อยากขอคำแนะนำเรื่อง ROE, ROA ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

อยากขอคำแนะนำเรื่อง ROE, ROA ครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าเวลาดู ROE, ROA ต้องพิจารณารายละเอียดอย่างไร

มีจุดบอด หรือจุดอ่อนตรงไหนบ้าง

เพราะผมเห็นบางบริษัทกำไรมากๆ  ดังนั้น ตัว Equity จะเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว  ทำให้ ROE ลดลงได้เร็วเช่นกัน (เพราะ E มากขึ้นมาก)

อีกอย่างคือ  ไม่ทราบว่ามีกระทู้ไหนในที่นี้  บอกจุดอ่อนของค่าแต่ละค่าทางการเงิน   ที่บางทีเห็นว่าดี  แต่ มันไม่ดีเสมอไปรึเปล่าครับ  เช่น ROE, ROA, P/BV, Profit Margin  โดยแสดงถึงอุตฯที่จะมีค่าเหล่านี้ต่างกันไปเช่น Modern Trade, Bank, Electronic  ฯลฯ
ขอบคุณครับ
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ผมพอรู้นะครับ

อย่างพวก Bank จะดู ROE ก็ไม่ค่อยดี ต้องดู ROA เพราะว่า จะดูว่า Bank สามารถนำ assets ที่มีอยู่ (เงินฝาก) ไปหา return ได้เท่าไหร่ รู้สึกว่า ROA ควรจะ 1-2% ไม่ต่ำกว่านี้มั๊ง ถึงจะดี

ส่วน ROE นี่อันตราย เพราะว่า การที่บริษัทแสดง ROE สูง ต้องดูด้วยว่า หนี้สิน (Debt) /ทุน (Equity) เท่าไหร่  เพราะถ้า D/E มาก ROE สูงก็ไม่ถือว่าดี เพราะว่ามันหลอกตา (D มาก E น้อย ตัวหารก็ต่ำ ROE ก็เลยสูงหลอกตา) แต่ถ้าบริษัทไหน D/E อยู่ในเกณฑ์ดี (ไม่เกิน 1 ห้ามเกิน 2 ยกเว้นพวก bank finance) ค่า ROE สูงก็ถือว่าดี

บางบริษัทกำไรมาก ๆ E เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วก็เป็นเรื่องดี แต่บางบริษัทกำไรไม่เพิ่ม แต่หนี้เพิ่ม ส่วนทุนลดมาก ROE ก็เพิ่มอย่างรวดเร็วเหมือนกัน  :lol:   :lol:   :lol:

BV ก็สามารถมีมูลค่าแฝงทั้งในแง่ดีและไม่ดีได้เหมือนกัน เช่นบางบริษัทซื้อที่ดินสาธรไว้เมื่อยี่สิบปีก่อน แต่ตอนนี้ในบัญชียังบันทึกมูลค่าเดิมเมื่อ 20 ปีก่อน ก็ถือว่าเป็นมูลค่าแฝงใน BV เหมือนกัน บางบริษัทประเมินมูลค่าที่ดินใหม่ เพื่อสร้างกำไรพิเศษในปีนั้น ๆ (ด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่) แต่บางบริษัทไม่ยอมประเมินมูลค่าใหม่ เพราะจะมีผลทำให้ส่วนทุนเพิ่ม (กำไรเท่าเดิม) ทำให้ ROE ลดลง ตัวเลขทางการเงินไม่ดี

จริง ๆ ยังมีอีกเยอะครับ อธิบายไม่หมด
ภาพประจำตัวสมาชิก
boonprak

โพสต์ที่ 3

ผมเลือกดู ROFA (Return on Fixed-Assets) ครับ ไม่ดู ROA เพราะว่า...

1) ผมลงทุนระยะยาว เลยอยากรู้ว่าบริษัทที่ลงทุน มีอาวุธข้างกาย (Fixed-Assets) ดีแค่ไหน อาวุธดีสู้กับคู่แข่งสบาย  :D
2) ใช้ดูความโปร่งใสของบริษัทได้อีกแง่หนึ่ง เนื่องจาก บางบริษัทผู้บริหารที่มีอำนาจตัดสินใจ+หน่วยงานจัดซื้อ+Suppliers ซูเอี๋ยรับเงินใต้โต๊ะกัน แล้วซื้อ Fixed-Assets ที่ราคาไม่คุ้มกับประสิทธิภาพ (ก็ไม่ใช่เงินตูนี่หว่า เงินบริษัทฯ เงินผู้ถือหุ้น) เอามาให้บริษัทใช้ (เจองี้วัยรุ่นเซ็งเลย  :cry: )
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

อ่านกระทู้พี่วิบูลย์ที่ปักหมุดด้านบนซิครับ มีข้อมูลอีกเยอะแยะเลย  :D
prasits
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ  สำหรับคำแนะนำ

แล้วจะไปอ่านในกระทู้ปักหมุด

แต่เจ้า ROFA นี่หายังไงครับ  ในงบการเงิน ??
boonprak

โพสต์ที่ 6

[quote="prasits"]ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์