อนาคตของห้องเทคนิค

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ห้องเทคนิคใน thaivi ควร "เปิด" หรือ "ปิด" ครับ ?

เปิด
65
67%
ปิด
32
33%

โหวตทั้งหมด: 97

jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ห้องเทคนิคใน thaivi ควร "เปิด" หรือ "ปิด" ครับ ?
ผมขอเปิดประเด็นไว้เลยครับ
Penguins
Verified User

โพสต์ที่ 2

ปิด ครับ
jaychou

โพสต์ที่ 3

คนที่โพสต์จำนวนมาก ก็ไม่ได้รู้จักสูตรพื้นฐานด้วยซ้ำ อ่านแล้วคิดว่าจะเป็นผลร้ายมากกว่าผลดีครับ

เหมือนกับคนพูดถึง "กำไร" แต่ไม่รู้ว่าเกิดจาก "รายได้ - ค่าใช้จ่าย" ก็ไม่น่าจะคุยกันต่อให้เสียพื้นที่เว็บ
ภาพประจำตัวสมาชิก
bmw2681

แหม...ใจร้ายจัง

โพสต์ที่ 4

jaychou เขียน:คนที่โพสต์จำนวนมาก ก็ไม่ได้รู้จักสูตรพื้นฐานด้วยซ้ำ อ่านแล้วคิดว่าจะเป็นผลร้ายมากกว่าผลดีครับ

เหมือนกับคนพูดถึง "กำไร" แต่ไม่รู้ว่าเกิดจาก "รายได้ - ค่าใช้จ่าย" ก็ไม่น่าจะคุยกันต่อให้เสียพื้นที่เว็บ
คุณเข้าใจการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันบ้างไม๊ แม้ว่าผมจะเห็นด้วยว่า การโพสต์ส่วนใหญ่ในห้องเทคนิค เป็นการเดา มากกว่า แต่ผมคิดว่า คนที่อ่านเค๊าก็ดูออก แต่มามองในมุมกลับ พวกที่โพสต์ด้วยความรู้ความชำนาญ ก็มีเหมือนกัน แล้วนานๆไป พวกแรกก็คงลดลงไปเอง พวกที่สองก็คงเพิ่มขึ้น ขอเวลาหน่อยเถอะคับ ในเมื่อตุณให้พื้นที่ กับเรื่องเบ็ดเตล็ดอื่นๆ ได้ ห้องนี้ มันก็คงไม่ด้อยคุณค่าไปมากจนควรปิด ทั้งๆที่เปิดมาได้ไม่นานหรอกนะคับ
Every passing minute is a chance to turn it all around
http://bmw2681.wordpress.com
jaychou

โพสต์ที่ 5

ตามที่ตกลง กำหนดการทดลอง 3 เดือนครับ

ครบเดือนแรก เห็นห้องไม่ค่อย active
เปิดเข้ามานึกว่าเป็นเว็บอื่น ก็ขอมาเช็คความเห็นน่ะครับ
bmw2681

โพสต์ที่ 6

ผมลองมานั่งนึกดูแล้ว ถ้าปิด section นี้ เดี๋ยวรูปกราฟ มันก้อไปโผล่ใน section อื่น โดยเฉพาะ value investing จะกลายเป้นมานั่งทะเลาะกันอีกน่ะคับ
Every passing minute is a chance to turn it all around
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

แล้วแต่ท่าน เสนาครับ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
พ่อปลาไหล

โพสต์ที่ 8

jaychou เขียน:คนที่โพสต์จำนวนมาก ก็ไม่ได้รู้จักสูตรพื้นฐานด้วยซ้ำ อ่านแล้วคิดว่าจะเป็นผลร้ายมากกว่าผลดีครับ

คาดหวังกับห้องนี้มากเกินไปรึเปล่าครับ
หากต้องการอย่างนั้นควรมีการส่งเสริม ให้ความรู้ มีโฆษณาประชาสัมพันธ์มากกว่านี้
และสร้างบรรยากาศดีๆในบอร์ดมากกว่านี้

ถ้าปล่อยให้มันอยู่แบบตามมีตามเกิด  ผลออกมามันก็ตามมีตามเกิดแบบนี้แหละครับ

ถ้าคิดว่าไม่คุ้มค่ากับพื้นที่เว็บหรือเสียเวลาเปล่าก็ลบไปเถอะครับ
รูปภาพ
jaychou

โพสต์ที่ 9

กำลังคิดว่าว่า technical analysis เป็นอะไรที่ thaivi ไม่ใช่ "ตัวจริง" น่ะครับ ผมเองก็ไมได้บอกว่าไม่ดียังไง แต่พอไปดูเว็บที่เป็น "ตัวจริง" อย่างของลุงโฉลก Rockriverarms set50 ทำให้รู้สึกแปลกๆกับ positioning ของ thaivi น่ะ
bmw2681

โพสต์ที่ 10

Technical Analysis กะ Fundamental Analysis เหมือนกระจกมองหลัง กะกระจกมองข้างในรถยนต์คันนึงคับ มันเป็นอุปกรณ์ที่ใช้คู่กัน หรืออาจแทนกันได้ เรามานั่งเถียงกันทำไมว่า อันไหนใช้ดีกว่ากัน ใครถนัดใช้อะไรก้อใช้อันนั้นไป แต่ปฏิเสธไม่ได้น่ะคับว่า ถ้าไม่มีทั้งสองอันคงแย่
Penguins

โพสต์ที่ 11

jaychou เขียน:กำลังคิดว่าว่า technical analysis เป็นอะไรที่ thaivi ไม่ใช่ "ตัวจริง" น่ะครับ ผมเองก็ไมได้บอกว่าไม่ดียังไง แต่พอไปดูเว็บที่เป็น "ตัวจริง" อย่างของลุงโฉลก Rockriverarms set50 ทำให้รู้สึกแปลกๆกับ positioning ของ thaivi น่ะ
Positioning ของแต่ละเว็บเป็นแบบใหนครับ
และความแตกต่างของ Positioning ของแต่ละเว็บมีความแตกต่างกันอย่างไรครับ

และ Thaivi ต้องการให้มี Positioning ออกมาในรูปแบบใหนครับ ---
biggun

เปิดใจให้กว้าง

โพสต์ที่ 12

เหตุใดการวิเคราะห์กราฟจริงมีความสำคัญ

ความสามารถในการวิเคราะห์กราฟเป็นสิ่งสำคัญของผู้ที่ประสพความสำเร็จในแวดวงการเงิน การตัดสินใจที่เกิดขึ้นไม่ว่าในตลาดใดๆ ล้วนเกิดมาจากการคาดการณ์ ไม่ว่าจะเป็นการลงทุนในระยะสั้นหรือยาว การคาดการณ์ราคาเป้าหมายมักจะเป็นสิ่งแรกและสื่งสำคัญที่สุดในกระบวนการตัดสินใจ การจะได้มาซึ่งราคาเป้าหมายเกิดจากสองวิธี คือ การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน และการวิเคราะห์ทางเทคนิค

การวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐาน มีพื้นฐานมาจากหลักดีมานด์ ซัพพลาย ซึ่งส่งผลให้ราคาเพิ่มขึ้นหรือลดลง นักวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานจะมองหาตัวเลขต่างๆ เช่น การทำรายได้ของบริษัท ตัวเลขเงินหมุนเวียน  กำไรขาดทุน เป็นต้น จุดมุ่งหมายของวิธีการดังกล่าวก็เพื่อให้ได้มาซึ่งมูลค่าที่แท้จริง เพื่อที่จะได้ทราบว่ามูลค่าปัจจุบันในตลาดมากหรือน้อยเกินไป

การวิเคราะห์ทางเทคนิค เป็นสิ่งตรงกันข้าม เนื่องจากเป็นการศึกษาถึงพฤติกรรมตลาดโดยตรง ในขณะที่นักวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานมองหาเหตุผลและที่มาที่ทำให้ราคาที่เปลี่ยนแปลง นักวิเคราะห์ทางเทคนิคมุ่งไปที่รูปแบบการเคลื่อนไหวของราคา การวิเคราะห์กราฟสามารถใช้โดยปราศจากการดูปัจจัยพื้นฐาน หรือใช้ควบคู่กันไป

...........

การวิเคราะห์ทางเทคนิค ใช้กราฟเพื่อคาดหมายทิศทางของราคา/ตลาด นักวิเคราะห์ทางเทคนิคเชื่อว่า ปัจจัยต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น พื้นฐานของบริษัท เงื่อนไขทางการเมือง ปัจจัยที่เกิดจากภัยพิบัติ จิตวิทยาตลาด ล้วนสะท้อนออกมาในพฤติกรรมของราคา เรียกได้ว่าการวิเคราะห์ทางเทคนิคเป็นทางลัดของการการวิเคราะห์พื้นฐาน

...........

ประโยชน์อีกอย่างหนึ่งของการวิเคราะห์กราฟ ก็คือการเคลื่อนไหวของราคาจะบ่งบอกถึงการเปลี่ยนแปลงของปัจจัยพื้นฐาน นักวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานสามารถสังเกตุจากการเคลื่อนไหวของราคามาเป็นจุดเริ่มต้นของการวิเคราะห์หาเหตุผลว่าเหตุใดราคาจึงมีการเพิ่มขึ้นหรือลดลง

แปลตัดตอนมาจากหนังสือ charting made easy
matrix

โพสต์ที่ 13

ถ้าเปิดต่อไปไม่ได้มีผลเสีย ก็สมควรเปิดต่อไปครับ หนับหนุนให้คงไว้

ลองอ่าน   Value หรือจะสู้ Technique   ดูก่อนครับ   :wink:
tsutomu

โพสต์ที่ 14

อย่างนึงที่ผมคิดว่า ทำให้ห้องนี้ไม่ค่อย active  คือ

กรอบในการตั้งกระทู้และตอบ     เพราะการโชว้กราฟ
แล้วก็บอกว่าหุ้นตัวนี้จะขึ้นจะลง มันเข้าข่ายปั่นหุ้น
การโพสต์ ค่อนข้างมีกรอบจำกัดครับ

แต่ถ้าเรามีทิศทางที่ชัดเจนในการตั้งกระทู้และตอบในห้องนี้
ก็น่าจะทำให้มีคนกล้าที่จะแสดงความคิดเห็นมากขึ้น
yoroshiku onegaishimasu
tsutomu

โพสต์ที่ 15

อีกอย่างวัตถุประสงค์ของห้องนี้ในตอนแรกคืออะไร

ต้องการคนมาวิเคราห์ตลาดรายวันหรือเปล่า ?

ต้องการคนมาตอบแนวโน้มของหุ้นที่ตัวเองสนใจหรือ

หรือต้องการอะไร
iamkom

โพสต์ที่ 16

ปิดเถอะครับ

ห้องทานเนื้อ ไม่ควรตั้งในโรงเจ ฉันใด
ห้องเทคนิค ก็ไม่ควรมี ในTVI ฉันนั้น

ถ้าไม่ปิด ควรเปลี่ยนชื่อเวป ครับ
เพราะ มันขัดแย้งกันเอง
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 17

ผมว่า poll นี้ ควรตั้งใน value investing นะครับ
อาจจะได้ความเห็นที่หลากหลายมากขึ้น
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 18

ผมว่าเปิดต่อไปก็ได้นะครับ เพราะมันก็เหมือน ห้องรองมากกว่าให้คน technic แลกเปลี่ยนความคิดกันได้มั้ง แต่ถ้า มันใช้ ทรัพยากร server เยอะก็ไม่มีก็ได้ครับ

โดยส่วนตัวไม่ได้เข้าอยู่แล้วครับห้องนี้ดูไม่เป็นตาลาย :x
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
1000

โพสต์ที่ 19

ปิดครับ  หากใครอยากศึกษาเทคนิกก็ควรศึกษาเพิ่มเติมที่เวปทางเทคนิกน่าจะได้ประโยชน์มากว่าครับ
phobenius

โพสต์ที่ 20

มีไว้ก็ดีครับ
jaychou

โพสต์ที่ 21

เมื่อครบกำหนด ผมคงไม่ได้อยู่ตัดสินใจแล้ว
ขอมอบให้ทีมงานชุดใหม่นะครับ
thawattt

โพสต์ที่ 22

ก่อนจะ Vote นะครับ

ขออนุญาตนำบทความของคุณหมากเขียวมาให้อ่านกันครับ น่าสนใจดีครับ เกี่ยวกับเรื่องของการลงทุนครับ และพูดถึงเรื่องการวิเคราะห์ทางเทคนิคด้วยครับ ลองอ่านกันก่อน Vote นะครับ อิ อิ  :lol:

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... =1&gblog=2
javidol

โพสต์ที่ 23

เปิด ครับ
tsutomu

โพสต์ที่ 24

ปิดครับ
bigshow

โพสต์ที่ 25

iamkom เขียน:ปิดเถอะครับ

ห้องทานเนื้อ ไม่ควรตั้งในโรงเจ ฉันใด
ห้องเทคนิค ก็ไม่ควรมี ในTVI ฉันนั้น

ถ้าไม่ปิด ควรเปลี่ยนชื่อเวป ครับ
เพราะ มันขัดแย้งกันเอง
เห็นด้วยจ้า
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 26

เปิดไว้ต่อไป ก็ได้ ครับ

ถึงแม้เราจะตรวจสอบพื้นฐานฐานะการการเงิน ของบริษัทว่าดีแล้ว แล้วเข้าซื้อเลย โดยไม่ดูจังหวะของราคา เสียก่อน
เราก็อาจนั่งเจ็บใจได้เพราะไปซื้อไม่ถูกจังหวะ

อย่าง PTTEP มันพื้นฐานดี แต่มันผ่านช่วงพีคของราคาน้ำมันไปแล้ว
ใครไม่ดูจังหวะของราคาหุ้น ที่เป็นวัฒจักร  
ซื้อไว้ตอนพีค ก็ต้องนั่งช้ำใจ ว่าซื้อแพงกว่า คนอื่นเขา
ถึงแม้มันจะเป็นหุ้นพื้นฐานธุรกิจดีก็ตาม
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
marble

โพสต์ที่ 27

ปิดครับ

โพสต์ที่ 28

เคยดูโฆษณาทางทีวี ที่แม่บ้านสองคุยเจอกัน
แล้วคนหนึ่งดูของที่อีกคนซื้อมา
แล้วบอกว่าของที่เธอซื้อมา แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง แพง
เพราะไปซื้อไม่ถูกที่ถูกแหล่ง

เธอคงเจ็บใจน่าดูที่เพื่อนว่าเธอซื้อของแพง ถึงแม้มันจะเป็นของดีก็ตาม
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ

โพสต์ที่ 29

ดันไปซื้อของดีราคาแพง ตอนเขาแย่งกันซื้อ
เลยไม่เหลือเงิน ซื้อตอนที่เขามี โปรโมชั่น ลดราคา
มันน่าเจ็บใจ
nuy35

โพสต์ที่ 30

ปิดครับ
โพสต์โพสต์