ขอถามเรื่อง current ratio ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 13

ขอถามเรื่อง current ratio ครับ

โพสต์ที่ 1

current ratio = สินทรัพย์หมุนเวียน/หนี้สินหมุนเวียน
ตำรามักบอกว่าควรจะ > 1 จึงจะแปลว่าสภาพคล่องดี

สงสัยครับ ว่าบริษัทค้าปลีก ที่ขายของเป็นเงินสด จะมียอดลูกหนี้การค้าน้อย
ขณะที่สินค้าที่เอามาขาย เป็นเงินเชื่อจากผู้ผลิตสินค้า ทำให้ยอดเจ้าหนี้การค้าจะสูง
พอหารกันออกมา ไม่เห็นมีบริษัทไหนถึง 1 กันเลย
แต่บริษัทก็ไม่ได้มีปัญหาสภาพคล่อง(และไม่น่าจะมีเพราะได้เงินสดจากการขายมาก่อนที่จะจ่ายค่าสินค้า)

อย่างนี้เราควรวัดสภาพคล่องของธุรกิจค้าปลีก ด้วยวิธีใดถึงจะดีครับ :?:
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

การใช้อัตราส่วนต่างๆก็ต้อง แยกไปตามแต่ธรรมชาติของธุรกิจแต่ละประเภทครับ
ในส่วนของค้าปลีก ผมว่าลองเอา Cashflow ที่เข้ามาในอดีตเป็นตัวคำนวนดูน่าจะได้นะครับ
_________
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

อย่างนี้เราควรวัดสภาพคล่องของธุรกิจค้าปลีก ด้วยวิธีใดถึงจะดีครับ
วัดด้วย Cash Cycle Period ครับ

ใช้สูตร

(365/Inventory Turnover rate) + (365/Account Receivable Turnover rate) - (365/Account Payable Turnover rate)

เคยได้ยินว่าจะติดลบ เพราะ รายรับเป็นเงินสด รายจ่ายค่าสินค้าเป็นเงินผ่อน แต่ไม่เคยคำนวณเองครับ :P ดูใน F56-1 น่าจะคำนวณให้แล้วครับ
I do not sleep. I dream.
โพสต์โพสต์