ขอเวลา Staff 2 นาทีเพื่อขายของครับ

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

ล็อคหัวข้อ
Palm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอเวลา Staff 2 นาทีเพื่อขายของครับ

โพสต์ที่ 1

ต่อจาก poll ของคุณ CK เรื่องข้อมูลย้อนหลัง 10ปี ถ้า TVI เห็นประโยชน์ของ ข้อมูลนี้ และสามารถ สร้างกำไรมาเพื่อพัฒนาweb site ของคุณให้ดีขึ้นไปอีก ผมขอเสนอตัวเอง และทีมของผม ที่จะคัดลอกข้อมูลนั้นจากตลาด ของงบการเงินของทุกบริษัท ย้อนหลัง 14 ปี อ่านไม่ผิดหรอกครับ งบการเงินทั้ง3 ของทุกบริษัท! แน่นอนงานนี้ไม่ง่าย ต้องใช้เวลาและจำนวนคนมาก แต่คุ้มค่ามากเมื่อเทียบกับ
1. ข้อมูล Normal Profit, Extraordinary items, หรือ Free Cash Flow ย้อนหลัง 14 ปี ของทุกบริษัท (วิเคราะห์ Durable Competitive Adv โดยไม่มีการบิดเบือน)
2. ห้องสมุดของตลาด คิดเงินค่าข้อมูล 60บาท/บริษัท/ปี (ราวๆ 3แสนบาท) ถ้าจะทำconnection กับDatabase ของเขา ค่าใช้จ่ายขั้นตำไม่น่าจะถูกกว่า 80,000 ถึง 150,000 ขึ้นอยู่กับความละเอียดของข้อมูล
3. ความยุ่งยากในการจัดทำข้อมูล (เพราะoutsourceจากผม)
ส่วนด้าน IT ผมไม่ขอยุ่งเกี่ยว แต่ถ้าต้องการคนทำDatabaseผมพอจะรู้จักกับคนที่เก่งเรื่องนี้
ถ้าTVIมีวิธีที่ง่ายกว่านี้ หรือถูกกว่านี้ในการรวบรวมข้อมูลมากมายขนาดนี้ ก็รบกวนบอกผมด้วยนะครับ แต่ถ้าไม่มี และสนใจprojectนี้ ผมก็ยินดี ติดต่อผมได้ที่ [email protected] อ่อ ผมปาล์มครับ
ล็อคหัวข้อ