คำสารภาพ

บทความต่างๆ ที่ตีพิมพ์ใน ThaiVI คุณสามารถแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม เพื่อการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 31

:man:  
ปีนี้ผมก็โลภมากเหมือนกันครับ อยากได้มากกว่าปีที่แล้ว :oops:  เลยเล่นหุ้น Cylicle ซะเลย ตีหัวเข้าบ้านก็ทำมาแล้ว ขอบคุณที่เตือนสติครับ

จริงๆเก็งกำไรก็เหมือนเล่นการพนัน ถ้าไม่มากเกินไปก็เสียหายไม่มาก แต่ต้องระวังไม่ให้ถลำลึกครับ ซึ่งคนมักจะติดหล่มออกกันไม่ได้ซะที :D
I do not sleep. I dream.
thawattt
ผู้ติดตาม: 1

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 32

คุณ bigshow

[quote] แล้วทำไมขาย cp 7-11 ล่ะคับ แปลกใจ เป็นผมต่อให้ซื้อตอน 8 บาท ก็ไม่ขายคับquote[quote]

ขออนุญาตคุณนริศ ตอบเบื้องต้นให้ก่อนนะครับ

คุณนริศเฉลยไว้ว่า

1.   หุ้น Cp7-11 คุณนริศเล่นแบบการเก็งกำไร โดยการเก็งกำไรจากงบที่ว่า ไตรมาท4ทาง7-11จะไม่เอาบ.ย่อย(โลตัสเมืองจีน)มารวมในงบ ทำให้กำไรจะก้าวกระโดด แต่หลังจากประกาศงบยังคงยึดหลักรวมงบเหมือนเดิมผมก็ทยอยขาย  และตั้งใจว่าเราควรหยุดการกระทำที่เป็นนักเก็งกำไรรายไตรมาทของปีนี้ไว้

2.  การสร้างสนามรบของผมก็เปรียบเสมือนการสร้างขอบเขตของการเรียนรู้ จงเรียนรู้ธุรกิจที่เราจะลงทุนให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ จงอย่ามักง่ายในการลงทุน อันนี้หมายความว่า ตามวินัยการลงทุนของนริศ แต่เดิมจะลงทุนหุ้นตัวใด จะต้องศึกษาให้ทะลุให้มากที่สุด หากไม่เข้าใจตัวธุรกิจอย่างถ่องแท้ เหมือนไปรบ ไม่รู้เขารู้เรา ก็เป็นความเสี่ยงอย่างยิ่ง

ดังนั้น คุณนริศจึงตัดสินใจขายออกไปก่อน เพราะเป็นความเสี่ยงที่มาจากเบื้องต้นของการเข้าซื้อเพื่อเก็งกำไรจากงบไตรมาสครับ เมื่อผลไม่ได้ออกมาตามนั้น ซื้อด้วยตรรกระอะไร เมื่อไม่เป็นไปตามตรรกระนั้น ก็ต้องขายออกไปเพื่อลดความเสี่ยงครับ

ในความเห็นของผมก็คือ คุณนริศก็ยังมีหลักคิดก็คือ ซื้อเพราะเหตุผลอะไร และถ้าจะขายก็เพราะเหตุผลอะไร อันนี้ผมคิดว่าเป็นหลักการบริหารความเสี่ยงที่ดีเหมือนกัน เพราะหลาย ๆ คนนั้น ตอนซื้อก็มีหลักคิดแบบหนึ่ง แต่พอ ๆ เวลาผ่านไป ก็อาจไม่ได้ทำตามหลักคิดตรงนี้ ซึ่งอาจเพิ่มความเสี่ยงการลงทุนแบบไม่รู้ตัวครับ

ยังไงก็รอคุณนริศมาตอบด้วยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ply33

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณ พี่นริศ มากครับ

เป็นบทความเตือนใจ VI คนอื่นๆ รวมทั้งผมด้วยครับ

ในความคิดผมพี่เป็น "คนที่ยิ่งใหญ่" มากครับ

เพราะว่าน้อยคนนักที่จะนำอดีตมาเป็นบทเรียนของอนาคต

และยิ่งกว่าน้อยที่จะนำบทเรียนของเรามาเล่าสู่กันฟังเพื่อไม่ให้คนอื่นหลงทางแบบที่เราผ่านมา

น่านับถือคับ  8)
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
HI.ผมเอง

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 34

:man:
Groundhog

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณเซียนนริศที่ให้คำแนะนำจากบทเรียนอันมีค่านี้ครับ บทเรียนนี้มีค่าสำหรับ vi มากกว่าเงินที่คุณเสียไปหลายเท่าครับ
itti_peak

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณมากครับ สำหรับประสบการณ์
alexx

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณครับ เป็นบทความที่ดีมากๆ เพื่อเตือนสติทุกคน ตอนนี้ผมกำลังโลภมากกว่าความรู้ที่เรามี พอมาอ่านทำให้สติเรากลับมาอีกครั้งนึงครับ  :bow:

ปล มอรอฟังภาค 4 ต่อครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 38

ขอตอบคำถามเรื่องเซเว่นนะครับ
อย่างที่คุณthawatttตอบนั่นโดนเลยครับ ขายเพราะผมเก็งกำไรงบว่าไม่รวมเอาโลตัสจีนมารวมงบ หรือถ้า7มีการขายโลตัสจีนไปผมก็จะซื้อลงทุนใน7เหมือนกัน คำตอบง่ายๆคือ เพราะผมหางบของโลตัสเมืองจีนมาดูไม่ได้ว่าขาดทุนจากสาเหตุใด มีทิศทางที่ดีขึ้นหรือแย่ลง ถ้าผมตามหางบโลตัสเมืองจีนได้ทุกไตรมาทเมื่อไหร่ก็จะรู้มูลค่าของกิจการครับ

ส่วนมีคนถามว่าจะมีภาค4หรือเปล่า ก็น่าสนุกดีนะครับผมว่า ไว้เป็นโจทย์ไว้ในพี่ๆเพื่อนๆ ลองเติมเต็มความคิดตัวเองดูนะครับ ว่าใครใคร่จะชอบไปทางไหน และบทสรุปสุดท้ายจะเป็นอย่างไร เพราะผมว่าแนวทางการลงทุนต้องขึ้นกับนิสัยเป็นหลัก ไม่ใช่ว่าใครคนอื่นทำแบบผมจะขาดทุนเช่นผม แต่คนอย่างผมเก็งกำไรเมื่อไหร่ใจมันเท่าปลาซิว แต่สำหรับบางท่าน จิตเขาแข็งพอ และมีหลักคิดอีกอย่าง เขาก็เหมาะกับแนวนั้น แต่ที่เขียนสิ่งที่ตนเองพลาดให้คนอื่นรับรู้ในเวบนี้ เป็นเพราะ เห็นเวบนี้มีดักแด้พันธุ์ทางเช่นผมอยู่พอสมควรครับ เผื่อซักวันพวกเราจะได้เป็นผีเสื้อVIเต็มตัวซักที:D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
metro

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณมากๆครับสำหรับบทความดีๆ

ผมว่าประสพการณ์การลงทุนที่ประสพผลสำเร้จหาอ่านได้ไม่ยากนะครับ
แต่ประสพการณ์ที่ผิดพลาดนี่หาอ่านได้ยากครับ  :D
tt
ผู้ติดตาม: 5

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 40

เออ ผมก็เป็นเหมือนกันแฮะ ปีนี้เป็นปีที่ความคิดแตกซ่านมาก จนรู้สึกว่าปีนี้
ทำไมมันยากอย่างนี้ ตอนนี้ผมกลับมาเท่าตอนต้นปีแล้วก็เลยตั้งสติใหม่ด้วยการขายออกไปก่อนเหมือนกันเลย แล้วไปอ่านหนังสือก่อนดีกว่าเผื่อว่าสติสตังจะได้กลับมา
leksmile

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 41

ส่วนใหญ่อารมณ์ความรู้สึกแบบนี้มันจะมาหลังจากที่เราได้กำไรมาเยอะๆ

เมื่อ 3-4 ปีก่อนผมก็เป็นเหมือนกัน

ให้กำลังใจพี่นริสครับ 8)
arica
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 42

:P  :P  :P  :P  :P
ตามอ่าน แนวคิดอยู่เสมอครับ
ForrestGump

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 43

เป็นกระทู้ที่ดีมากๆ เรื่องหนึ่ง

แต่ถ้าจะให้ย้ายไปห้องบทความ ผมคิดว่า ที่คุณนริศโพสต์ สามภาคแรก ถ้าสามารถย้ายขึ้นข้างบน ให้อยู่ติดกัน โดยไม่มีความเห็นคนอื่นแทรก  น่าจะทำให้อ่านติดต่อกันง่ายกว่า ได้อรรถรสกว่าครับ

ไม่ทราบว่า webmaster สามารถทำได้หรือไม่ และเพื่อนๆ คิดว่า เหมาะสมหรือไม่ครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
beammy

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 44

แวะเข้ามาอ่านครับ

ขอบคุณพี่นริศครับ  :wink:  ...
nuy35

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณ คุณนริศครับ
opal

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 46

ผมว่าคุณนริศกล้ามากๆเลยที่กล้าเขียนสารภาพแบบนี้(ตอนขาดทุน)
ผมว่าคนส่วนใหญ่ไม่กล้าเขียนหรอกครับ(ผมก็ไม่กล้าเขียน)
นี่แสดงว่าคุณนริศน่าจะก้าวข้ามขั้นอะไรซักอย่าง
ผมอยากกล้าแบบนี้จังเลยครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณมากครับ  :cool:
Saran
ผู้ติดตาม: 4

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 48

ขอบคุณที่คอยมาเตือนสติครับ  :D
007-s

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 49

ขอบคุณมากค่ะ เป็นกระทู้ที่ดี เป็นการแชร์ประสบการณ์ด้วยกัน แบบมีสาระ

อ้อ ขออนุญาติถามนอกเรื่องนิดนึงนะคะ
และไปอ่านเจอคนกล่าวอ้างคำพูดของหลวงพ่อจรัญว่าปี51เมืองไทยจะตกเป็นทาสของต่างชาติ
ใช่หลวงพ่อจรัญ ที่วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี "พระธรรมสิงหบุราจารย์"....ใช่หรือเปล่าคะ :?:
ไม่ทราบใครพอจะมีข้อมูลคำทำนายไว้หรือไม่คะ :?:

ขอบคุณค่ะ
Golden Stock

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 50

ยังดีครับ  ที่สามารถค้นพบข้อผิดพลาดของตัวเองได้เร็ว

ทำให้มีเวลาอีกเยอะในการแก้ตัวในปีนี้  ซึ่งยังเหลืออยู่อีกตั้ง 8 เดือนกว่า  :D
SupachaiZ594

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 51

สุดยอดวิชาครับ
ขอปรบมือดัง ๆ ให้พี่นริสอีกคนครับกับสิ่งดี ๆ ที่มอบให้สมาชิกเสมอมา
miracle
ผู้ติดตาม: 75

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 52

ใจเย็นๆครับ
ดูแบบเอี้ยก้วยในมังกรหยกสองก็ได้ครับ
สู้กับราชครูหลายต่อหลายรอบ
กว่าจะชนะได้ ต้องใช้กระบี่อยู่ที่ใจ ถึงจะชนะได้ในตอนท้ายๆ
แสดงว่าอะไรครับ กว่าจะฝึกสำเร็จต้องผ่านอะไรมากมาย ไม่ใช่ว่าผ่านสิ่งเดียวแล้วจะไม่มีอุปสรรค หรือ อาจจะเจออุปสรรคเดียวกันหลายรอบก็ได้ครับ มาทดสอบครับ
ถ้าผ่านได้ถือว่าผ่านครับ
:)
boonprak

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 53

นับถือครับ  :bow:  คุณนริศ ลูกผู้ชายกล้าเปิดอกพูด ขอให้กำลังใจครับ

การเรียนรู้ไม่มีวันจบสิ้นครับ อะไรๆ ก็มีพลาดกันได้ ผู้ประสบความสำเร็จผมว่าน้อยคนไม่เคยพบอุปสรรคครับ  :D
Pupto

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 54

คุณ 007-s

ผมเคยอ่านเจอในหนังสือสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ของ สุทัศสา อ่อนค้อม (ไม่รู้สะกดชื่อนามปากกาของท่านถูกมั้ย สุทัศสา หมายถึง พรหมชั้นสุทัศสา) ในเรื่อง ท่านอาจารย์เขียนบรรยายถึง พลวงพ่อ "เจริญ" แห่งวัดป่ามะม่วง ซึ่งคิดว่าท่านก็คงจะหมายถึง หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี นั่นแหละครับ ตอนผมอ่านจำได้ว่า เหตุการนั้นจะเกิดขึ้นเมื่อผมอายุครบ 35 แต่ตอนนี้ผมเพิ่งอายุ 31 ผมไม่แน่ใจว่าจำถูกรึเปล่านะครับเพราะว่าอ่านหลายปีแล้ว
"ไม่มีวาสนาอยู่ใกล้ไม่ได้พบ มีวาสนาอยู่ไกลได้รู้จัก"
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 55

ขอบคุณพี่นริศมากๆครับ

ผมขอยกมือสนับสนุนเรื่องการดูหมอด้วยคน

ศาสนาพุทธ มีแต่พระธรรมให้ศึกษานะคับ

แต่พุทธศาสนาส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้งมงาย

หมอดู ปลุกเสก แล้วก็จตุ...ราม.......

เมื่อก่อนเทพ(พระพรหม)  ท่านลงมาอารธนา...กราบ...พระพุทธเจ้านะคับ

แต่เดี๋ยวนี้เปลี่ยน มากราบเทพ แทนที่จะกราบพระพุทธเจ้าและพระธรรม

โดนผู้สร้างเทพก็คือ คนธรรมดานี่เอง
Pupto

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 56

ส่วนข้อความในหนังสือนั้น ผมไม่มั่นใจว่าท่านอาจารย์เขียนไว้ว่า " ปี51เมืองไทยจะตกเป็นทาสของต่างชาติ " หรือไม่ เพราะอ่านนานแล้ว แต่จำได้ว่าเกี่ยวกับคนไทย ถ้าสนใจเนื้อความที่ถูกต้องคงต้องไปอ่าน ในหนังสือ สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมครับ
"ไม่มีวาสนาอยู่ใกล้ไม่ได้พบ มีวาสนาอยู่ไกลได้รู้จัก"
Pupto

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 57

ในเนื้อความของเรื่อง ไม่ใช่การดูหมอครับ แต่เนื้อความนั้น ผู้เล่าจะเล่าในทำนองที่ว่าพระครู"เจริญ" สำเร็จอรหันต์ โดยมี เป็นอรหันต์ทีมี

" อภิญญา 6 "

1. อิทธิฤทธิญาณ  มีความรู้ในการแสดงฤทธิ์ได้ต่าง ๆ

2. ทิพโสตญาณ  มีความรู้เหมือนหูทิพย์

3. เจโตปริยญาณ  รู้วาระจิตของคนและสัตว์

4. จุตูปปาตญาณ  รู้ว่าสัตว์ที่ตายแล้วไปเกิด ณ ที่ใด

5. ปุพเพนิวาสนุสสติญาณ  ระลึกชาติหนหลังได้

6. อาสวักขยญาณ  ทำอาสวะกิเลสให้สิ้นไป

ซึ่งการกำหนดรู้จากญาณครับ ไม่ได้เกิดจากการผูกดวง อันนี้อ่านตามหนังสือนะครับ จะถูกผิดประการใดไม่ทราบได้ เพราะผมยังไม่ได้บรรลุ แต่ประการใด
007-s

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 58

Pupto เขียน:คุณ 007-s

ผมเคยอ่านเจอในหนังสือสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ของ สุทัศสา อ่อนค้อม (ไม่รู้สะกดชื่อนามปากกาของท่านถูกมั้ย สุทัศสา หมายถึง พรหมชั้นสุทัศสา) ในเรื่อง ท่านอาจารย์เขียนบรรยายถึง พลวงพ่อ "เจริญ" แห่งวัดป่ามะม่วง ซึ่งคิดว่าท่านก็คงจะหมายถึง หลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี นั่นแหละครับ ตอนผมอ่านจำได้ว่า เหตุการนั้นจะเกิดขึ้นเมื่อผมอายุครบ 35 แต่ตอนนี้ผมเพิ่งอายุ 31 ผมไม่แน่ใจว่าจำถูกรึเปล่านะครับเพราะว่าอ่านหลายปีแล้ว
ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างค่ะ พี่ Pupto

ว่าแต่ งงๆจังค่ะ ทำไมถึง หลวงพ่อเจริญ ไปหมายถึง หลวงพ่อจรัญไปได้ล่ะคะ
หรือชื่อเดิมท่านชื่อเจริญคะ เอ สงสัยคงต้องไปหามาอ่าน

ที่สะดุดใจสงสัยนี่ไม่มีอะไรมากค่ะ เพียงแต่แค่เพิ่งจะกลับมาจากไปฝึกเรียนการปฏิบัติสมาธิมา ที่วัดหลวงพ่อจรัญนี่อ่ะค่ะ
แล้วก้ไม่สังเกตุเห็นว่าจะมีคำทำนายอะไรที่ว่าเลย(หรือดิฉันเดินดูไม่ทั่วก็ไม่ทราบได้)
แล้วก็ยังสงสัยต่อไปอีกว่า หลวงพ่อเนี่ย ท่านเป็นที่รู้จักโด่งดังมาจาก สายปฏิบัติภาวนาโดยเฉพาะ เลยงงว่าท่านนิยมด้านทำนายทายทัก(ชนิดผูกดวง)ด้วยหรือ ...แต่พี่ Pupto ก็ได้เฉลยไว้ย่อๆแล้ว
ในเนื้อความของเรื่อง ไม่ใช่การดูหมอครับ แต่เนื้อความนั้น ผู้เล่าจะเล่าในทำนองที่ว่าพระครู"เจริญ" สำเร็จอรหันต์ โดยมี เป็นอรหันต์ทีมี

" อภิญญา 6 "
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

:D
wj
ผู้ติดตาม: 293

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 59

นับถือครับ

คงเป็นบทเรียนให้กับคนที่ซื้อหุ้นตามคนดัง

ผมคิดว่าคนที่มั่นใจ ตอนซื้อ จะไม่บอกใครก่อน.. และตอนขาย คนที่ซื้่อตามก็ไม่รู้เช่นกัน

ผมได้ติดตามการโพสต์ cp7-11 ของคุณ นริสมาพอสมควร เลยคิดไปเองว่าคุณนริสยังถืออยู่
Pupto

คำสารภาพ

โพสต์ที่ 60

คือ หนังสือเรื่องสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ที่ท่าน รศ. ดร. สุจิตรา รณรื่น (สุทัศสา อ่อนค้อม นามปากกา) แต่งนั้น เป็น"นิยายเชิงธรรมะ" ที่แต่งให้สนุก "อิงชีวประวัติ" ของหลวงพ่อจรัญครับ เพียงแต่ท่าน"อาจจะเติมแต่ง"เนื้อหาบางส่วนให้สนุกสนาน เพราะหนังสือธรรมะทั่วไปมันน่าเบื่อครับ เนื่องจากเนื้อหาไม่ใช่ชีวะประวัติล้วนๆมีสิ่งที่อาจเติมแต่ง จึงใช้ชื่อ "พระครูเจริญ" แทน หลวงพ่อจรัญครับผม

ในชุดหนังสือ ยังมีอีกหลายเรื่องนะครับ มี มักรีผล ,นารีผล ,ไฟไหนจะร้อนเล่าเท่าไฟนรก และอื่นๆ ผมจำไม่ได้แล้วครับตอนนี้อ่านมักรีผลอยู่ สนุกดีครับ แต่อ่านไม่จบซะที งานเยอะน่ะครับ แฮะแฮะ

ในเนื้อความเรื่องการทำนายนั้น หลวงพ่อจะพูดจริงหรือไม่ผมไม่ทราบครับ เอาไว้ ผมมีโอกาสไปกราบ รศ. ดร. สุจิตรา เมื่อไหร่จะลองถามดูครับ

จริงๆแล้วเพื่อนผมที่จบมาทางปรัชญา บอกว่าในศาสนาพุทธมี Gab ให้เราเลือกที่จะกระทำกรรมใหม่ครับ เพราะฉะนั้นอะไรที่มันอาจเกิดขึ้นในอนาคตถ้าเราช่วยกันทำกรรมดีก็อาจ จะผ่อนหนักเป็นเบา หรือ เบาให้กลายเป็น หายไปได้ครับ

ที่วัดไม่มีคำทำนายนั้น อาจเป็นเพราะ
1. หลวงพ่อท่านอาจไม่ได้พูดไว้ ท่านอ.อาจแต่งเนื้อความให้สนุกสนาน
ซึ่งความหมายในข้อความที่ว่า " ปี51เมืองไทยจะตกเป็นทาสของต่างชาติ " (ไม่แน่ใจว่าปีไหนนะครับ) ซึ่งก็ตีความได้หลายลักษณะ เช่น คนเลิกทานอาหารไทย ไปทานแต่ขนมปังหรืออาหารชาติอื่น อะไรแบบนี้ ก็ได้ครับ
ซึ่งท่าน " อ. อาจเขียนเพื่อเตือนใจ "

หรือ

2. หลวงพ่อท่านอาจกล่าวไว้ แต่ที่วัดอัมพวันเน้นปฏิบัติธรรม เจริญสติปัฏฐาน ที่วัดเลยไม่ได้เปอะเอาไว้ทำให้ผู้มารับการปฏิบัติไขว้เขว ระหว่าง การปฏิบัติธรรมกับคุณวิเศษของญาณครับ อีกทั้ง ผู้เขียนก็เป็นศิษย์ของหลวงพ่อ มาตั้งแต่วัดยังไม่ดังครับ อาจได้รับฟังมาบ้างเรื่องราวมาเยอะครับ

พูดก็พูดนะครับ ผมเคยไปที่วัดเวลา เรามีปัญหาอะไร อธิฐานในใจถึงหลวงพ่อ ท่านตอบมาเด๋วนั้นเลยครับ โดยเรายังไม่ได้ออกเสียงเลย เจอมาบ่อยครับ

เอ่อ......... ต้องขอโทษพี่นริศด้วยนะครับทำให้กระทู้กลายเป็นกระทู้ธรรมะซะแล้ว

ผมมีโอกาสได้ไปงาน oppday ของ 7-11 ที่ผ่านมาเค้าบอกว่าแรกๆ 7-11 ก็ขาดทุนเหมือนโลตัสในจีน ซึ่งเค้าก็คาดหวังว่าโลตัสในจีนจะกลับมาทำกำไรได้เหมือนกรณี 7-11 ในไทย ซึ่งตอนนี้อยู่ระหว่างการปรับเปลี่ยนสินค้าให้เข้ากับความต้องการของคนท้องถิ่นอยู่ครับ และ ถ้าโลตัสต้องการความช่วยเหลือก็คงอยู่ในวงเงินจำกัดที่ได้กล่าวไว้ก่อนแล้ว จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ ซึ่ง ตอนนี้ยังไม่ได้ช่วยโลตัสเลย แต่ส่งจ.ม.ไปช่วย เท่านั้น ไม่แน่ใจว่าจม.แนะนำกะทางธนาคารรึเปล่า แต่ไม่ใช่ค้ำประกันครับ

ส่วนตัวแล้วผมว่า มันเป็นกรณีที่วิเคราะห์ยาก เพราะโลตัส มันอยู่ตั้งจีนจะเดินไปดูบ่อยๆก็ไม่ได้ และการทำธุรกิจในจีนเท่าที่เคยฟังๆมาไม่หมูครับ แต่ธรุกิจค้าปลีกถ้าจับจุดได้ถูกก็รวยเละแน่นอนครับ คงต้องคอยตามดูงบไปเรื่อย ตัวเลขดีขึ้นอย่างมีนัยสำคัญเมื่อไหร่ คงจะเข้าซื้อเต็มที่ครับ แต่ถ้าไม่ดีก็คงดูๆอยู่แบบนี้