ต้องการที่1 เท่านั้น!!!

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 91

แก้ข้อ 5 ครับตาลายมองข้อมูลผิดครับ

5.ในปี 2004 ticon มีโรงงานเพียง 102  โรงครับ ปัจจุบันมีมากกว่า  190 ใน q1 2006 ครับ เท่ากับในช่วง 2 ปีที่ผ่านมามี

growth rate สูงถึง86.27%  ครับ

:D
4704074
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 92

ผมว่า sorkon  ผู้บริหารเขาเก่งนะ แต่ไม่ใช่วันนี้ น่าจะเป็นในอดีตไปแล้ว การลงทุนที่เกิดขึ้นใหม่ในตอนนี้
หมูแผ่นในซองสวย แต่เบามาก  ลองไปเดินในห้างสิ มีคนหยิบกี่คน การลงทุนในการผลิตสินค้าตัวนี้ น่าจะหลายสิบล้านนะ  
แล้วลองดูสินค้าของเขา แหนมก็มีปัญหาเรื่องแหนมนิ้ว ก็น่าจะทำให้ยอดขายตก ส่วนสินค้าชิ้นอื่นๆก็มีคู่แข่งที่เล่นยุทธวิธี ลดราคา หรือ ซื้อ 1 แถม 1 เล่นงาน
แล้วห้างก็ออกแบนด์มาเล่นงานเอง แบบคุ้มค่า

ผมว่าตัวนี้ ไม่ค่อยน่าเล่นนะ
4704074

โพสต์ที่ 93

ตัว snc

โรงงานแอร์ในไทย มีขนาดใหญ่มากๆเลยครับ
อันดับ1 ในแง่ยอดการผลิต  ในไทย ไม่ใช่ kye นะแต่เป็น fujitsu ต่างหาก โรงงานใหญ่มากๆ ยอดการผลิตหลายล้านเครื่องนะ ( แต่ขอบอก ในไทยแทบไม่มีบ้านไหนใช้เลย)  
ส่วน lg กับ samsung  ก็เล่นแต่ราคาอย่างเดียวเลยครับ ราคาเห็นแล้ว ไอ้พวกแอร์เถื่อนๆ ไม่มีภาษี สูสีกันเลย  แต่เครื่องก็ดูดีกันก่อน  ลองดูก่อนซื้อนะ มีหลายอย่างที่มันทำเหมือนแปรตามราคาเลย

แต่ snc นี้เขาจับธุรกิจได้ฉลาด ชิ้นส่วนแอร์ที่ทำในโรงงานมีของเสียเยอะครับ โรงงานนี้เบื่อเลย เช่น ท่อทองแดงนี่ ดัดพลาดทีเดียว ทิ้งเลยครับ ยิ่งช่วงนี่ทองแดงแพงสักด้วย โรงงานเขาก็ไม่ค่อยอยากทำชิ้นที่เสี่ยงๆที่จะเสียหายง่ายๆ  ส่งให้ snc ทำเลย จบ มาถึงประกอบ แล้วขายได้

แอร์ 1 เครื่อง ตัวเล็กต้นทุนประมาณ ไม่ถึงหมึ่น ราคาที่แบรด์ดังๆขายนี่ กำไรเบาะๆเกือบเท่าตัวเลยนะ ยิ่งตัวใหญ่ ยิ่งกำไรเยอะ
สังเกตนะ kye เป็นแค่ผู้ผลิตอย่างเดียว ไม่ได้ขายให้ผู้บริโภค ลองให้kye ขายด้วยสิ จะกำไรแค่ไหน
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง

โพสต์ที่ 94

ของัดหน่อยครับ พอดีสนใจเบอร์1 เลยลองsearchดู มีในกระทู้ด้วย เลยงัดขึ้นมาให้คนที่ยังไม่ได้อ่าน มาช่วยกรอง :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
121

โพสต์ที่ 95

cpf เบอร์1  อาหารกุ้ง ปลา นะคร้าบ.... จากความรู้สึก... :o
คนในวงการ จะรู้สึกว่า tluxe คุณภาพน้อยไปหน่อย....  :cry:
แต่ปริมาณจริงๆ.....เป็นตัวเลข.....นี่ไม่รู้แฮะ... :lol:
เพื่อนผมบางคนจึงจำเป็น vi เพราะ ถือ  cpf ผิดจังหวะ... :roll:
MarginofSafety

โพสต์ที่ 96

[quote="121"]cpf เบอร์1
"Winners never quit, and quitters never win."
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 97

แม้ TLUXEจะไม่ใช่เบอร์1 แต่เมื่อตัวธุรกิจแล้ว

TLUXE มีธุรกิจที่ไม่หลากหลายเกินไป น่าจะมีความสามารถในการทำธุรกิจเฉพาะอาหารสัตว์ได้ดีกว่าCPf นะคร๊าบ ผมว่า
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง

โพสต์ที่ 98

nanchan เขียน:แม้ TLUXEจะไม่ใช่เบอร์1 แต่เมื่อตัวธุรกิจแล้ว

TLUXE มีธุรกิจที่ไม่หลากหลายเกินไป น่าจะมีความสามารถในการทำธุรกิจเฉพาะอาหารสัตว์ได้ดีกว่าCPf นะคร๊าบ ผมว่า
ถูกต้องนะคร๊าบบบบ....
ถ้าได้คุณ 2 dogs มาช่วยประสานเสียงอีกคน
ก็คงได้แก๊งค์ TLUXE เลยนะครับ ... 555

ปล. การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุน
"Winners never quit, and quitters never win."
vikid

โพสต์ที่ 99

มือใหม่ๆ แต่อยากแจม ความรู้น้อยๆ หวังว่าพี่ๆคงไม่รังเกียจนะครับ

ผมมองเห็นว่าหุ้นที่น่าจะเติบโตดีเป็นที่น่าพอใจน่าจะเป็น SE-ED, CPN, และ TLUXE ครับ มุมมองผมคือ...

กิจการร้านหนังจะมักเติบโตไปพร้อมกันกับความต้องการด้านความรู้ของประชาชน ซึ่งรุ่นใหม่ๆมักจะเริ่มใฝ่หาความรู้กันมากขึ้นเนื่องมาจากการแข่งขันกันในตลาดแรงงานครับ อีกอย่างคนกลุ่มหนึ่งก็ต้องการใฝ่หาความรู้เพื่อนการบันเทิงอีกด้วย ถ้า SE-ED เปิดโรงเรียนกวดวิชาหรือโรงเรียนสอนความรู้ด้านต่างๆเอง ผมว่าน่าจะสู้คนอื่นได้อย่างไม่ยากเย็นอะไรครับ

สำหรับเซ็นทรัลพัฒนา ผมมองเห็นอนาคตที่ไม่ไกลนักว่าห้างใหญ่ๆในประเทศไทยน่าจะเหลือแค่เดอะมอลล์กับเซ็นทรัลครับ ลองวันหยุดเสาร์อาทิตย์พยายามไปหาที่จอดรถในเซ็นทรัลหรือเดอะมอลล์สาขาต่างๆ อย่างลาดพร้าวหรือบางกะปิ ผมพบว่าถ้าผมได้ที่จอดรถ แสดงว่าชาติก่อนผมคงทำบุญมาเยอะมากๆเลยทีเดียว (แอบหัวเราะ) ระบบห้างเหล่านี้มันได้ถูกหล่อหลอมและแทรกซึมเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตคนไทยเสียแล้ว ยิ่งในต่างจังหวัดใหญ่ๆ มันเหมือนเป็นที่เดินเล่นเวลาไม่มีอะไรทำ เป็นที่นัดเพื่อน เป็นที่กินข้าว เป็นที่ชอปปิ้ง เป็นที่... แล้วแต่จะนึกเอาละกันนะครับ

สำหรับไทยลักซ์ ผมมองเห็นว่ากิจการของเขายังเติบโตได้อีกมากได้ด้านของการพัฒนาความหลากหลายของสินค้า และระบบการขนส่งครับ

ขอแจมสั้นๆแค่นี้ละกัน มีอะไรแนะนำผมบ้างนะครับ แฮะๆ... ความรู้น้อย แต่อยากเป็น VI กะเค้าบ้างน่ะครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 100

vikid เขียน:มือใหม่ๆ แต่อยากแจม ความรู้น้อยๆ หวังว่าพี่ๆคงไม่รังเกียจนะครับ

ผมมองเห็นว่าหุ้นที่น่าจะเติบโตดีเป็นที่น่าพอใจน่าจะเป็น SE-ED, CPN, และ TLUXE ครับ มุมมองผมคือ...

กิจการร้านหนังจะมักเติบโตไปพร้อมกันกับความต้องการด้านความรู้ของประชาชน ซึ่งรุ่นใหม่ๆมักจะเริ่มใฝ่หาความรู้กันมากขึ้นเนื่องมาจากการแข่งขันกันในตลาดแรงงานครับ อีกอย่างคนกลุ่มหนึ่งก็ต้องการใฝ่หาความรู้เพื่อนการบันเทิงอีกด้วย ถ้า SE-ED เปิดโรงเรียนกวดวิชาหรือโรงเรียนสอนความรู้ด้านต่างๆเอง ผมว่าน่าจะสู้คนอื่นได้อย่างไม่ยากเย็นอะไรครับ

สำหรับเซ็นทรัลพัฒนา ผมมองเห็นอนาคตที่ไม่ไกลนักว่าห้างใหญ่ๆในประเทศไทยน่าจะเหลือแค่เดอะมอลล์กับเซ็นทรัลครับ ลองวันหยุดเสาร์อาทิตย์พยายามไปหาที่จอดรถในเซ็นทรัลหรือเดอะมอลล์สาขาต่างๆ อย่างลาดพร้าวหรือบางกะปิ ผมพบว่าถ้าผมได้ที่จอดรถ แสดงว่าชาติก่อนผมคงทำบุญมาเยอะมากๆเลยทีเดียว (แอบหัวเราะ) ระบบห้างเหล่านี้มันได้ถูกหล่อหลอมและแทรกซึมเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตคนไทยเสียแล้ว ยิ่งในต่างจังหวัดใหญ่ๆ มันเหมือนเป็นที่เดินเล่นเวลาไม่มีอะไรทำ เป็นที่นัดเพื่อน เป็นที่กินข้าว เป็นที่ชอปปิ้ง เป็นที่... แล้วแต่จะนึกเอาละกันนะครับ

สำหรับไทยลักซ์ ผมมองเห็นว่ากิจการของเขายังเติบโตได้อีกมากได้ด้านของการพัฒนาความหลากหลายของสินค้า และระบบการขนส่งครับ

ขอแจมสั้นๆแค่นี้ละกัน มีอะไรแนะนำผมบ้างนะครับ แฮะๆ... ความรู้น้อย แต่อยากเป็น VI กะเค้าบ้างน่ะครับ
ครับ ห้างหลักๆจ้าวตลาดก็มีแค่ 2 เจ้านี้มานานแล้วหละครับ
Robinson Future ก็ของ Central นอกนั้นก็เครือ The mall ก็มี
paragon emporium ส่วนห้างย่อยก็มี MBK Siamcentre ....

โพสต์ที่ 101

[quote="121"]
คนในวงการ จะรู้สึกว่า tluxe คุณภาพน้อยไปหน่อย....
khun_parinya

โพสต์ที่ 102

หุ้นที่ผมอยากได้มากที่สุดคือ SCC ที่ราคา 10 บาทต่อหุ้นครับ

อยากได้มาก เหลือเกินครับ
Belffet

โพสต์ที่ 103

AA ไม่ใช่ที่หนึ่งนะครับ

ปัจจุบัน บริษัทที่ขาย "ผลิตภัณฑ์กระดาษ" มากที่สุดในไทยคือ SCC ครับ

แต่ถ้านับแค่กระดาษ A4 ที่เอาไว้พิมพ์หรือ Xerox อย่างเดียวก็ AA ถูกแล้วขอรับ
Oatarm

โพสต์ที่ 104

TPC  กำลังการผลิต PVC มากเป็นอันดับ 1 ใน เอเซียตะวันออกเฉียงใต้ ประมาณ 8 แสนตันค่อปี
Oatarm

โพสต์ที่ 105

ประมาณ 8 แสนตันค่อปี
แก้ไขเป็น 535000 ตันต่อปี โดยแบ่งเป็น
 pvc resin   480000      ใช้ทำท่อ  ผ้าใบ เสื่อน้ำมัน  ของเด็กเล่น
 pvc compound  55000 ใช้ทำ สายไฟ  ขวด  รองเท้า

โพสต์ที่ 106

เห็นกระทู้กำไรโตของพี่ครรชิตแล้วคิดถึงกระทู้นี้ครับ เกือบปีแล้ว
สำหรับหุ้นที่เพื่อนๆส่งเข้าประกวดตะแกรงร่อนชั้นที่ 2
ผ่านฉลุยกันเกือบทั้งหมดเลย

พี่ Mr.Boo ส่ง BOL และ S&P เข้าประกวด
คุณ yoyo ส่ง SNC เข้าประกวด
คุณ hansome ส่ง TICON เข้าประกวด
ผมส่ง SE-ED เข้าประกวด
มี CPN ตัวเดียวที่กำไรลดซะแล้ว

สำหรับเบอร์ 1 ตัวอื่นๆ ลองเอากำไรงบปี 2006 เทียบกับปี 2005
และนำราคาไปเทียบกันด้วย คงได้อะไรไม่น้อยครับ ...

โพสต์ที่ 107

HVI เขียน: มี CPN ตัวเดียวที่กำไรลดซะแล้ว
อันที่จริงมีรายการพิเศษครับ
ถือว่าที่เพื่อนๆส่งมา ปีแรกผ่านไป สอบผ่านทุกตัว
หลักทรัพย์ CPN  
 หัวข้อข่าว ชี้แจงผลการดำเนินงานปี 2549  
 วันที่/เวลา 23 ก.พ. 2550 13:22:00  

บริษัท เซ็นทรัลพัฒนา จำกัด(มหาชน) ขอชี้แจงผลการดำเนินงานตามงบกำไรขาด
ทุนสำหรับปี2549 ซึ่งมียอดกำไรสุทธิลดลงจากปี 2548 เกินกว่าร้อยละ 20 กล่าวคือ บริษัทมีผลกำไร
จากการดำเนินงานหลังภาษีปี 2549 ลดลงจากปี 2548 จำนวน 1,609 ล้านบาท คิดเป็นร้อยละ 49
ส่วนใหญ่เนื่องจากในปี 2548 บริษัทมีกำไรสุทธิ(หลังภาษี) จากการทำสัญญาเช่าทางการเงินเพื่อให้
เช่าทรัพย์สินบางส่วนในโครงการเซ็นทรัล พลาซา  รัชดา พระราม 3 , เซ็นทรัล พลาซา พระราม 2
แก่กองทุนรวมอสังหาริมทรัพย์ CPN รีเทลโกรท จำนวน 2,019 ล้านบาท  จึงทำให้กำไรสุทธิของบริษัท
ในปี 2549 ลดลงจากปี 2548 ดังกล่าว หากไม่รวมรายการนี้ กำไรสุทธิหลังภาษีจากการดำเนินงาน
ปกติของบริษัท เพิ่มขึ้น 239 ล้านบาท

(นายนริศ  เชยกลิ่น)
                        รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ สายงานการเงินและบัญชี
                              บริษัท เซ็นทรัลพัฒนา จำกัด(มหาชน)

คำเตือน: การซื้อหุ้นบริษัทที่ดี ในราคาที่ไม่เหมาะสม คุณก็ขาดทุนได้เช่นกัน
Rocker
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 108

HVI เขียน:
อันที่จริงมีรายการพิเศษครับ
ถือว่าที่เพื่อนๆส่งมา ปีแรกผ่านไป สอบผ่านทุกตัว
หลักทรัพย์ CPN
booklover

โพสต์ที่ 109

:D
<< New >>
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 110

Acumen เขียน:
ธุรกิจให้เช่ารถครับ มีทั้งระยะสั้น และระยะยาวเพื่อการดำเนินงาน ไม่แน่ใจครับว่าที่เท่าไหร่ เท่าที่เคยอ่านเจอในบทวิเคราะห์บอกว่าธุรกิจใกล้เคียง PL ครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ssaran

โพสต์ที่ 111

ผู้ตั้งกระทู้พี่วัวแดงหายไปไหนครับ
margin of safety
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 112

sorkon ราคาร่วงเอาๆ

แต่ทำไม มีข่าว ว่า ขายได้ราคาดี๊ดีๆ

งบการเงินก้อแปลกๆ

ตกลงมันเป็น birdy หรือ ป่าวเนี่ย
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
backeye

โพสต์ที่ 113

เท่าที่เคยตามๆ ข้อมูลเรื่องอาหารสัตว์น้ำ
ตอนเดือนมกราคม 2550 มูลค่าตลาดอาหารสัตว์น้ำประมาณ 8,000 ล้านบาท

ประมาณการส่วนแบ่งการตลาดอาหารสัตว์น้ำ  :wink:

1. CPF มีส่วนแบ่งอาหารสัตว์น้ำประมาณร้อยละ 40
2. บริษัท เบทาโกร ประมาณร้อยละ 12-13
3. บริษัท กรุงไทยอาหารสัตว์ จำกัด ประมาณร้อยละ 10
4. บริษัท ไทยลักซ์ เอ็นเตอร์ไพรส์ จำกัด (มหาชน) หรือ TLUXE คาดว่าน่าจะมีส่วนแบ่งตลาดเป็นอันดับ 4 ประมาณร้อยละ 8-10
5. บริษัท โกรเบสท์ คอร์ปอชั่น จำกัด มีสัดส่วนการตลาดประมาณร้อยละ 7-8
6. บริษัท ลีพัฒนาผลิตภัณฑ์ จำกัด (มหาชน) มีส่วนแบ่งการตลาดประมาณร้อยละ 5-7
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 114

ส่ง ubis เข้าประกวดครับ

ยาแนว มีสัดส่วนที่ 1 ในประเทศครับ  :P
หลักของความสมดุล
samahara

โพสต์ที่ 115

ตอนนี้หลายๆตัวมีคู่แข่งใหม่ๆเข้ามา..เชิญร่วมตรวจสอบที่ 1 อีกครั้งครับ.. :?:
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
Tlk
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 116

TTW
Nstar

โพสต์ที่ 117

teelek เขียน:TTW
ผมก็หวัีงให้มันเป็นที่หนึ่งเหมือนกันครับ :oops:
การวิเคราะห์เป็นพื้นฐานของการวางแผน

การวางแผนเป็นรากฐานของความสำเร็จ

แต่หากปฏิบัติตามแผนโดยไม่มีการปรับเปลี่ยนตามสถานการณ์แล้ว

เมื่อนั้นคงไม่สามารถก่อเกิดความสำเร็จได้
ler109

โพสต์ที่ 118

Nstar เขียน: ผมก็หวัีงให้มันเป็นที่หนึ่งเหมือนกันครับ :oops:

ผมส่ง Eastw เข้าแข่งครับ เหตุผลคือผูกขาดน้ำดิบในภาคตะวันออก และกำลังเติบโตจากน้ำประปาครับ  :lol:  :lol:  :lol:
คนอุดร
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 119

TRT  ประกอบธุรกิจผลิตหม้อแปลงไฟฟ้าตามคำสั่งซื้อของลูกค้า (Made to Order) เพื่อจำหน่ายทั้งในประเทศและต่างประเทศ รวมถึงการให้บริการติดตั้งซ่อมบำรุง และทดสอบหม้อแปลงไฟฟ้า โดยการผลิตหม้อแปลงไฟฟ้าจะแยกออกเป็น 2 โรงงาน ได้แก่ โรงงานผลิตหม้อแปลงไฟฟ้ากำลัง และโรงงานผลิตหม้อแปลงไฟฟ้าระบบจำหน่าย บริษัทมีส่วนแบ่งการตลาด
สูงกว่า 30%
คนอุดร
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 120

KASET = ข้าวสารตราเกษตร และผลิตตราเกษตร , PRG = ข้าวสารมาบุญครอง ใครมีส่วนแบ่งการตลาดมากกว่ากันครับ?