คุยเรื่องประธานใหม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 1

มีข้อกำหนดของตัวผู้สมัครอะไรเพิ่มเติมหรือไม่
เนื่องจากขนาดคณะกรรมผู้บริหารบริษัทมหาชนหรือคณะกรรมการของบริษัทธรรมดา
ก็ต้องมีรายละเอียดในเรื่องคุณสมบัติของผู้สมบัติด้วย

แต่ในที่นี้ไม่ได้ชี้แจงว่า คุณสมบัติของผู้เสนอตัวมีอะไรบ้าง
ถ้าหากเลือกไปแล้ว ขัดต่อคุณสมบัติขั้นต้น
จะต้องส่งให้ใครตีความล่ะครับ

ขอให้พิจารณาด้วยว่า การกระทำทุกอย่างต้องมีกรอบเขียนไว้ชัดเจน
ในเรื่องคุณสมบัติไม่ใช่ เลือกก่อนแล้วตีความที่หลังแบบศรีธนชัยไม่เอาน่าครับ

ขอทราบความชัดเจนครับ
Miracle
:)
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมเป็นแค่คนเปิดกระทู้และดำเนินการณ์ตามที่พวกคุณเรียกร้อง
อะไรที่ไม่ติดขัดปัญหาทางเทคนิค กติกาเดิมของเว็บ ผมทำให้ได้
ไม่มีสิทธิกำหนดคุณสมบัติหรือล๊อกสเปค เอาใจใครครับ

อนาคตของไทยวีไอ พวกคุณเลือกกันเองครับ

ถ้าคุณคิดว่าผมทำไม่ถูกอย่างไร กรุณามาสมัครเป็นประธาน หาเสียงให้ได้คะแนนจนชนะ และลงมือทำเองครับ หรือไม่ก็สนับสนุนประธานที่เห็นด้วยกับความคิดของคุณครับ เพราะผมวางมือเปิดโอกาสให้คุณแน่นอนครับ
BHT
Verified User

โพสต์ที่ 3

ผมแค่สมาชิกธรรมดาคนหนึ่ง อยากเสนอ แสดงความคิดเห็น และถามดังนี้ครับ

1. ตำแหน่งประธานมีหน้าที่อะไรบ้างครับ
2. แล้วทีมงานมีกี่คน ทำหน้าที่อะไรบ้าง
3. ตอนนี้มีใครเสนอในตำแหน่งอะไรบ้างครับ
4. ประธานเลือกทีมงานเอง หรือว่าเลือกยกทีมครับ
5. จำเป็นมั้ยครับที่ประธานหรือทีมงาน ต้องมีความรู้เรื่องหุ้น และการทำเว็บไซต์ เป็นอย่างดี เพราะต้องเกี่ยวข้องแน่ๆ
6. ผมเห็นด้วยกับหลายๆคนที่บอกว่าให้ออกบางคน เข้ามาใหม่บางคน เหมือนแบบกรรมการบริษัทที่ออกครั้งละ 1 ใน 3 แล้วให้ในนั้นเลือกหนึ่งคนมาเป็นประธาน
7. ผมคิดว่าที่เป็นอยู่นี้ดีอยู่แล้ว การเปลี่ยนแปลงคนทำหน้าที่ชุดใหม่ อยากให้เว็บยังคงเป็นเหมือนเดิมต่อไป แล้วหาอะไรมาเพิ่มเติม ถ้าทำได้ครับ
8. ผมเชียร์ผู้ที่เสนอตัวเป็นประธานทุกคนครับ และยังไม่ได้โหวต ถ้าใครได้คะแนนเยอะก็เอาคนนั้นครับ เพราะดูรายชื่อแล้ว ก็ยอมรับนับถือทุกคนครับ
9. สิ่งที่ผมอยากเห็นคือ การจัดสัมมนา อบรม แนวทางวีไอครับ ดูเหมือนพี่มนตรีจะติดขัดทำให้งานนี้เงียบไปนานเลย อยากให้กลับมามีเป็นประจำครับ อาจแค่ปีละครั้งหรือไตรมาสละครั้ง ก็ยังดีครับ
10. ผมยังไม่มีคุณสมบัติเพียงพอเข้ามาทำงานตรงนี้เลยไม่เสนอตัวตำแหน่งใดๆทั้งสิ้นครับ แต่ถ้าว่างและทำได้ ก็ยินดีครับ
11. เห็นว่าคนที่เสนอตัวเป็นประธานอยู่ต่างจังหวัด ไม่รู้ว่าจะทำงานได้คล่องตัวหรือไม่ครับ เพราะระบบต่างๆอยู่กรุงเทพหมดเลยนี่ครับ
12. เห็นพูดถึงรายได้ของเว็บ ผมคิดว่าน่าจะดีครับ ถ้าเว็บมีรายได้มากพอจนอยู่ได้ด้วยตัวเอง เห็นว่าเงินกองทุนเติบโตยอดเยี่ยม น่าจะทำให้ทุกอย่างดีขึ้นได้ในไม่ช้า หรือว่าตอนนี้ดีพร้อมแล้ว ถ้าจำนวนเงินมันเป็นกอบเป็นกำ ที่จะให้มีระบบและมีการจ่ายเงินจ้างคนมาทำงานดูแลเว็บ

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ ไว้มาเพิ่มอีกถ้านึกออกครับ

ขอบคุณครับ
miracle

โพสต์ที่ 4

ไม่ได้ชวนทะเลาะ
แค่ถามเรื่องคุณสมบัติเท่านั้น เดี๋ยวจะหาว่าไม่ได้กำหนดเพื่อจะล็อคใครหรือเปล่า
เพราะที่ยกตัวอย่างเพื่อให้มันโปร่งใสทั้งหมด ไม่ใช่เพื่อใครที่ไหนเท่านั้นเอง

ทุกสิ่งที่อย่างมันต้องมีคนจุดประกาย คุณJaychouไม่ได้ผิดอะไร
แต่ทุกสิ่งทุกอย่างเมื่อมีการนับ 1 2 3 ไปเรื่อยๆ มันจะเริ่มไปอิงกับข้อเดิมว่า
ข้อใหม่ต้องดีกว่าเดิม ไม่ใช่ทำแล้วเลวกว่าเดิม ใช่ไหมครับ
ในเมื่อมีโอกาส ก็ประชุมกันซักเลยว่าคุณสมบัติควรจะมีหรือไม่มี
ถ้ามีแล้วมีอย่างไง
ให้ทุกคนตัดสินกันครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 5

ผมว่าอย่าทำให้มันเป็นเรื่องใหญ่เลยครับ ไม่ต้องไปกำหนดกฎเกณฑ์อะไรมากมาย

ทำแบบเลือกผู้ใหญ่บ้านสมัยก่อนก็ได้นะครับ โหวตง่ายๆ ใครได้ก็ไปเลือกคนทำงานเอา หรือสมัครเข้าไปช่วยงานผู้ใหญ่บ้านอีกที

อย่าลืมนะครับ เขามาทำงานไม่ได้เนื้อหนัง เอาแต่ปัญหามาแขวนคอให้เขา  :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
jaychou

โพสต์ที่ 6

9. สิ่งที่ผมอยากเห็นคือ การจัดสัมมนา อบรม แนวทางวีไอครับ ดูเหมือนพี่มนตรีจะติดขัดทำให้งานนี้เงียบไปนานเลย อยากให้กลับมามีเป็นประจำครับ อาจแค่ปีละครั้งหรือไตรมาสละครั้ง ก็ยังดีครับ
งานสัมมนาที่เราจัดทุกเดือน ตลอดทั้งปี 2006 ที่ตลาดหลักทรัพย์ เป็นผลงานชิ้นโบว์แดงของท่านประธานมนตรีครับ  ไม่นับการออกทีวีอีกหลายครั้ง
BHT

โพสต์ที่ 7

jaychou เขียน:
งานสัมมนาที่เราจัดทุกเดือน ตลอดทั้งปี 2006 ที่ตลาดหลักทรัพย์ เป็นผลงานชิ้นโบว์แดงของท่านประธานมนตรีครับ
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 8

BHT เขียน:
งานสัมมนาที่เราจัดทุกเดือน ตลอดทั้งปี 2006 ที่ตลาดหลักทรัพย์ เป็นผลงานชิ้นโบว์แดงของท่านประธานมนตรีครับ
bid please!!
miracle

โพสต์ที่ 9

งง ทำไมถึงแตกกระทู้ออกเป็นอีกกระทู้โดยที่กระผมไมได้ตั้ง
ก็ดีแล้วครับแตกออกมาเป็นกระทู้นี้ น่าจะติดเป็น! ด้วยครับ

คุณสมบัติที่ผมคิดไว้น่าครับอาจจะไม่ต้องใจทุกคน
1. เป็นบุคคลที่ทุกคนในที่นี้เห็นหน้าเห็นตา มีรูปโพสตลอด เวลาติดปัญหาจะได้รู้ว่าใครเป็นท่านประธาน
2. มีเวลาว่างมากๆ ในการดูแลWebsite (ไม่นับเป็นชั่วโมงล่ะกัน) ทีมงานสามารถรับคำปรึกษาได้ตลอดเวลา
3. ตั้งอยู่ในกรอบศีลธรรม และจรรณาบรรณอันดี (อันนี้ขอให้มีศีลครบทั้ง 5 ข้อพอ)

หลักขอแค่นี้ครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

thanwa เขียน:
เจตนารมณ์ของ thaivi.com และ thaivalueinvestor.com

เป็นแหล่งรวมนักลงทุนคุณภาพในการพบปะ แลกเปลี่ยน ตลอดจนให้ข้อมูล ข้อเท็จจริงและความคิดเห็น ที่เป็นประโยชน์ต่อนักลงทุนในการตัดสินใจเพื่อให้เป็นนักลงทุนรายย่อยที่ประสบความสำเร็จในการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์
ทุกคุณสมบัติที่ประธานต้องมี
ก็จะไหลมาบรรจบกันที่คุณสมบัติข้อนี้เพียงข้อเดียว นั่นก็คือ
มีความสามารถในการรักษาเจตนารมณ์ของการก่อตั้ง ThaiVI

จากผู้สมัครที่ขันอาสาเข้ามาทำงานตรงนี้ ที่มีอยู่ค่อนข้างจำกัด
ท่านคิดว่าผู้สมัครท่านใดมีคุณสมบัติข้อนี้ ก็เลือกตามใจท่านเถิด ...
"Winners never quit, and quitters never win."
ภาพประจำตัวสมาชิก
nuy35

โพสต์ที่ 11

ผมเห็นด้วยกับคุณ naris ครับ ถ้ามี กฏ กติกา มากมันชวนอึดอัด รู้สึกเหมือนบรรยากาศเก่าๆ เปลี่ยนไปครับ
โพสต์โพสต์