE สูง น่าจะถือยาวได้

NSM ไม่มีคำแนะนำครับ

คุณ FANCY ครับ อย่างที่หลายคนในนี้แนะนำ ให้แวะมาที่นี่บ่อยๆ และลองอ่าน "ร้อยคนร้อยหุ้น" ดูวิธีการวิเคราะห์หุ้น ไม่นานเชือว่าคุณ Fancy จะลงทุนได้โดย "กินอิ่มนอนหลับ" ครับ
FANC

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่กรุณาสละเวลามาช่วยให้คำแนะนำค่ะ เข้ามาในบอร์ดนี้แล้วรู้สึกอบอุ่นใจมาก พี่ๆที่บอร์ดนี้น่ารักทุกคน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 12

:P กรุณาเตรียมเงินไว้

เพิ่มทุนให้เคแบ๊งก์ด้วยนะครับ

ขอให้โชคดี ทั้งแบ๊งก์ ทั้งเหล็ก
ล็อคหัวข้อ